Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 22 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
bác @@sec0 do bản Windows này có tùy chỉnh hình nền mặc định nên rất khó thay đổi background.chắc thay đổi cách bác nêu C:\Windows\web mới được đó.
Tôi thay đổi được với chọn ảnh làm hình nền trên máy ảo của bản win này . còn cái icon ổ đĩa tôi lười chưa đổi , vì máy ảo chỉ test thôi chứ ko cần dùng

Sửa lần cuối:

zendamo

Rìu Chiến Bạc
theo e thấy thì bản ltsb 2016 thi ok rồi ma bị thiếu mất net 3.5 va directplay
bản Hybrid LTSB thì đúng là chưa kích hoạt Full net 3.5 và ko có directplay do là bản Hybrid nên ko thể cài đặt thêm, vậy thì bro xài thử bản Hybrid LTSC v2004 mới nhất của mình đi, bản này mình đã kích hoạt Full net 3.5 và có luôn directplay.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
bản Hybrid LTSB thì đúng là chưa kích hoạt Full net 3.5 và ko có directplay do là bản Hybrid nên ko thể cài đặt thêm, vậy thì bro xài thử bản Hybrid LTSC v2004 mới nhất của mình đi, bản này mình đã kích hoạt Full net 3.5 và có luôn directplay.
Tôi cảm kích về các bản win của bạn mod .
Nhưng bạn mod để bạn dùng thì ko nói , bạn mod để chia sẻ thì khi post lên sẽ có nhiều thành phần dùng .
Do đó đừng cá nhân hóa theo tư duy của riêng bạn . Cũng có vài cmt hỏi cách thay đổi giao diện về mặc định , chứng tỏ họ cần dùng nhưng họ đã phải chịu đựng cái giao diện khó chịu từ bạn làm ra

pan van Vy

Gà con
Bản Hybrid LTSC v2004 bị xung đột vs pc khi cắm usb giải nén File trên usb gậy nên mất mạng trên pc mod ơi

Sửa lần cuối:

phongnh79

Gà con
Tôi cảm kích về các bản win của bạn mod .
Nhưng bạn mod để bạn dùng thì ko nói , bạn mod để chia sẻ thì khi post lên sẽ có nhiều thành phần dùng .
Do đó đừng cá nhân hóa theo tư duy của riêng bạn . Cũng có vài cmt hỏi cách thay đổi giao diện về mặc định , chứng tỏ họ cần dùng nhưng họ đã phải chịu đựng cái giao diện khó chịu từ bạn làm ra

Bác nói đúng quá !

paulscholes0258

Rìu Sắt
bác @zendamo cho em hỏi. dùng tool gì đê làm win lite mà vẩn giữ cấu trúc của bản iso không?
vì thấy đa số winreducer hay nlite thì đều thay đổi cấu trúc file iso nên phải dùng winnrsetup mới cài đc.
e đang cần 1 bản win x86 lite chưa active ( ko vi phạm bquyen) để chạy win trên vps Vultr. càng nhẹ càng tốt.
chỉ cần chạy đc GG chrome là đc. ko cần bât cứ cái gì nữa cả. bản của bác vẩn hơi nặng và tự active nên ko đc.
thanks bác.

Sửa lần cuối:

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Tuy đã có bản Hybrid v2004 nhưng tôi vẫn không thấy vừa ý, chủ yếu vì bản Hybrid có dung lượng cài đặt lớn quá, vì thế sau nhiều tuần nghiên cứu bào chế lại tôi đã làm ra bản tạm đặt tên là Hybrid Ultra có dung lượng cài nhỏ hơn bản Hybrid cũ là 4GB.

Sau đây là hình ảnh so sánh dung lượng cài của bản Hybrid IoT LTSC v2004 x64 cũ và bản Hybrid Ultra v2004 x64 cả 2 cùng là Build 19041.264. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3470.
RAM DDR3 4GB
HDD 1TB

Như hình bên trên cho thấy cả 2 bản Hybrid cùng được cài đặt bộ DirectX, Visual C++ 2005-2017, cùng được kích hoạt NetFramework 3.5 trong khi bản Hybrid cài chiếm mất 9.18GB thì bản Hybird Ultra chỉ chiếm có 5.19GB.

Nhưng ngon hơn nữa là trong khi bản Hybrid không thể update lên Build mới, không thể cài thêm bất cứ thành phần nào trong Windows features thì bản Ultra vừa update được lên Build mới hơn vừa cài thêm được bất cứ thành phần nào trong Windows features

Hình bản Hybrid Ultra đã update lên Build mới nhất hiện nay 19041.331 và cài đặt tất cả các thành phần trong Windows features

Như vậy có thể nói bản Hybrid Ultra chỉ khác bản Full IoT LTSC v2004 của tôi ở mỗi đặc điểm là không có Windows Defender mà thôi.

