Cựu Giáo Hoàng Benedict qua đời | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Cựu Giáo Hoàng Benedict qua đời

guest11

Rìu Chiến Chấm
Cựu Giáo Hoàng Benedict qua đời

Rest In Peace.

Cựu Giáo Hoàng Benedict XVI qua đời ngày Thứ Bảy 30 tháng 12 năm 2022 tại Vatican, sau cơn bệnh dai dẳng, hưởng thọ 95 tuổi.

Cựu Giáo Hoàng Benedict là vị giáo hoàng đầu tiên từ chức, về hưu kể từ 600 năm về trước. Năm 2003 Cựu Giáo Hoàng Benedict xin từ chức vì lý do sức khỏe. Hiện tại là thời điểm đầu năm suốt 2000 năm Giáo Hội Công Giáo có một vị Giáo Hoàng đương thời (Francis) đưa tiễn giáo hoàng (cử hành lễ an tang) tiền nhiệm. Giáo Hoàng Benedict cũng là người đã đưa tiễn giáo hoàng tiền nhiệm John Paul Đệ Nhị khi ngài còn là Hồng Y, đại diện cho Hội Đồng Hồng Y.

Lễ an táng sẽ được tổ chức vào ngày 5 tháng 1 năm 2023 vào lúc 9 giờ 30 sáng, giờ địa phương.

Cựu Giáo Hoàng Benedict XVI là vị giáo hoàng đầu tiên từ 600 năm về trước xin từ chức

66070029-11587799-Former_Pope_Benedict_who_died_on_Saturday_aged_95_was_the_first_-m-3_1672480942151.jpg

Sửa lần cuối:

dammage

Rìu Chiến
triều đại của ông không được thành công lắm vì nổ ra vụ bê bối các linh mục ấu dâm mà bản thân ông cũng có dính líu, có lẽ việc ông từ chức, phá vỡ truyền thống 600 năm không chỉ vì lí do sức khỏe, và theo tui nhớ thì francis đệ nhị cũng là giáo hoàng gốc latin đầu tiên

mà nhắc tới ông này tui lại nhớ cái phim two popes, một phim mà tui khá thích dù rất kén người coi vì từ đầu tới cuối chỉ có 2 ông già nói chuyện với nhau

guest11

Rìu Chiến Chấm
triều đại của ông không được thành công lắm vì nổ ra vụ bê bối các linh mục ấu dâm mà bản thân ông cũng có dính líu, có lẽ việc ông từ chức, phá vỡ truyền thống 600 năm không chỉ vì lí do sức khỏe, và theo tui nhớ thì francis đệ nhị cũng là giáo hoàng gốc latin đầu tiên

mà nhắc tới ông này tui lại nhớ cái phim two popes, một phim mà tui khá thích dù rất kén người coi vì từ đầu tới cuối chỉ có 2 ông già nói chuyện với nhau
Thực ra, ông không dính líu tới những vụ ấu dâm, mà ông không giải quyết kịp thời những vụ đó. Ông đã xin lỗi vì không giải quyết ngay từ lúc ông mới nhận chức.
Ngoài ra ông cũng chỉ trích sự bạo hành trong đạo Hồi. Và sau đó ông cũng xin lỗi.

thanhdh87

Rìu Sắt
330000 đứa trẻ chỉ riêng ở pháp bị ấu dâ..m .. chiên việt thì phản quốc mở cửa cho giặc...

dammage

Rìu Chiến
Thực ra, ông không dính líu tới những vụ ấu dâm, mà ông không giải quyết kịp thời những vụ đó. Ông đã xin lỗi vì không giải quyết ngay từ lúc ông mới nhận chức.
Ngoài ra ông cũng chỉ trích sự bạo hành trong đạo Hồi. Và sau đó ông cũng xin lỗi.
tui nhớ không lầm thì đám phóng viên đã moi đâu ra mấy tài liệu mà theo nội dung trong đó thì dường như giáo hoàng đã biết về sự sai trái của các linh mục, ý tui nói dính líu ở chỗ giáo hoàng có biết vụ việc nhưng ông đã không làm gì hoặc là làm không đủ nên bị mất uy tín khá nhiều

như bạn nói thì những bê bối này hẳn đã diễn ra ít nhất từ thời giáo hoàng john paul ii rồi, nhưng khi việc bị bại lộ ra công chúng thì ít nghe ai nhắc tới thánh john paul ii trong khi benedict xvi thì bị chỉ đích danh luôn

