Hướng dẫn - Chia sẻ hình ảnh về tools Bootice trên máy cài nhiều bản WINDOWS. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Chia sẻ hình ảnh về tools Bootice trên máy cài nhiều bản WINDOWS.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào các bạn, chắc một số bạn cũng thường hay nghe tôi nói là máy tôi cài rất nhiều Win, để làm gì vậy? Các bạn cũng biết tôi hay thích test từ hồi còn ở forum cũ, sẵn tôi có cái ổ cứng 2TB nên cài thử xem nó chạy ra sao. Nhiều khi cũng vui mà có lúc cũng mệt lắm các bạn, mệt nhất là khi Win có update, software update,
Hôm nay tôi gửi một số hình lên để các bạn cùng xem từ tools Bootice, tôi luôn dùng cái này để quản lý các phân vùng boot. Tôi sẽ gửi dưới đây hình chụp từ máy UEFI\GPT trước, còn máy LEGACY\MBR tôi sẽ gửi lên sau. Tôi luôn cài Bootice cho tất cả các bản Win cũng như soft MiniTool Partition Wizard. Tôi thấy hình như có một số bạn còn chưa sử dụng Bootice, nó là cái tools rất hữu hiệu mà tôi nghĩ bạn nào cũng nên có sẵn trong máy mình.
Trong máy này hiện tôi đang cài bản INSIDER, LTSB, LTSC, WIN 10 có 3 bản và Win 8.1, Win 7 cùng với phân vùng có chứa bộ boot cứu hộ của bạn Anhdv, mỗi khi máy có vấn đề thì chỉ cần boot vào part đó là mình sửa được ngay, không cần tới usb. Bootice còn nhiều phần khác nhưng ở đây tôi chỉ chụp các phần liên quan đến Process MBR, Process PBR và BCD file.
Tôi sẵn sàng đón nhận các ý kiến đóng góp của các bạn, cũng như các câu hỏi, trong hình ảnh tôi có làm mờ đi một số thông tin cá nhân, không ảnh hưởng gì đến chức năng khác đâu các bạn.

Tôi hy vọng nhận được các phản hồi tích cực và xây dựng của tất cả các bạn, còn riêng những bạn nào không thích xem thì hãy bỏ qua, không nên có những góp ý tiêu cực làm phiền lòng người khác. Cảm ơn tất cả các bạn đã đọc bài viết này.

Đây là link của tools Bootice, các bạn load về máy và mở ra xem thì sẽ thấy có những chi tiết giống các hình ảnh dưới dây:

Link: https://www.softpedia.com/get/System/Boot-Manager-Disk/Bootice.shtml

1/- Process MBR mà tôi thấy các bạn hay gọi là "Nạp MBR":

BOOTICE GPT 2019-01-24_062936.png

2/- Process PBR của phân vùng boot system FAT32:

BG-2 2019-01-24_063302.png

3/- Process PBR của bản Win10 Pro, các bạn lưu ý phần PBR- BootMGR Boot Record, hình này sẽ là mẫu cho tất cả các bản Win còn lại trong máy, riêng có bản INSIDER thì các bạn xem tiếp muc #4.

BG-3 2019-01-24_063302.png

BG-4 2019-01-24_063302.png

4/- Process PBR cho bản INSIDER, ở đây các bạn thấy nó khác với ở trên chổ Current PBR Type, nó là NTLDR Boot Record. Phần này tôi không setup gì cả, cài xong bản INSIDER, check lại từ Bootice thì có kết quả như vậy đó.

BG-5 2019-01-24_063302.png

5/- Process PBR của phân vùng cứu hộ, AnhDv boot, nó là part Fat32, nằm ở phần cuối cùng của ổ cứng, mỗi khi có sự cố thì tôi boot vào BIOS, tìm tới phân vùng UEFI chứa bộ boot này và khởi động thôi, rất tiện lợi. Các bạn có để ý thấy phần Current PBR Type không? Nó cũng là NTLDR boot record, part của nó là FAT32, các bạn so sánh lại với phần PBR của part system FAT32 ở #2 và part NTFS của bản INSIDER ở #4, xem thấy có khác biệt không?

BG-6 2019-01-24_063302.png

BG-7 2019-01-24_063302.png

6/- Còn đây là hình chụp từ BCD, đây là một file cũng rất quan trọng, nếu không chỉnh sửa đầy đủ thì bạn cũng không thể boot vào WIN được. Bản Insider hiện tại tôi dùng là 18317, nhưng từ account trên máy vẫn là số hiệu cũ, bởi vì tôi đã update trực tiếp lên nên account với số hiệu cũ vẫn còn, tôi che đi vì không muốn các bạn hiểu lầm.

BG-8 2019-01-24_063302.png

6.1/- Hình BCD của bản Win10.