Bản Hybrid Ultra của tôi làm dưới dạng file GHO, tuy là file GHO nhưng nó sẽ Ghost được cho cả 2 chuẩn UEFI/GPT và Legacy/MBR

Sửa lần cuối:

hipstrung91

Búa Gỗ
Tuy đã có bản Hybrid v2004 nhưng tôi vẫn không thấy vừa ý, chủ yếu vì bản Hybrid có dung lượng cài đặt lớn quá, vì thế sau nhiều tuần nghiên cứu bào chế lại tôi đã làm ra bản tạm đặt tên là Hybrid Ultra có dung lượng cài nhỏ hơn bản Hybrid cũ là 4GB.

Sau đây là hình ảnh so sánh dung lượng cài của bản Hybrid IoT LTSC v2004 x64 cũ và bản Hybrid Ultra v2004 x64 cả 2 cùng là Build 19041.264. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3470.
RAM DDR3 4GB
HDD 1TB

Như hình bên trên cho thấy cả 2 bản Hybrid cùng được cài đặt bộ DirectX, Visual C++ 2005-2017, cùng được kích hoạt NetFramework 3.5 trong khi bản Hybrid cài chiếm mất 9.18GB thì bản Hybird Ultra chỉ chiếm có 5.19GB.

Nhưng ngon hơn nữa là trong khi bản Hybrid không thể update lên Build mới, không thể cài thêm bất cứ thành phần nào trong Windows features thì bản Ultra vừa update được lên Build mới hơn vừa cài thêm được bất cứ thành phần nào trong Windows features

Hình bản Hybrid Ultra đã update lên Build mới nhất hiện nay 19041.331 và cài đặt tất cả các thành phần trong Windows features

Như vậy có thể nói bản Hybrid Ultra chỉ khác bản Full IoT LTSC v2004 của tôi ở mỗi đặc điểm là không có Windows Defender mà thôi.

Bản Hybrid Ultra của tôi làm dưới dạng file GHO, tuy là file GHO nhưng nó sẽ Ghost được cho cả 2 chuẩn UEFI/GPT và Legacy/MBR

A. Hướng dẫn cách bung file GHO của bản Hybrid Ultra cho Windows 10 UEFI/GPT

1. Điều kiện bắt buộc để chạy Windows 10 UEFI/GPT là ổ đĩa phải được định dạng GPT.
2. Tổng quát tôi giả sử ổ đĩa các bạn đang có sẵn một bản Windows UEFI với một phân vùng chứa dữ liệu DATA (D), phân vùng chứa Win C cùng các phân vùng hỗ trợ của Windows UEFI như hình bên dưới

3. Khởi động vào WinPE (khuyên nên dùng bản Win10 PE) mở chương trình MiniTool Partition Wizard chuột phải vào lần lượt vào các phân vùng Recovery Partition, EFI System partition, Reserved Partition, và phân vùng chứa Win C chọn Delete, để xóa tất cả các phân vùng của hệ điều hành cũ và khi đó tất cả các phân vùng đã xóa ở trên sẽ nhập lại thành một phân vùng Unallocated như hình bên dưới

4. Chuột phải vào phân vùng Unallocated bên trên chọn Create Partition tạo 2 phân vùng, phân vùng thứ nhất đặt tên là EFI có dung lượng 100MB,

và toàn bộ phần dung lượng còn lại của phân vùng Unallocated dùng để tạo phân vùng thứ hai đặt tên là WIN, sau đó click Apply như hình bên dưới.

5. Dùng chương trình Symantec Ghost 12 (chạy trên nền WinPE) khi mở file GHO bản Hybrid Ultra sẽ thấy trong file GHO có 2 phân vùng là EFI System và NTFS (C) như hình bên dưới

6. Với Windows 10 UEFI/GPT cần phải lần lượt bung phân vùng EFI System (trên file GHO) lên phân vùng được đặt tên EFI (trên ổ đĩa máy tính của bạn)

Sau khi phân vùng EFI System bung xong đừng khởi động lại PC chọn Continue

tiếp tục bung tiếp phân vùng NTFS (C) (trên file GHO) lên phân vùng được đặt tên WIN (trên ổ đĩa của bạn) như hình bên dưới

Bung xong phân vùng NTFS (C) thì khởi động lại máy tính, vào BIOS máy tính chỉnh thành chế độ Boot UEFI là xong.

B. Hướng dẫn cách bung file GHO của bản Hybrid Ultra cho Windows 10 Legacy/MBR

1. Điều kiện bắt buộc để chạy Windows 10 Legacy/MBR là ổ đĩa phải được định dạng MBR.
2. Tổng quát tôi giả sử ổ đĩa các bạn đang có sẵn một bản Windows MBR với một phân vùng chứa dữ liệu DATA (D), phân vùng chứa Win C cùng phân vùng hỗ trợ của Windows MBR như hình bên dưới

3. Khởi động vào WinPE (khuyên nên dùng bản Win10 PE) ở chế độ Boot Mode Legacy (bắt buộc) mở chương trình MiniTool Partition Wizard chuột phải vào lần lượt vào các phân vùng System Reserved và phân vùng chứa Win C chọn Delete, để xóa tất cả các phân vùng của hệ điều hành cũ và khi đó tất cả các phân vùng đã xóa ở trên sẽ nhập lại thành một phân vùng Unallocated như hình bên dưới

4. Chuột phải vào phân vùng Unallocated bên trên chọn Create Partition tạo duy nhất một phân vùng đặt tên là WIN có dung lượng bao gồm toàn bộ phần dung lượng của phân vùng Unallocated. Phân vùng WIN này phải là Primary (bắt buộc)

5. Chuột phải vào phân vùng được đặt tên WIN bên trên chọn Set Active (bắt buộc)chuột phải vào ổ đĩa của bạn (như hình bên trên là Disk 1) chọn Rebuild MBR (bắt buộc), sau đó click Apply như hình bên dưới.

