Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 26 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

doan hong ky

Rìu Sắt
win đã tắt update trong services rồi nên bro khỏi lo win sẽ update tự động driver ngoài ra đây là win LTSB nên nó cũng ko tự động update lên build mới. Muốn win update tự động driver bro vào services bật update lên nhé.
có phải ad tắt Hibernate nên dung lượng ổ sau khi cài nhẹ thế không ad?

zendamo

Rìu Chiến Bạc
p/s : bản ultra ý b
E cài mini tool repack thì okie. Cài pm abbyy 15 thì k đc :((
cài bình thường mà bro mình tải bản repack abbyy 15 cài chạy OK trên bản Hybrid Pro x64 nè

Mình vừa test xong bản repack abbyy 15 cài chạy OK trên bản Hybrid Ultra x64 nè, chắc ăn mình còn kích hoạt Telnet Client luôn để đề phòng nó có xung đột với abbyy 15 hay không

Cũng đã test luôn rồi repack abbyy 15 cài chạy OK trên bản Hybrid Ultra x86 luôn nhé.

bác ơi cho mình hỏi là cái bản ghost này không active được win hả bác,sao mình active mãi không được
active bình thường mà bro nhìn hình trên sẽ thấy, file active tên là MAS_1.4_Password_1234 nằm trong thư mục ACTION ở ổ C đó. PC muốn active được cần phải kết nối internet nữa nhé bro.

Sửa lần cuối:

henxui25

Búa Đá
cài bình thường mà bro mình tải bản repack abbyy 15 cài chạy OK trên bản Hybrid Pro x64 nè

Mình vừa test xong bản repack abbyy 15 cài chạy OK trên bản Hybrid Ultra x64 nè, chắc ăn mình còn kích hoạt Telnet Client luôn để đề phòng nó có xung đột với abbyy 15 hay không

Cũng đã test luôn rồi repack abbyy 15 cài chạy OK trên bản Hybrid Ultra x86 luôn nhé.

active bình thường mà bro nhìn hình trên sẽ thấy, file active tên là MAS_1.4_Password_1234 nằm trong thư mục ACTION ở ổ C đó. PC muốn active được cần phải kết nối internet nữa nhé bro.
@zendamo : e click trực tiếp vô phần mềm thì được, còn chạy file .bat thì k cài đc, bt các bản win trước chưa bao giờ e gặp tình trạng này, còn e để ý về dung lượng hay sao ý, e cài 3 pm: 1 pm hơn 100MB thì cài ok, còn 2 pm hơn 200MB thì k cài kiểu "chạy file bat" được.
Nhận xét: Bản win mượt nhẹ, chạy pm e chưa thấy lỗi gì cả. driver nhận gần full, cài thêm driver booster cho nhận nốt 2 cái là xong.
Lap HP 8460P cùi bắp
Tks bác nhiều

Sửa lần cuối:

Phu Huynh

Búa Gỗ
mình xóa bản LTSC đó rồi bạn, nó cùi bắp lắm, thử bản Hybrid IoT LTSC 2019 mới nhất của mình đi.

Một lần nữa tuy bản Lite LTSB đã có Store và PowerShell nhưng với một số bạn nó vẫn chưa được hoàn hảo lắm, và tập trung chủ yếu với 2 khuyết điểm sau:
1. Bản Lite LTSB ko được tích hợp NET Framework 4.8 nên có một vài software hiện nay sẽ ko cài được (điển hình là NordVPN).
2. Bản Lite LTSB ko thể cài được OneDrive.

Còn đối với bản thân tôi thì điều làm tôi ko hài lòng nhất đối với bản Lite LTSB là Store của nó chỉ cho phép cài những software có dung lượng nhỏ, nhưng ko thể chơi được các game cài trên Store (mà game trên Store thì có rất nhiều game hay mà lại free nữa). Tuy nhiên tôi đã test rất nhiều bản Lite trên net và gần như 100% các bản Lite này đều ko chơi được game Store. Vì thế mới đầu tôi vẫn đinh ninh Win Lite thì ko chơi với game Store.

Và rồi vô tình tôi đã đọc được cái thred này : https://vn-z.vn/threads/windows-10-rs5-ltsc-truc-tiep-phien-ban-lite.15682/#post-215551 trong đó có link down bản Lite, tôi đã test bản Lite LTSC trong thread đó, quả thật bản Lite LTSC đó khá cùi bắp ko nhưng ko chơi được game Store mà software cài qua Store cũng ko chạy luôn. Tuy vậy trong thread đó cũng có link các bản win của tác giả Oprekin, và có bản Lite Plus của Oprekin làm tôi chú ý, vì dung lượng file iso của bản Plus là 2GB, vì thế tôi đã lấy mức 2GB làm chuẩn để tôi làm một bản win Lite mới, mà bản win mới này phải đáp ứng cả 3 điều kiện là phải tích hợp sẵn NET Framework 4.8, cài được OneDrive và quan trọng nhất là phải chơi được game Store và đồng thời dung lượng file iso phải nhỏ hơn 2GB.