Sửa lần cuối:

minhtri19051984

Rìu Sắt

Hình như bạn k phải là dân công giáo nên cách xưng hô và những cái bạn nhớ có cái đúng cái sai. Xưng hô Đức Thánh Cha (người có phẩm vị chức sắc cao nhất của người công giáo = ông) có vẻ không phù hợp. Còn Đức Giáo hoàng Francesco không phải là đệ nhị (không có số phía sau) nghĩa là Ngài là người đầu tiên lấy danh hiệu hay gọi là đệ nhất. Còn bộ phim thì là do trí tưởng tượng của các đạo diễn thôi, người công giáo lên án và tẩy chay phim đó rồi. Người ngay không ai thích bôi nhọ các tôn giáo khác.

thanhdh87

Rìu Sắt
Hình như bạn k phải là dân công giáo nên cách xưng hô và những cái bạn nhớ có cái đúng cái sai. Xưng hô Đức Thánh Cha (người có phẩm vị chức sắc cao nhất của người công giáo = ông) có vẻ không phù hợp. Còn Đức Giáo hoàng Francesco không phải là đệ nhị (không có số phía sau) nghĩa là Ngài là người đầu tiên lấy danh hiệu hay gọi là đệ nhất. Còn bộ phim thì là do trí tưởng tượng của các đạo diễn thôi, người công giáo lên án và tẩy chay phim đó rồi. Người ngay không ai thích bôi nhọ các tôn giáo khác.
330k đứa trẻ ở pháp bị ấu dâm là ng ta bôi nhọ cho kito giáo phải ko =)) hàng ngàn đứa trẻ canada bản địa bị giết hại là ng khác bôi nhọ kito giáo... giáo dân kito việt giúp pháp đánh ba đình của đinh công tráng là việt nam bôi nhọ kito phải ko =))

thanhdh87

Rìu Sắt
còn ng ta éo theo cái đạo của bạn thì gọi là ông chả có vấn đề gì. gọi là thằng cũng còn đc nhé nếu ng ta cảm thấy không tôn trọng. đến chúa của bạn cũng chỉ là thằng đối với tôi thôi. Đức Thánh Cha =))

minhtri19051984

Rìu Sắt
còn ng ta éo theo cái đạo của bạn thì gọi là ông chả có vấn đề gì. gọi là thằng cũng còn đc nhé nếu ng ta cảm thấy không tôn trọng. đến chúa của bạn cũng chỉ là thằng đối với tôi thôi. Đức Thánh Cha =))
Tùy bạn thôi. Mình là người có đạo nên nghe vậy thì mình góp ý thôi chứ đâu có chửi j đâu. Khi bạn tôn trọng người khác thì người khác sẽ tôn trọng bạn, vậy thôi. Mình không thích tranh cãi mấy chiện này đâu.

thanhdh87

Rìu Sắt
Tùy bạn thôi. Mình là người có đạo nên nghe vậy thì mình góp ý thôi chứ đâu có chửi j đâu. Khi bạn tôn trọng người khác thì người khác sẽ tôn trọng bạn, vậy thôi. Mình không thích tranh cãi mấy chiện này đâu.
nói thật tôi ko ưa cái đạo phản quốc của bạn, càng ko ưa cái kiểu đi đâu cũng rêu rao như kiểu mình bị bách hại, phân biệt đối xử... đi lễ thì ít mà chống phá nhà nc thì nhiều

dammage

Rìu Chiến
tui không theo đạo nhưng có tìm hiểu về giáo lí và theo dõi nhiều tin tức về giáo hội, chuyện đã lâu rồi với lại điều kiện theo dõi thông tin của tui lúc đó còn hạn chế nên chắc sẽ có những cái sai như bạn nói

two popes là phim phóng tác, 3 phần thực 7 phần hư, chứ làm gì có chuyện giáo hoàng thảo luận riêng với hồng y mà đám làm phim biết tuốt như vậy, tui thích vì nhiều lí do chứ không phải vì nó chân thực đâu bạn, giống như phim social network nói về mark zuckerberg vậy đó

forum có quy định cấm bàn luận về tôn giáo, ở đây tui không nói về tôn giáo mà nói về giáo hội, cụ thể là giáo hoàng benedict xvi theo những gì tui biết và nhớ thôi

minhtri19051984

Rìu Sắt
nói thật tôi ko ưa cái đạo phản quốc của bạn, càng ko ưa cái kiểu đi đâu cũng rêu rao như kiểu mình bị bách hại, phân biệt đối xử... đi lễ thì ít mà chống phá nhà nc thì nhiều
Đó là bạn hiểu sai về đạo. Đạo nào cũng hướng về sống tốt. Còn chống phá hay -censor- chỉ là thiểu số. Chứ ai cũng muốn hoà bình an vui hết. Bạn đừng gom vô cả thì nông cạn lắm. Chả nhẽ 1 nhóm sai bạn gom cả dân tộc hay đất nước là sai lầm nhé. Mình chỉ muốn bạn khi nói j đó phải suy nghĩ kỹ (liên quan đén tôn giáo hay dân tộc, đất nước) càng k nên.