BG-9 2019-01-24_063302.png

6.2/- Hình dưới đây là phần edit boot UEFI cho partition cứu hộ AnhDVBoot:

BG-10 2019-01-24_063302.png

Bạn nào có thắc mắc về cách làm này thì cứ đặt câu hỏi, tôi sẽ trả lời. Tôi không cài WinXP chung trong máy vì XP đâu boot được từ UEFI và bây giờ thì nó không còn được hổ trợ nhiều nữa, tôi chỉ cài lên máy ảo để test mà thôi.

Các bạn xem tiếp post ở dưới, post này không cho upload thêm hình nữa vì đã có 10 tấm hình rồi.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cũng chỉ mong đc giỏi một phần như bác,về máy tính mình gà quá.

Bạn xem kỹ từng hình, load cái bootice về chạy, bạn sẽ biết trong máy mình nó như thế nào, tôi cũng không biết gì nhiều đâu bạn, cũng là do học lóm từ các Pro và thực hành trên máy nhiều nên có chút đỉnh kiến thức thôi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi gửi thêm 2 tấm hình nói về lỗi khi bạn boot vào Win, khi bị lỗi thì nên dùng usb cứu hộ nếu có hoặc cài sẵn partition cứu hộ như tôi, vào WinPE, chọn Bootice và xem thử từ Bootice, bạn thấy gì ở hình 1? Nó không có gì cả, phần Disk và Partition hoàn toàn trống, mình phải tự chỉnh sửa lại như hình 2. Đây là 2 tấm hình khi bung file ghost vào máy ảo.

Hình 1:

NO BOOT BCD 2018-12-04_154630.png

Hình 2:

NO BOOT BCD-2  2018-12-04_154630.png

Có một bạn nhắn tin hỏi tôi là bạn cũng cài nhiều bản Win trên máy nhưng hay gặp lỗi, tôi không biết cấu hình của máy bạn như thế nào, bên này tôi boot thì không gặp lỗi mà thực ra tôi chỉ dùng có một ổ cứng 2TB, tôi chưa có điều kiện chạy trên máy có 2 ổ cứng và ổ SSD nên không trả lời chính xác được, bài viết chỉ là chia sẻ những gì đang có trên máy của tôi thôi các bạn à.

Đây là hình từ CPU-Z cho máy UEFI, ram của máy này là 16GB.

CPU-Z-GPT 2019-01-24_151040.png

Tôi sẽ post tiếp hình máy Legacy\MBR sau nhé các bạn, cảm ơn các bạn đã xem.

Attachments

• CPU-Z-GPT 2019-01-24_151040.png
    CPU-Z-GPT 2019-01-24_151040.png
    21.7 KB · Lượt xem: 12
Sửa lần cuối:

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn xem kỹ từng hình, load cái bootice về chạy, bạn sẽ biết trong máy mình nó như thế nào, tôi cũng không biết gì nhiều đâu bạn, cũng là do học lóm từ các Pro và thực hành trên máy nhiều nên có chút đỉnh kiến thức thôi.
Mình thấy bạn quá giỏi rồi,mình xem cũng ko hiểu gì nhiều,vì máy mà bị sao cũng chỉ biết vác ra quán cài lại win hc sửa chứ ko thì bất lực.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình thấy bạn quá giỏi rồi,mình xem cũng ko hiểu gì nhiều,vì máy mà bị sao cũng chỉ biết vác ra quán cài lại win hc sửa chứ ko thì bất lực.

Bạn tin tôi đi, bạn load về cái tools trên post #1, load về chọn đúng x32 hay x64 theo máy của bạn, mở ra là thấy ngay kết quả đó, bạn gửi hình cho tôi xem bên máy của bạn với, bạn cũng chụp hình từ BCD, giống như hình tôi chụp vậy đó.
Tôi cảm ơn bạn đã khen và động viên tôi, tôi còn phải học hỏi nhiều thứ lắm bạn, tiếc rằng tuổi và sức khoẻ của mình không cho phép ngồi quá lâu trước máy tính đó.