Nhưng phải lấy bản win version nào làm bản win mới đây và lúc này tôi đã nhớ đến cái thread https://vn-z.vn/threads/windows-10-...64-built-1809-su-on-dinh-cung-nam-thang.9391/ vì IoT LTSC có cùng đặc điểm với win LTSC tức là nó đã được anh Mic nhà ta làm thon gọn đi rồi, bây giờ làm thon gọn đi nữa thì rất là phù hợp để làm Win Lite rồi, hơn nữa chỉ nội nghe cái tên IoT=Internet Of Things=VẠN VẬT KẾT NỐI là thấy khoái rồi, và cuối cùng nếu tôi ko lầm thì cho đến hiện nay chưa từng có một ai làm bản Lite IoT LTSC cả. Thế thì bản Lite IoT LTSC của tôi sẽ là bản Win Lite duy nhất rồi.

Xác định được mục tiêu cụ thể như vậy, sau 1 tháng bào chế cuối cùng bản Lite IoT LTSC đã ra đời, Tôi quyết định đặt tên nó là Hybrid, Hybrid nó sẽ giống Win Lite ở chỗ là đã bỏ đi Windows Defender, Action Center, System Restore..... với dung lượng nhỏ hơn bản Full nhiều tuy nhiên dung lượng cài vẫn lớn hơn bản Lite. Và tất nhiên vì nó giống bản Lite nên phần update Windows vẫn bị hư, chỉ có update driver là OK thôi. Bản Hybrid này sẽ giống như bản full ở chỗ nó sẽ support hardware y chang của bản full. Và cuối cùng bản Hybrid của tôi sẽ nhằm cạnh tranh với bản Lite Plus của Oprekin, để xem bản Win nào sẽ hỗ trợ game và software ngon hơn.

Sau đây là một vài hình ảnh Windows 10 IoT Enterprise LTSC 2019 x64 Hybrid. và so sánh với bản Hybrid IoT LTSC của tôi sẽ là bản Lite Plus LTSC của Oprekin. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:
CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Quá trình cài bản Hybrid IoT LTSC sẽ hoàn toàn tự động ko phải khai báo chi hết, tự động đănh nhập vào win bằng tài khoản Administrator, win chưa được kích hoạt, các bạn có thể tự kích hoạt hoặc xài công cụ kích hoạt trong thư mục ACTIVE ở ổ C. Yên tâm đây là công cụ kích hoạt hoàn toàn bằng dòng lệnh nên sẽ không bị các chương trình quét virus báo virus và công cụ này kích được cả Office 2019/2016/2010 luôn.

Bản Hybrid IoT LTSC vẫn giữ nguyên những tính năng quan trọng nhất của bản full như Remote Desktop, File and printer sharing và PowerShell. Tôi đã tích hợp thêm một tiện ích nhỏ đó là khi bạn chuột phải vào một thư mục bất kỳ sẽ xuất hiện tùy chọn Open cmd với quyền Admin luôn (như hình bên dưới là khi chuột phải vào thư mục ACTIVE)

Và bây giờ là đến phần gay cấn nhất so sánh trực tiếp giữa bản Hybrid IoT LTSC của tôi và bản LTSC Lite Plus của Oprekin. File iso bản Hybrid IoT LTSC của tôi có dung lượng là 1.58GB còn file iso bản LTSC Lite Plus của Oprekin có dung lượng là 2.12GB.

bản LTSC Lite Plus chiếm dung lượng đĩa cứng là 10.1GB trong khi bản Hybrid IoT LTSC chỉ là 7.24GB, do bản LTSC Lite Plus chưa tắt swapfile 0.25GB, nếu xóa thêm file này thì bản LTSC Lite Plus vẫn chiếm dung lượng đĩa cứng nhiều hơn bản Hybrid IoT LTSC của tôi đến 2.5GB.

Sau khi cài đầy đủ driver chipset, VGA bản LTSC Lite Plus ăn ít hơn 0.1GB RAM so với bản Hybrid IoT LTSC, cụ thể là 1GB so với 1.1GB.

