Nhờ tư vấn - Cứu - Ổ đĩa D bị ẩn file liên tục. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cứu - Ổ đĩa D bị ẩn file liên tục.

suxedung92

Búa Gỗ
Tình hình là em mua PC Dell mới, về em lắp ổ cứng HDD từ máy cũ qua xài.
Lúc mới cài win vào thì file không bị ẩn, mà xài một lúc là bị ẩn hết file trong ổ D, nó tự tạo một shortcut như hình.
Em hỏi bên bán máy thì nói do không tắt bitlocker, mà em cũng không bật bitlocker hay tắt gì cả. E cũng đã cài win lại và tắt TPM trong bios. Nhưng cài win xong vẫn bị.
Em cài BKAV bản quyền quét cũng không ra virus.
Các bác xem trường hợp của em là bị virus hay bị gì ạ ?

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Nó ẩn file và tạo shortcut như vậy đích thị là virus. Nhưng mà mấy con virus kiểu này nó cũ rồi mà nhỉ.
Bạn gỡ BKAV ra, cài phần mềm diệt virus khác xem, ví dụ như Kaspersky.

Lang Thang

Rìu Chiến
Lạy luôn, giờ còn BKAV thì trời cứu nhá!
Cơ quan em vẫn dùng đó bác. Nó quản lý ghê lắm, trước khi hết hạn thì nó đã tự gia hạn rồi gửi hóa đơn về rồi (cô Kế toán nói như thế😁). Hôm trước một sếp mua laptop mới, em cài windows, office với Kaspersky cho. Hôm sau thấy bảo: Sao không cái diệt vi rút cho anh? Em nói cài rồi. Sếp còn nói khi nãy tổng đài BKAV còn gọi mà?! Em phải bảo sếp mở máy lên chỉ cho phần mềm diệt virut Kaspersky đã cài sếp mới chịu. Còn dặn kỹ nó có gọi lại thì bảo đã cài Kaspersky rồi. Có cái lạ là làm sao nó biết có laptop mới nhỉ? Không lẽ nó tìm theo các file chép từ máy cũ qua hay qua gmail đăng nhập trên máy mới?

Sửa lần cuối:

suxedung92

Búa Gỗ
Nếu dùng BKAV thì bạn lên trang chủ tải phần mềm Hiện file ẩn của BKAV về quét. Không thì bạn cứ gọi thẳng tổng đài BKAV theo số trong phần mềm, nhân viên BKAV sẽ giúp bạn. Cũng nhanh và nhiệt tình ra phết.
Kỹ thuật Bkav vào support đổ thừa máy lúc cài win không tắt bitlocker bác ạ. Mà xui lúc nó support thì ông anh mình mở máy cho nó làm, ông anh lại không rành nên không nói lại. Chứ Bitlocker gì mà search file vẫn ra, trạng thái bitloker cũng báo off

Lang Thang

Rìu Chiến
Kỹ thuật Bkav vào support đổ thừa máy lúc cài win không tắt bitlocker bác ạ. Mà xui lúc nó support thì ông anh mình mở máy cho nó làm, ông anh lại không rành nên không nói lại. Chứ Bitlocker gì mà search file vẫn ra, trạng thái bitloker cũng báo off
Bạn tải về, bỏ đuôi .txt đi, giải nén rồi quét. (hàng chính hãng BKAV). (Có một số phần mềm diệt virut sẽ không cho chạy). Bạn cho hiện đuôi tên tệp ra rồi lấy lại file cần lấy.
Bạn nên quét ổ đĩa bị ẩn thôi nhé. (không nó sẽ hiện hết mấy file hệ thống lên đó). Trước cũng hay dùng cái này để trị ông BKAV... cho mấy máy cơ quan hay USB của.... Từ ngày có Zalo thì mấy cô cơ quan ko dùng USB nữa. Nó có tác dụng với cả ổ cứng.

Attachments

• Hien file an USB.zip.txt
    7.4 KB · Lượt xem: 10
Sửa lần cuối:

Lang Thang

Rìu Chiến
Nó ẩn file và tạo shortcut như vậy đích thị là virus. Nhưng mà mấy con virus kiểu này nó cũ rồi mà nhỉ.
Bạn gỡ BKAV ra, cài phần mềm diệt virus khác xem, ví dụ như Kaspersky.
Ay a! Đừng gỡ BKAV ra vội, cứ lấy được file ẩn rồi hãy... Vi rút này dễ trị mà. Khi hiện ẩn lên xóa bằng tay được😁