Xeko888

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn tin tôi đi, bạn load về cái tools trên post #1, load về chọn đúng x32 hay x64 theo máy của bạn, mở ra là thấy ngay kết quả đó, bạn gửi hình cho tôi xem bên máy của bạn với, bạn cũng chụp hình từ BCD, giống như hình tôi chụp vậy đó.
Tôi cảm ơn bạn đã khen và động viên tôi, tôi còn phải học hỏi nhiều thứ lắm bạn, tiếc rằng tuổi và sức khoẻ của mình không cho phép ngồi quá lâu trước máy tính đó.
Đang ngồi nghiên cứu bác à,em gà quá đọc mãi mà chưa hiểu lắm.Chỉ hiểu được cái này rất quan trọng và hữu ích khi máy tính có vấn đề gì thì phần mềm này giúp mình sửa chữa và kiểm soát đc máy tính.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Post tiếp hình trên máy Legacy\MBR đây các bạn, máy này thì đời cũ hơn máy trên kia, ổ cứng cũng là 2TB và ram của nó là 8GB, nó chạy hơi chậm hơn máy {UEFI, ram 16GB}; nhưng vẫn boot vào được hết không bị lỗi, bên máy này thì tôi cũng cài bản INSIDER, LTSC và mấy bản Win 10, Win 8.1 và Win 7. Bên máy này thì tôi không cài phân vùng riêng cho bản cứu hộ mà tôi chạy từ bản Win10pe64.wim của AnhDv. Tôi cũng có tạo một phân vùng riêng để làm bộ cài Win, phần này liên quan đến một cái tools khác là EasyBCD, tôi không muốn nói thêm ở đây sợ làm rối trí các bạn. Bài viết này của tôi đối với các bạn Pro thì quá dễ rồi nhưng còn một số bạn chưa rành về máy tính thì có thể không hiểu gì, bạn đừng ngại gì cứ hỏi, tôi sẽ cố trả lời với cách đơn giản nhất để giúp bạn.

Sau đây là hình ảnh:

1/- Process MBR hay nạp MBR cho ổ cứng:

BM 2019-01-24_165447.png

2/- Process PBR cho part System Reserved :

BM-2 2019-01-24_170640.png

Hình dưới đây cho thấy tôi đã cài Win trên nhiều partition, hoàn toàn không có part FAT32 vì đây là máy boot theo dang Legacy, các bạn thấy toàn là NTFS.

BM-3 2019-01-24_170640.png

3/- Process PBR của bản Win 10:

BM-4 2019-01-24_170640.png

4/- Process PBR của bản INSIDER, nó cũng là NTLDR như bên máy UEFI.

BM-5 2019-01-24_170640.png

5/- Process PBR của bản LTSC-2019, ở bên máy này thì nó lại là NTLDR, trong khi bên máy UEFI thì nó là BOOTMGR, cả hai kiểu đều boot lên thành công.

BM-5 2019-01-24_172754.png

6/- Đây là partition tôi chép sẵn một bộ cài Windows, phần này như tôi đã nói ở trên là tôi có dùng thêm tools EasyBCD, bạn nào quan tâm thì tôi sẽ hướng dẫn thêm.

BM-6 2019-01-24_172754.png

7/- Hình từ file BCD, tôi cài bản cứu hộ của AnhDv vào phân vùng Data và setup như hình dưới, đúng ra tôi chụp còn thiếu một chút ở chổ Add của hình bên phải dưới đây, khi bạn nhấn Add thì nó sẽ hiện ra các lựa chọn cho bạn thêm vào, tôi sẽ hướng dẫn thêm nếu bạn nào quan tâm. Các bạn lưu ý số 4 trên hình, nó chạy từ Ramdisk chứ không phải từ Partition như các bản Win.

BM-7 2019-01-24_172754.png

Hình minh hoạ từ Add:

8/- Hình BCD của bản LTSC

BM-8 2019-01-24_172754.png

Không được post hình tiếp nữa rồi. Vì máy tôi cài nhiều WINDOWS nên từ tools Bootice nó có rất nhiều mục như thế, nếu máy của các bạn chỉ cài có một bản Win thì quá dễ rồi, tôi chụp hình lên để các bạn thấy cho dù có cài bao nhiêu WIN trong máy thì chỉ cần có một phân vùng system EFI cho máy UEFI và một phân vùng system reserved cho máy Legacy mà thôi.

Cảm ơn tất cả các bạn đã theo dõi bài viết.

Chúc tất cả các bạn sức khoẻ và thành công!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đang ngồi nghiên cứu bác à,em gà quá đọc mãi mà chưa hiểu lắm.Chỉ hiểu được cái này rất quan trọng và hữu ích khi máy tính có vấn đề gì thì phần mềm này giúp mình sửa chữa và kiểm soát đc máy tính.

Máy của bạn cài bao nhiêu bản WIN, nếu chỉ có một bản Win thì không có rắc rối gì, dùng thêm cái bootice thì mình biết thêm một chút về máy của mình, tôi ở đây sẵn lòng hướng dẫn cho bạn thì bạn còn ngại gì?

hata123

Gà con
Mình gần đây bung file ghost gặp lỗi, nhờ bác xem giúp có vấn đều gì
File ghost là Win7 Uefi của bác songngoc
Bios mình đã chuyển sang uefi, ổ đĩa GPT
Mình bung bằng acronis true image, ổ đĩa là ssd đã delete hết dữ liệu cũ.
Sau khi bung xong thì hiện lỗi Secure boot, mình vào bios disable secure boot đi thì lại hiện lỗi error efi hay bcd gì đó
Mình đã dùng usb boot winpe chạy easy uefi để sửa lỗi boot nhưng vẫn ko được.
Mình cài Win10 thì lại được.