Đi sâu vào chi tiết thì có những điểm khác nhau cụ thể như sau: tính năng search bản LTSC Lite Plus của Oprekin được sử dụng thông phần mềm StartisBack, còn ở bản Hybrid IoT LTSC của tôi sử dụng tính năng search mặc định của Windows ko cần xài thêm soft phụ trợ nào hết

phần hỗ trợ Bluetooth của bản LTSC Lite Plus của Oprekin bị báo lỗi Error 126 ở service Bluetooth Audio Gateway Service trong khi ở bản Hybrid IoT LTSC của tôi vẫn chạy OK ko có lỗi.

Phiên bản NET Framework mặc định của Win v1809 chỉ là 4.7, ngay cả khi có cài Net 4.8 thì trong Windows Features của Win v1809 vẫn chỉ báo là 4.7. Muốn xem được phiên bản thật NET Framework đối với Win v1809 phải vào registry xem (https://smartdoc.zendesk.com/hc/en-us/articles/205232308-How-to-check-your-NET-Framework-version).

Trong khi bản LTSC Lite Plus của Oprekin phần NET Framework tuy đã được tích hợp phiên bản NET 4.8 nhưng không những không được kích hoạt full mà còn bị tháo gỡ rất nhiều dịch vụ của phiên bản NET 4.8, thì ở bản Hybrid IoT LTSC của tôi vẫn hỗ trợ đầy đủ tất cả dịch vụ của phiên bản NET 4.8 và còn được kích hoạt full luôn.

Vậy là đã xong phần đầu của bài review iso Windows, tóm lại bản LTSC Lite Plus của Oprekin tốn đĩa cứng nhiều hơn 2.5GBtốn ít RAM hơn 0.1GB so với bản Hybrid IoT LTSC của tôi.

Đón xem tiếp phần 2 bài review này với phần so sánh hỗ trợ game Store và có cả link download bản Windows 10 IoT Enterprise LTSC 2019 x64 Hybrid.

.....còn tiếp
Cho em xin cái hình nền IoT ạ!

zendamo

Rìu Chiến Bạc
@zendamo : e click trực tiếp vô phần mềm thì được, còn chạy file .bat thì k cài đc, bt các bản win trước chưa bao giờ e gặp tình trạng này, còn e để ý về dung lượng hay sao ý, e cài 3 pm: 1 pm hơn 100MB thì cài ok, còn 2 pm hơn 200MB thì k cài kiểu "chạy file bat" được.
Nhận xét: Bản win mượt nhẹ, chạy pm e chưa thấy lỗi gì cả. driver nhận gần full, cài thêm driver booster cho nhận nốt 2 cái là xong.
Lap HP 8460P cùi bắp
Tks bác nhiều
OK vậy là mình mừng rồi, từ giờ mình sẽ yên tâm ko cần phải làm bất kỳ bản Hybrid nào nữa, đợi 21H1 ra là chỉ phải làm bản Full thôi. Bro cài ghost cho bản Ultra theo chuẩn nào thế ?
Cho em xin cái hình nền IoT ạ!
đây nè bro https://www.wallpapertip.com/wpic/ihoiboo_iot-wallpaper/
Cho mình hỏi là sau khi bug EFI mình chọn continue rồi, xong lại không tìm thấy file .GHO nữa là sao ạ
bro test trong máy ảo VMware Workstation Pro phải ko ? Sau khi bung phân vùng EFI trước thì tên các phân vùng bị đổi tùm lum hết bro chịu khó mò lại phân vùng chứa file GHO chắc chắn sẽ có hình như phân vùng chứa file GHO đổi thành phân vùng FAT hay FAT32 thì phải. Bung Ghost theo chuẩn UEFI trên máy thật thì ko bị trò này.

henxui25

Búa Đá
OK vậy là mình mừng rồi, từ giờ mình sẽ yên tâm ko cần phải làm bất kỳ bản Hybrid nào nữa, đợi 21H1 ra là chỉ phải làm bản Full thôi. Bro cài ghost cho bản Ultra theo chuẩn nào thế ?
đây nè bro https://www.wallpapertip.com/wpic/ihoiboo_iot-wallpaper/
bro test trong máy ảo VMware Workstation Pro phải ko ? Sau khi bung phân vùng EFI trước thì tên các phân vùng bị đổi tùm lum hết bro chịu khó mò lại phân vùng chứa file GHO chắc chắn sẽ có hình như phân vùng chứa file GHO đổi thành phân vùng FAT hay FAT32 thì phải. Bung Ghost theo chuẩn UEFI trên máy thật thì ko bị trò này.
Mình sd mbr cho dễ dùng. Toàn máy đời cũ. Mình sẽ dùng và đánh giá thêm :) nhìn chung là "đang" ngon hơn bản full :D