Sửa lần cuối:

minhtri19051984

Rìu Sắt
tui không theo đạo nhưng có tìm hiểu về giáo lí và theo dõi nhiều tin tức về giáo hội, chuyện đã lâu rồi với lại điều kiện theo dõi thông tin của tui lúc đó còn hạn chế nên chắc sẽ có những cái sai như bạn nói

two popes là phim phóng tác, 3 phần thực 7 phần hư, chứ làm gì có chuyện giáo hoàng thảo luận riêng với hồng y mà đám làm phim biết tuốt như vậy, tui thích vì nhiều lí do chứ không phải vì nó chân thực đâu bạn, giống như phim social network nói về mark zuckerberg vậy đó

forum có quy định cấm bàn luận về tôn giáo, ở đây tui không nói về tôn giáo mà nói về giáo hội, cụ thể là giáo hoàng benedict xvi theo những gì tui biết và nhớ thôi
Thì mình chỉ góp ý chứ k phê phán hay gì cả ( mình có nói hình như bạn k theo đạo). Vd mình nói bên phật hay đạo khác thì mình sẽ xưng theo bên đó để thể hiện sự tôn trọng của bạn đạo. Đạo nào cũng hướng cái tốt chứ chả có đạo nào cổ võ bạo lực hết.

minhtri19051984

Rìu Sắt
Đó là bạn hiểu sai về đạo. Đạo nào cũng hướng về sống tốt. Còn chống phá hay -censor- chỉ là thiểu số. Chứ ai cũng muốn hoà bình an vui hết. Bạn đừng gom vô cả thì nông cạn lắm. Chả nhẽ 1 nhóm sai bạn gom cả dân tộc hay đất nước là sai lầm nhé. Mình chỉ muốn bạn khi nói j đó phải suy nghĩ kỹ (liên quan đén tôn giáo hay dân tộc, đất nước) càng k nên.

dammage

Rìu Chiến
Thì mình chỉ góp ý chứ k phê phán hay gì cả ( mình có nói hình như bạn k theo đạo). Vd mình nói bên phật hay đạo khác thì mình sẽ xưng theo bên đó để thể hiện sự tôn trọng của bạn đạo. Đạo nào cũng hướng cái tốt chứ chả có đạo nào cổ võ bạo lực hết.
thank bạn đã góp ý, nhưng tui vẫn sẽ gọi như từ trước tới giờ thôi vì gọi "đức thánh cha" là dành cho người theo đạo, tui không theo mà vẫn gọi cảm giác giống như đang mạo nhận, cái nữa là trình độ hiểu biết của tui còn kém, gọi bừa dễ thành ra gọi sai lắm

guest11

Rìu Chiến Chấm
tui nhớ không lầm thì đám phóng viên đã moi đâu ra mấy tài liệu mà theo nội dung trong đó thì dường như giáo hoàng đã biết về sự sai trái của các linh mục, ý tui nói dính líu ở chỗ giáo hoàng có biết vụ việc nhưng ông đã không làm gì hoặc là làm không đủ nên bị mất uy tín khá nhiều

như bạn nói thì những bê bối này hẳn đã diễn ra ít nhất từ thời giáo hoàng john paul ii rồi, nhưng khi việc bị bại lộ ra công chúng thì ít nghe ai nhắc tới thánh john paul ii trong khi benedict xvi thì bị chỉ đích danh luôn
Bất cứ một tôn giáo nào, cơ quan nào, ngành nghề nào, chính quyền nào... tại bất cứ thời điểm nào cũng có một số phần tử bê bối. Vụ scandal này đã một thời gây chấn động tại Âu Mỹ. Trong vụ này:
- Linh mục: Có những linh mục bê bối thực sự và có những linh mục bị hàm oan.
- Những người tố cáo: Có những người là nạn nhân thực sự, có những người chỉ vì tiền.
- Luật sư: Có những luật sư thật sự đi tìm công lý cho những nạn nhân, có những vị chỉ vì tiền (được hưởng 1/3 số tiền bồi thường)
- Cơ quan truyền thông: Real news và fake news lẫn lộn.

Một điểm quan trọng nhiều người bỏ qua là đại đa số các vụ kiện này đều đã được thương lượng ngoài tòa (out of court settlements), bên bị cáo (giáo hội địa phương) đồng ý trả một khoản tiền cho người thưa kiện với những điều kiện, để hai bên khỏi ra hầu tòa, vì việc ra tòa sẽ rất tốn kém (cho dù bị oan). Giáo hội địa phương thường chọn phương án này (dù có tội hay bị hàm oan) vì không muốn kéo dài vụ kiện (có thể kéo dài vài năm) rất tốn kém cả danh dự lẫn tài chánh. Do đó số nạn nhân thực sự nhiều bao nhiêu thì không chính xác.