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Có cái lạ là làm sao nó biết có laptop mới nhỉ? Không lẽ nó tìm theo các file chép từ máy cũ qua hay qua gmail đăng nhập trên máy mới?
Có vụ đó luôn hả Bác. Nghe ghê ghê.
--------------------------
Ay a! Đừng gỡ BKAV ra vội, cứ lấy được file ẩn rồi hãy... Vi rút này dễ trị mà. Khi hiện ẩn lên xóa bằng tay được😁
Hông lẽ gỡ ra rồi mấy file ẩn bay màu luôn hay sao mà ngán nó bạn?

suxedung92

Búa Gỗ
Bạn tải về, bỏ đuôi .txt đi, giải nén rồi quét. (hàng chính hãng BKAV). (Có một số phần mềm diệt virut sẽ không cho chạy). Bạn cho hiện đuôi tên tệp ra rồi lấy lại file cần lấy.
Bạn nên quét ổ đĩa bị ẩn thôi nhé. (không nó sẽ hiện hết mấy file hệ thống lên đó). Trước cũng hay dùng cái này để trị ông BKAV... cho mấy máy cơ quan hay USB của.... Từ ngày có Zalo thì mấy cô cơ quan ko dùng USB nữa. Nó có tác dụng với cả ổ cứng.
tool bác giúp em hiện dc file ẩn rồi, mà dùng chương trình diệt virus nó không diệt được bác ạ. Không biết sau này nó có bị ẩn lại nữa ko ??

Lang Thang

Rìu Chiến
Hông lẽ gỡ ra rồi mấy file ẩn bay màu luôn hay sao mà ngán nó bạn?
Chuyện cũng hơn 10 năm rồi, đại khái cũng giống bạn này, gỡ BKAV ra rồi cài AVG dùng thử vào quét.... sau đó nhờ cô ktoan trông ra hút điếu thuốc, lúc vào cô ấy nói chị chọn Yes hết rồi. Cũng may hôm đó có thằng em học Bách khoa TP HCM chuyên phần mềm năm cuối về nghỉ hè. Nhờ nó lên, hai anh em phải ngồi 1 đêm trong phòng kê toán để lấy lại dữ liệu. Nhớ mãi.... Hồi đó cài Win 7 thay cho XP (tiệm cài, rồi cô ấy cắm usb vào...) Từ ngày có misa online nên đỡ mệt với mấy chị kể toán.

Sửa lần cuối:

Lang Thang

Rìu Chiến
tool bác giúp em hiện dc file ẩn rồi, mà dùng chương trình diệt virus nó không diệt được bác ạ. Không biết sau này nó có bị ẩn lại nữa ko ??
Chắc BKAV nó đã xóa con virut này trước rồi. Bạn xem lại lịch sử của BKAV xem. Nếu virut đã xóa thì nó ko ẩn nữa đâu. Con virút này nó chỉ tạo thuộc tính ẩn cho file gốc, rồi tạo 1 file giả cùng tên thôi. (Minh nhớ là như thế, lâu rồi ko gặp lại, mình cũng không phải IT)

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Chuyện cũng hơn 10 năm rồi, đại khái cũng giống bạn này, gỡ BKAV ra rồi cài AVG dùng thử vào quét.... sau đó nhờ cô ktoan trông ra hút điếu thuốc, lúc vào cô ấy nói chị chọn Yes hết rồi.
À. Vụ này tui từng bị. Mấy cái file excel mà có macro là thằng BK nó xoá sạch, không cần biết macro đó nó là virus hay không.
Mới cách đây khoảng 1 tháng. Sếp phó mua máy mới để hè làm Kiểm định đó bác. Máy cũ chạy không nổi😂
Giờ hầu như 96,69% các đơn vị hành chính, trường học đều dùng BK.
P/S nhắc đến cái kiểm định là hơi nóng máy. Năm ngoái mất vài tháng hì hục quyết tâm nâng chuẩn mà không được.

Lang Thang

Rìu Chiến
À. Vụ này tui từng bị. Mấy cái file excel mà có macro là thằng BK nó xoá sạch, không cần biết macro đó nó là virus hay không.

Giờ hầu như 96,69% các đơn vị hành chính, trường học đều dùng BK.
P/S nhắc đến cái kiểm định là hơi nóng máy. Năm ngoái mất vài tháng hì hục quyết tâm nâng chuẩn mà không được.
Bên này phần mềm kiểm định cũ hết hạn, không gia hạn nên nó khóa từ tháng 9 _2023. Giờ nghe nói lại dùng phần mềm của hãng mới.... Cả tháng nay đang tìm minh chứng cho 3 năm...

Long Sao

Junior Moderator
Dùng Bờ Cờ A Vờ thì mệt lắm. Dùng V kép Đờ còn chuối. Cái này là bạn bị nhiễm Autorun + shortcut + worm hide. Chơi con Triper này nhanh hơn nó thì thắng. Chậm hơn nó thì thua.