Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 30 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

danquat

Rìu Bạc Đôi
Cảm ơn bạn đã chuyển định dạng sang ISO . Bạn có thể chia sẻ thêm thông tin : ví dụ như sau khi cài mới dung lượng là bn GB ?

Mình xin bổ sung vào bài viết mình chia sẻ trên diễn đàn công nghệ trên Facebook , do nhiều bạn chỉ biết bung ISO , cảm ơn bạn :D
Do mình cài thử trên VMware nên dung lượng khi cài sẽ không chính xác như trên máy thật.
Gửi AE hình ảnh dung lượng cài trên máy ảo
x64

x86

zendamo

Rìu Chiến Bạc Chấm
Do mình cài thử trên VMware nên dung lượng khi cài sẽ không chính xác như trên máy thật.
x64

x86
không phải tại cài trên máy ảo mà quả thật khi chuyển các bản win của mình từ file GHO sang iso thì dung lượng nó sẽ lớn như vậy đấy cài trên máy thật cũng sẽ lớn như vậy mà thôi.

toanndt93

Búa Đá Đôi
x64

x86
Cảm ơn bác nhé , diễn đàn bị lỗi từ hôm qua tới hôm nay . Bây giờ mình mới vào lại diễn đàn đc .

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Tuy đã có bản Hybrid v2004 nhưng tôi vẫn không thấy vừa ý, chủ yếu vì bản Hybrid có dung lượng cài đặt lớn quá, vì thế sau nhiều tuần nghiên cứu bào chế lại tôi đã làm ra bản tạm đặt tên là Hybrid Ultra có dung lượng cài nhỏ hơn bản Hybrid cũ là 4GB.

Sau đây là hình ảnh so sánh dung lượng cài của bản Hybrid IoT LTSC v2004 x64 cũ và bản Hybrid Ultra v2004 x64 cả 2 cùng là Build 19041.264. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3470.
RAM DDR3 4GB
HDD 1TB

Như hình bên trên cho thấy cả 2 bản Hybrid cùng được cài đặt bộ DirectX, Visual C++ 2005-2017, cùng được kích hoạt NetFramework 3.5 trong khi bản Hybrid cài chiếm mất 9.18GB thì bản Hybird Ultra chỉ chiếm có 5.19GB.

Nhưng ngon hơn nữa là trong khi bản Hybrid không thể update lên Build mới, không thể cài thêm bất cứ thành phần nào trong Windows features thì bản Ultra vừa update được lên Build mới hơn vừa cài thêm được bất cứ thành phần nào trong Windows features

Hình bản Hybrid Ultra đã update lên Build mới nhất hiện nay 19041.331 và cài đặt tất cả các thành phần trong Windows features

Như vậy có thể nói bản Hybrid Ultra chỉ khác bản Full IoT LTSC v2004 của tôi ở mỗi đặc điểm là không có Windows Defender mà thôi.

Bản Hybrid Ultra của tôi làm dưới dạng file GHO, tuy là file GHO nhưng nó sẽ Ghost được cho cả 2 chuẩn UEFI/GPT và Legacy/MBR

A. Hướng dẫn cách bung file GHO của bản Hybrid Ultra cho Windows 10 UEFI/GPT

1. Điều kiện bắt buộc để chạy Windows 10 UEFI/GPT là ổ đĩa phải được định dạng GPT.
2. Tổng quát tôi giả sử ổ đĩa các bạn đang có sẵn một bản Windows UEFI với một phân vùng chứa dữ liệu DATA (D), phân vùng chứa Win C cùng các phân vùng hỗ trợ của Windows UEFI như hình bên dưới

3. Khởi động vào WinPE (khuyên nên dùng bản Win10 PE) mở chương trình MiniTool Partition Wizard chuột phải vào lần lượt vào các phân vùng Recovery Partition, EFI System partition, Reserved Partition, và phân vùng chứa Win C chọn Delete, để xóa tất cả các phân vùng của hệ điều hành cũ và khi đó tất cả các phân vùng đã xóa ở trên sẽ nhập lại thành một phân vùng Unallocated như hình bên dưới

4. Chuột phải vào phân vùng Unallocated bên trên chọn Create Partition tạo 2 phân vùng, phân vùng thứ nhất đặt tên là EFI có dung lượng 100MB,

và toàn bộ phần dung lượng còn lại của phân vùng Unallocated dùng để tạo phân vùng thứ hai đặt tên là WIN, sau đó click Apply như hình bên dưới.