luv4436

Gà con

Cảm ơn bác nhiều ạ. Em tìm thấy rồi. Em ghost trong win 10pe

netgamebt

Gà con

thank bác mình đã thấy và active được rồi

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Vừa vô tình phát hiện ra một nghịch lý động trời số là sáng nay rảnh quá nên quyết định bung Ghost 2 bản Pro và Ultra x64 vào PC đồng thời cài đầy đủ software và driver vào PC thật để test xem mức độ ăn RAM của 2 bản này có giống như bản Hybrid cũ không, trong khi cứ nghĩ rằng bản Pro sẽ ăn RAM ít hơn bản Ultra thì trái lại bản Pro ăn RAM lại nhiều hơn bản Ultra trong khi bản Ultra vẫn ăn RAM y chang như bản Hybrid cũ.

Nguyên nhân chưa rõ tại sao, nhưng mình quyết định xóa bản Pro chỉ để lại duy nhất bản Ultra x64 thôi, vì bản Ultra cài chiếm dung lượng ổ cứng hơn không quá nhiều so với bản Pro (test trên máy mình bản Ultra là 4.85GB so với 4.27GB của bản Pro) mà lại đầy đủ chức năng và vẫn update lên build mới bình thường. Bro nào đã lỡ chỉ download bản Pro thì chịu khó bỏ đi và down lại bản Ultra x64 nhé. Mình cũng đã xóa link down của bản Pro rồi đó.

ivanhuynh0938

Búa Gỗ Đôi
Tiếp tục làm nốt bản Hybrid x86 (32bit) mới cho đủ bộ. Chỉ có duy nhất một bản IoT LTSB x86 Hybrid mới với đuôi là Ultra. Giống như bản x64 thì bản x86 là đã lược bỏ tất cả các thành phần có thể là nguyên nhân gây ra disk 100% như windows defender, action center, security center, system restore và telemetry đồng thời gỡ bỏ luôn Hyper-V. Bản Ultra x86 chỉ có dưới dạng file GHO. Bản Ultra x86 chỉ hỗ trợ chuẩn Legacy/MBR thôi nhé.

Sau đây là một vài hình ảnh bản IoT LTSB x86 Hybrid Ultra mới nhất. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Quá trình cài bung Ghost sẽ hoàn toàn tự động không phải khai báo chi hết, tự động đăng nhập vào win bằng tài khoản Administrator.

So sánh dung lượng cài mới của bản Ultra x86 so với bản Hybrid x86 cũ trước đây

Bản Ultra có dung lượng cài nhỏ hơn bản Hybrid cũ nhiều là 3.57GB so với 4.77GB của bản Hybrid cũ.

Bản Ultra đã được tích hợp sẵn Net Framework 3.5 và 4.8 tương tự như ở bản Hybrid cũ, nhưng điểm khác biệt lớn nhất so với bản Hybrid cũ là bản Ultra có khả năng update lên được Build mới hơn đồng thời có thể cài đặt thêm bất cứ thành phần nào trong Windows features y chang như bản Full luôn.

Hình ảnh bản Ultra x86 update lên phiên bản mới nhất hiện nay Build 14393.3866

Giống như bản Hybrid cũ bản Ultra hỗ trợ chia sẻ File and printer sharing, Remote, Bluetooth cài đặt được OneDrive, Edge Chromium, hỗ trợ Smartphone và nhất là chơi được game Store..... y chang như của bản Full chi tiết xem lại review ở https://vn-z.vn/threads/windows-10-...rid-ltsb-x86-hybrid.14648/page-16#post-257690

Mức ăn RAM của bản Ultra x86 y hệt như của bản Hybrid cũ luôn.

Bản Ultra không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và Superfetch mặc định là run Automatic.

Link down file GHO bản Hybrid IoT LTSB Ultra x86 dung lượng 1.69GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote
Mã MD5 : 989904220910E2AFEA09A261642B5CDB

Chi tiết hướng dẫn cách bung file GHO chuẩn Legacy/MBR dành cho bản Ultra x86 tương tự như ở các bản Hybrid x64 xem lại : https://vn-z.vn/threads/windows-10-iot-enterprise-ltsb-ltsc-x64-hybrid-ltsb-x86-hybrid.14648/page-22

Chỉ cần lưu ý một chi tiết nhỏ, vì bản Ultra x86 chỉ hỗ trợ duy nhất chuẩn Legacy/MBR, nên sau khi file GHO được bung xong chỉ cần khởi động lại máy tính là xong.
thanks