Nhờ tư vấn - Chỉnh Bios để cài Win dạng UEFI | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Chỉnh Bios để cài Win dạng UEFI

GoodWeb

Búa Đá Đôi

Chào các Mod & các bạn! Như hình ở trên thì:
Fast Boot: Chọn Disable/Enable (Theo mình nên chọn Enable để kđộng nhanh hơn???)
Storage Boot Option Control: Chọn Disable/UEFI Only/UEFI First/Legacy Only/Legacy First.

cong1044

Búa Gỗ Đôi
Cái Fast Boot là nó bỏ qua phần chạy BIOS trc khi vào win đó bạn, theo mình là ko nên Enable vì khi muốn chỉnh sửa bios nó lằng nhằng hơn.
Còn phần Storage Boot Option Control thì theo mình bạn để UEFI First hoặc UEFI Only nếu bạn chỉ định cài win theo chuẩn UEFI, chắc giờ cũng ko còn mấy ai cài chuẩn Legacy nữa rồi.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
fast boot mở hay tắt chả khác biệt gì nhau với số giây mà ssd khởi động, nhưng nếu mở thì sẽ lằng nhằng lúc boot vô usb win pe thì phải, do mình làm 1 lần rồi đóng bios lại nên chả nhớ kỹ
Storage Boot Option Control thì theo mình bạn để UEFI Firstđể nhanh chóng chạyusb cài thôi

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Bios máy này năm 2014 , ko biết là có hổ trợ EFI hay ko , do đó ko thể nói chính xác ,
Tốt nhất là lấy cái model của main truy cập vào web mà tra cứu
=============
PS/ Edit : ko nhìn kỷ bài viết ở menu cuối chọn UEFI
Hình như Gigabyte H77m-D3H thì phải.
Nếu đúng vậy thì để như thớt là OK. Chế độ boot nên để UEFI and Legacy
Chiều nay tôi mới cài Windows 11 bằng win NT trên main này không trở ngại gì mặc dù không có TPM.
Tham khảo cách này từ bài viết của bác Hoang Duch2

Sửa lần cuối:

GoodWeb

Búa Đá Đôi
Bạn cần gì, thông tin máy thế nào (ở đây chỉ có main Giga B85)
Fast Boot: Chọn Disable/Enable (Theo mình nên chọn Enable để kđộng nhanh hơn???) - Chọn cái nào?
Storage Boot Option Control: Chọn Disable/UEFI Only/UEFI First/Legacy Only/Legacy First. - Chọn cái nào?
Mình dùng chuẩn UEFI.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Fast Boot: Chọn Disable/Enable (Theo mình nên chọn Enable để kđộng nhanh hơn???) - Chọn cái nào?
Storage Boot Option Control: Chọn Disable/UEFI Only/UEFI First/Legacy Only/Legacy First. - Chọn cái nào?
Mình dùng chuẩn UEFI.
Fast Boot: Chọn Enable => nhanh hơn
Storage Boot Option Control: UEFI Only nếuít xàiusb cứu hộ, vào thẳngwin luôn cho lẹ

chau huy

Búa Gỗ
theo tôi , chọn fast boot sẽ nhanh hơn tí nhưng khi muốn vào bios thì tay cũng phải nhanh hơn . Ngoài lề tí , với cái main này của bạn mà đầu tư thêm SSD NVME thì ngon lành, không cần bận tâm về fast boot nữa. Nếu có gì sai xin mọi người bỏ qua cho