MyGoal

Búa Gỗ
Trước cũng thích cài win lắm nhưng không mày mò bootice như này. Mình dùng mỗi cái EasyBCD để tạo boot khi khởi động máy thì chọn phiên bản win cần dùng. Hỏng cái nào thì khởi động lại máy, vào bản không hỏng, mở BCD lên xóa cái hỏng đi là lại dùng bình thường. {big_smile}

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình gần đây bung file ghost gặp lỗi, nhờ bác xem giúp có vấn đều gì
File ghost là Win7 Uefi của bác songngoc
Bios mình đã chuyển sang uefi, ổ đĩa GPT
Mình bung bằng acronis true image, ổ đĩa là ssd đã delete hết dữ liệu cũ.
Sau khi bung xong thì hiện lỗi Secure boot, mình vào bios disable secure boot đi thì lại hiện lỗi error efi hay bcd gì đó
Mình đã dùng usb boot winpe chạy easy uefi để sửa lỗi boot nhưng vẫn ko được.
Mình cài Win10 thì lại được.

Lỗi mà bạn nói đó là cũng từ file BCD, bây giờ bạn có thể làm lại bản Win7 UEFI, xong rồi vẫn từ giao diện của WinPE bạn chọn Bootice và vào phần BCD xem nó hiện ra sao? Có hình ảnh gửi lên đây thì mới nói chính xác được bạn. Tôi không biết có phải bạn dùng bản cứu hộ của AnhDv không? Nếu có thì chọn Macrium Reflect, nó có phần fix lỗi boot cho bạn. Để tôi chụp cái hình minh hoạ cho bạn xem sau, đợi tôi một chút.

Hình đây bạn, bạn click Next và làm theo hướng dẫn của nó. Bạn có kiểm tra sau khi ghost thì ổ cứng có partition EFI không?

FIX BOOT 2019-01-25_055220.png

Sửa lần cuối:

Lang Thang

Rìu Chiến
Tôi gửi tiếp cái hình từ BCD cho phần Reinstall Windows, do post ở trên đã vượt quá định mức cho phép. Các bạn xem hình này nếu có thắc mắc gì cứ đặt câu hỏi nhé.

Xem phần đính kèm 1660
Bác có thể hướng dẫn kỹ hơn cách thay đổi thứ BOOT (default) cho các bản Win chạy trên nền Legacy\MBR cho cháu học được không ạ? Cháu xin cảm ơn!
Ví dụ: (Như máy của bác)
1. Hôm nay muốn update Win-7, nên cho nó Boot mặc định vào Win-7. (Khởi động xong vào ....update rồi đi chơi...)
2. Hôm sau lại muốn updete cho Win-2019-LTSC nên cho nó Boot mặc định vào Win-10-LTSC (Khởi động xong vào ....update rồi đi chơi...)

Với cháu... thì phải chọn trong Win nên bất tiện lắm.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác có thể hướng dẫn kỹ hơn cách thay đổi thứ BOOT (default) cho các bản Win chạy trên nền Legacy\MBR cho cháu học được không ạ? Cháu xin cảm ơn!
Ví dụ: (Như máy của bác)
1. Hôm nay muốn update Win-7, nên cho nó Boot mặc định vào Win-7. (Khởi động xong vào ....update rồi đi chơi...)
2. Hôm sau lại muốn updete cho Win-2019-LTSC nên cho nó Boot mặc định vào Win-10-LTSC (Khởi động xong vào ....update rồi đi chơi...)

Với cháu... thì phải chọn trong Win nên bất tiện lắm.

Cháu xem cái hình minh hoạ này, Bác hiện đang ở trên máy UEFI nhưng thao tác sẽ vẫn giống như trên máy Legacy, cháu chỉ cần vào BCD như hình chọn default là xong. Cháu dùng bootice cho cả hai bản Win, chon default cho một bản, bản đó update xong, thi cháu vào bản kia, chọn default lại thôi. Chọn từ đây thì khỏi phải restart máy, chọn từ msconfig thì phải restart nó mới có hiệu lực. Cách của Bác là như vậy, cháu chờ xem coi có bạn Pro nào cho ý kiến hay hơn không nhé.

DEFAULT 2019-01-25_060753.png

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Xem phần đính kèm 1666
Cháu cảm ơn bác nhiều!
Hồi xưa chưa biết đến nạp MBR muốn cài 2 Win chạy song song thì cháu toàn phải cài Win theo thứ tự bản Win cũ cài trước bản Win mới cài sau. :(:(

Phần nạp MBR thì trong mấy cái hình của Bác gửi nó còn thiếu một chi tiết khi mình chọn từ Install\Config, nó sẽ ra một giao diện khác, chỉ cần chọn đúng WinNT 6.x theo như hình là xong.