5. Dùng chương trình Symantec Ghost 12 (chạy trên nền WinPE) khi mở file GHO bản Hybrid Ultra sẽ thấy trong file GHO có 2 phân vùng là EFI System và NTFS (C) như hình bên dưới

6. Với Windows 10 UEFI/GPT cần phải lần lượt bung phân vùng EFI System (trên file GHO) lên phân vùng được đặt tên EFI (trên ổ đĩa máy tính của bạn)

Sau khi phân vùng EFI System bung xong đừng khởi động lại PC chọn Continue

tiếp tục bung tiếp phân vùng NTFS (C) (trên file GHO) lên phân vùng được đặt tên WIN (trên ổ đĩa của bạn) như hình bên dưới

Bung xong phân vùng NTFS (C) thì khởi động lại máy tính, vào BIOS máy tính chỉnh thành chế độ Boot UEFI là xong.

B. Hướng dẫn cách bung file GHO của bản Hybrid Ultra cho Windows 10 Legacy/MBR

1. Điều kiện bắt buộc để chạy Windows 10 Legacy/MBR là ổ đĩa phải được định dạng MBR.
2. Tổng quát tôi giả sử ổ đĩa các bạn đang có sẵn một bản Windows MBR với một phân vùng chứa dữ liệu DATA (D), phân vùng chứa Win C cùng phân vùng hỗ trợ của Windows MBR như hình bên dưới

3. Khởi động vào WinPE (khuyên nên dùng bản Win10 PE) ở chế độ Boot Mode Legacy (bắt buộc) mở chương trình MiniTool Partition Wizard chuột phải vào lần lượt vào các phân vùng System Reserved và phân vùng chứa Win C chọn Delete, để xóa tất cả các phân vùng của hệ điều hành cũ và khi đó tất cả các phân vùng đã xóa ở trên sẽ nhập lại thành một phân vùng Unallocated như hình bên dưới

4. Chuột phải vào phân vùng Unallocated bên trên chọn Create Partition tạo duy nhất một phân vùng đặt tên là WIN có dung lượng bao gồm toàn bộ phần dung lượng của phân vùng Unallocated. Phân vùng WIN này phải là Primary (bắt buộc)

5. Chuột phải vào phân vùng được đặt tên WIN bên trên chọn Set Active (bắt buộc)chuột phải vào ổ đĩa của bạn (như hình bên trên là Disk 1) chọn Rebuild MBR (bắt buộc), sau đó click Apply như hình bên dưới.

6. Dùng chương trình Symantec Ghost 12 (chạy trên nền WinPE) khi mở file GHO bản Hybrid Ultra sẽ thấy trong file GHO có 2 phân vùng là EFI System và NTFS (C) như hình bên dưới

Với Windows 10 Legacy/MBR chỉ cần bung phân vùng NTFS (C) (trên file GHO) lên phân vùng được đặt tên WIN (trên ổ đĩa của bạn) như hình bên dưới

Sau khi phân vùng NTFS (C) bung xong đừng khởi động lại PC chọn Continue

7. Vào phân vùng được đặt tên WIN (trên ổ đĩa của máy bạn) mở thư mục ACTION chuột phải vào file GO.BAT chọn Run as administrator

Đợi vài giây, khi hiện thông báo Add installation to boot list? thì gõ vào bàn phím Y

Sau khi hiện thông báo thành công The operation completed successfully thì khởi động lại máy tính

Vào BIOS máy tính chỉnh thành chế độ Boot Legacy là xong.