6. Dùng chương trình Symantec Ghost 12 (chạy trên nền WinPE) khi mở file GHO bản Hybrid Ultra sẽ thấy trong file GHO có 2 phân vùng là EFI System và NTFS (C) như hình bên dưới

Với Windows 10 Legacy/MBR chỉ cần bung phân vùng NTFS (C) (trên file GHO) lên phân vùng được đặt tên WIN (trên ổ đĩa của bạn) như hình bên dưới

Sau khi phân vùng NTFS (C) bung xong đừng khởi động lại PC chọn Continue

7. Vào phân vùng được đặt tên WIN (trên ổ đĩa của máy bạn) mở thư mục ACTION chuột phải vào file GO.BAT chọn Run as administrator

Đợi vài giây, khi hiện thông báo Add installation to boot list? thì gõ vào bàn phím Y

Sau khi hiện thông báo thành công The operation completed successfully thì khởi động lại máy tính

Vào BIOS máy tính chỉnh thành chế độ Boot Legacy là xong.

Link download file GHO bản Hybrid Ultra v2004 dung lượng 3.16GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote

Thêm tấm hình Ghost cho PC Core i7 8700K và GTX 1080 Ti bản Hybrid Ultra v2004 đã được update lên Build 19041.331 mới nhất hiện nay, Windows 10 UEFI Version 2004 tự động nhận và cài driver cho chuột Bluetooth. Đã xài được hơn 2 tuần bản Hybrid Ultra v2004 chạy rất ổn định.
Bác ơi cho em hỏi.. sao em mở file gho trên nền pe nó k ra như cái symantec ghost giốnh như của bác mà nó lại ra symantec ghost explore nhỉ.. em cài gpt/uefi..

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Bác ơi cho em hỏi.. sao em mở file gho trên nền pe nó k ra như cái symantec ghost giốnh như của bác mà nó lại ra symantec ghost explore nhỉ.. em cài gpt/uefi..
Bro sử dụng WIn PE của ai, mình đã sử Win PE của 2 bác Anhdv và HKBoot đều có symantec ghost 12 (Ghost 32) có icon ngoài desktop hình con ma

hipstrung91

Búa Gỗ
Bro sử dụng WIn PE của ai, mình đã sử Win PE của 2 bác Anhdv và HKBoot đều có symantec ghost 12 (Ghost 32) có icon ngoài desktop hình con ma
Em sử dụng của anhdv đây bác.. nhưng cứ ấn đúp vào file gho là nó ra cái symantec ghost explore cơ :( bác có fb hay gì k em hỏi cho tiện

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Em sử dụng của anhdv đây bác.. nhưng cứ ấn đúp vào file gho là nó ra cái symantec ghost explore cơ :( bác có fb hay gì k em hỏi cho tiện
OK mình hiểu rồi, bro đừng nhấn đúp vào file gho mà HÃY NHẤN ĐÚP VÀO ICON Ghost 32 trên Desktop Win PE ấy.

P.S : mình ko có fb có gì thắc mắc bro cứ post lên đây mình sẽ trả lời.

hipstrung91

Búa Gỗ
OK mình hiểu rồi, bro đừng nhấn đúp vào file gho mà HÃY NHẤN ĐÚP VÀO ICON Ghost 32 trên Desktop Win PE ấy.

P.S : mình ko có fb có gì thắc mắc bro cứ post lên đây mình sẽ trả lời.
Vâng.. khi em vào cái ghost đó rồi thì em chọn dòng nào thế bác..
Có mấy dòng để chọn em không biết chọn dòng nào

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Vâng.. khi em vào cái ghost đó rồi thì em chọn dòng nào thế bác..
Có mấy dòng để chọn em không biết chọn dòng nào
vậy là bro chưa biết sử dụng chương trình Ghost phải ko ? Thế thì mình khuyên bro không nên thử kẻo lại nếu chọn nhầm phân vùng để ghost sẽ bị mất hết dữ liệu.
Bro nên thực hành ghost thành thạo trên máy ảo trước, hướng dẫn bung file ghost gho xem : https://anh-dv.com/windows/ghost-file-gho-win-uefi-va-legacy-chuan-khong-bi-loi
bác @zendamo có ra Hybrid Ultra bản setup ISO win không?
Bro thông cảm, bản Hybrid Ultra mình chỉ có file GHO không có file ISO.