Link download file GHO bản Hybrid Ultra v2004 dung lượng 3.16GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote

Thêm tấm hình Ghost cho PC Core i7 8700K và GTX 1080 Ti bản Hybrid Ultra v2004 đã được update lên Build 19041.331 mới nhất hiện nay, Windows 10 UEFI Version 2004 tự động nhận và cài driver cho chuột Bluetooth. Đã xài được hơn 2 tuần bản Hybrid Ultra v2004 chạy rất ổn định.

Bản LTSC có tùy chỉnh cá nhân gì của bác @zendamo không vậy mọi người?

zendamo

Rìu Chiến Bạc Chấm
Laptop em I5 4300, ram 8 thì nên sài bản full luôn hay cài bản của bác cho nhẹ nhàng ạ.
Mấy máy bàn yếu yếu em dùng bản x86 của bác ngon lắm luôn :D
lap của bro như vậy thì cài bản Ultra x64 LTSB là OK rồi đó.
@zendamo : Mình k login được acc MS ở store
chắc bản Store của bro bị lỗi, mình log in bình thường, vì nếu ko log in được thì đâu cài được game Store.
Bản LTSC có tùy chỉnh cá nhân gì của bác @zendamo không vậy mọi người?
Không có tùy chỉnh cá nhân gì hết nhé bro.

henxui25

Búa Đá
chắc bản Store của bro bị lỗi, mình log in bình thường, vì nếu ko log in được thì đâu cài được game Store.
Mình cài bản từ lần trước down của b đó! b cài bản nào up cho mình với!

nguyenduc1234

Rìu Vàng
ko phải die đâu mình xóa đó, mới upload lên google drive rồi đó, bro check lại đi nhé.
down file zip gồm cả 2 ứng dụng store và xbox này về
No quote
Giải nén file zip ra một thư mục rồi vào thư mục đó chạy file StoreRunMe với quyền administrator là xong.
cài chạy vô tư đó bro.
đây bác ở trên, bác vào trang 11, #209 nhé

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Bản GHO hơi lằn nhằn nhưng mượt lắm bác nhé, thanks bác nhiều. Tuy nhiên mình dùng bản LTSB thì bị giật giật còn bản LTSC thì lại không bị :rolleyes:

vanphong1

Gà con
Bác @zendamo Xin vui lòng hướng dẫn cài your phone app từ store với bản ghost 1670giúp. Xin cảm ơn!
Tiếp tục làm nốt bản Hybrid x86 (32bit) mới cho đủ bộ. Chỉ có duy nhất một bản IoT LTSB x86 Hybrid mới với đuôi là Ultra. Giống như bản x64 thì bản x86 là đã lược bỏ tất cả các thành phần có thể là nguyên nhân gây ra disk 100% như windows defender, action center, security center, system restore và telemetry đồng thời gỡ bỏ luôn Hyper-V. Bản Ultra x86 chỉ có dưới dạng file GHO. Bản Ultra x86 chỉ hỗ trợ chuẩn Legacy/MBR thôi nhé.

Sau đây là một vài hình ảnh bản IoT LTSB x86 Hybrid Ultra mới nhất. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Quá trình cài bung Ghost sẽ hoàn toàn tự động không phải khai báo chi hết, tự động đăng nhập vào win bằng tài khoản Administrator.

So sánh dung lượng cài mới của bản Ultra x86 so với bản Hybrid x86 cũ trước đây

Bản Ultra có dung lượng cài nhỏ hơn bản Hybrid cũ nhiều là 3.57GB so với 4.77GB của bản Hybrid cũ.

Bản Ultra đã được tích hợp sẵn Net Framework 3.5 và 4.8 tương tự như ở bản Hybrid cũ, nhưng điểm khác biệt lớn nhất so với bản Hybrid cũ là bản Ultra có khả năng update lên được Build mới hơn đồng thời có thể cài đặt thêm bất cứ thành phần nào trong Windows features y chang như bản Full luôn.

Hình ảnh bản Ultra x86 update lên phiên bản mới nhất hiện nay Build 14393.3866

Giống như bản Hybrid cũ bản Ultra hỗ trợ chia sẻ File and printer sharing, Remote, Bluetooth cài đặt được OneDrive, Edge Chromium, hỗ trợ Smartphone và nhất là chơi được game Store..... y chang như của bản Full chi tiết xem lại review ở https://vn-z.vn/threads/windows-10-...rid-ltsb-x86-hybrid.14648/page-16#post-257690

Mức ăn RAM của bản Ultra x86 y hệt như của bản Hybrid cũ luôn.

Bản Ultra không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và Superfetch mặc định là run Automatic.

Link down file GHO bản Hybrid IoT LTSB Ultra x86 dung lượng 1.69GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote
Mã MD5 : 989904220910E2AFEA09A261642B5CDB

Chỉ cần lưu ý một chi tiết nhỏ, bản Ultra x86 chỉ hỗ trợ duy nhất chuẩn Legacy/MBR, nên trong thư mục ACTION không có file GO.BAT vì thế sau khi file GHO được bung xong chỉ cần khởi động lại máy tính là xong.

Chi tiết hướng dẫn cách bung file GHO chuẩn Legacy/MBR
dành cho bản Ultra x86 tương tự như ở các bản Hybrid x64 xem lại : https://vn-z.vn/threads/windows-10-iot-enterprise-ltsb-ltsc-x64-hybrid-ltsb-x86-hybrid.14648/page-22
Bác @zendamo Xin vui lòng hướng dẫn cài your phone app từ store với bản ghost này với (mình đã cài store nhưng store không cho cai app tour phone - chắc liên quan đến winver) . Xin cảm ơn!

phuocvnz

Gà con
ae cho mình xin link bản Pro với ạ, mình tìm mãi mà k thấy
bản ultra mình cài xong thấy driver nó thiếu tùm lum, mặc dù update xong vẫn k đủ

zendamo

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác @zendamo Xin vui lòng hướng dẫn cài your phone app từ store với bản ghost 1670giúp. Xin cảm ơn!

Bác @zendamo Xin vui lòng hướng dẫn cài your phone app từ store với bản ghost này với (mình đã cài store nhưng store không cho cai app tour phone - chắc liên quan đến winver) . Xin cảm ơn!
hình như your phone app đòi win ver 1909 trở lên mới cài được.
ok bác, mình sẽ test thêm, nhưng nếu đc thì mong bác sớm ra bản ISO :D
Sẽ ko có bản iso đâu nhé bro, còn tại sao thì bro đọc lại từ đầu trang 30 sẽ hiểu nguyên nhân.
ae cho mình xin link bản Pro với ạ, mình tìm mãi mà k thấy
bản ultra mình cài xong thấy driver nó thiếu tùm lum, mặc dù update xong vẫn k đủ
bản Ultra ko đủ driver thì bản Pro lại càng ko đủ vì bản Pro mình làm từ bản Ultra ra mà.
ok bác, mình cài bản mới mà hơi gay vụ driver, phải cắm lan để update driver
update driver tự động thì bro nhớ vào services bật windows update lên.

henxui25

Búa Đá
hình như your phone app đòi win ver 1909 trở lên mới cài được.
Sẽ ko có bản iso đâu nhé bro, còn tại sao thì bro đọc lại từ đầu trang 30 sẽ hiểu nguyên nhân.
bản Ultra ko đủ driver thì bản Pro lại càng ko đủ vì bản Pro mình làm từ bản Ultra ra mà.
update driver tự động thì bro nhớ vào services bật windows update lên.
bản của b sao mình k cài được malwarebyte (sử dụng crac.k) ý :(