Hướng dẫn - Chia sẻ hình ảnh về tools Bootice trên máy cài nhiều bản WINDOWS. | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Chia sẻ hình ảnh về tools Bootice trên máy cài nhiều bản WINDOWS.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thank bác.Bài viết rất bổ ích và chi tiết
Không có trích dẫn

Cảm ơn bạn, mục đích của bài viết là chia sẻ những gì tôi đang làm trên máy của mình, boot thành công vào tất cả các bản Win, nếu có bạn nào thắc mắc thêm thì tôi sẽ hướng dẫn bởi vì cũng ít có ai cài nhiều bản Win như tôi vậy, thường người ta cài Linux boot chung với Win, tôi cũng đã thử cách đó rồi và hậu quả là hư luôn CPU của một máy. Thành ra bây giờ tôi chỉ thích cài Windows thôi bạn.

hata123

Gà con
Lỗi mà bạn nói đó là cũng từ file BCD, bây giờ bạn có thể làm lại bản Win7 UEFI, xong rồi vẫn từ giao diện của WinPE bạn chọn Bootice và vào phần BCD xem nó hiện ra sao? Có hình ảnh gửi lên đây thì mới nói chính xác được bạn. Tôi không biết có phải bạn dùng bản cứu hộ của AnhDv không? Nếu có thì chọn Macrium Reflect, nó có phần fix lỗi boot cho bạn. Để tôi chụp cái hình minh hoạ cho bạn xem sau, đợi tôi một chút.

Hình đây bạn, bạn click Next và làm theo hướng dẫn của nó. Bạn có kiểm tra sau khi ghost thì ổ cứng có partition EFI không?
Cảm ơn bác đã xem xét. Mình cũng chỉ tò mò hỏi thôi vì lần đầu bung file ghost bị lỗi, mình đã chuyển về MBR và bung file ghost khác để dùng rồi.
Mình dùng bản cứu hộ của Anhdv và cũng có dùng cả Macrium Reflect rồi nhưng cũng ko đc, phân vùng 100Mb cũng hiện đầy đủ. Có lẽ là lỗi ko tương thích phần cứng cũng nên.

Lang Thang

Rìu Chiến
Tôi gửi thêm 2 tấm hình nói về lỗi khi bạn boot vào Win, khi bị lỗi thì nên dùng usb cứu hộ nếu có hoặc cài sẵn partition cứu hộ như tôi, vào WinPE, chọn Bootice và xem thử từ Bootice, bạn thấy gì ở hình 1? Nó không có gì cả, phần Disk và Partition hoàn toàn trống, mình phải tự chỉnh sửa lại như hình 2. Đây là 2 tấm hình khi bung file ghost vào máy ảo.

Hình 1:

Xem phần đính kèm 1636

Hình 2:

Xem phần đính kèm 1637

Có một bạn nhắn tin hỏi tôi là bạn cũng cài nhiều bản Win trên máy nhưng hay gặp lỗi, tôi không biết cấu hình của máy bạn như thế nào, bên này tôi boot thì không gặp lỗi mà thực ra tôi chỉ dùng có một ổ cứng 2TB, tôi chưa có điều kiện chạy trên máy có 2 ổ cứng và ổ SSD nên không trả lời chính xác được, bài viết chỉ là chia sẻ những gì đang có trên máy của tôi thôi các bạn à.

Đây là hình từ CPU-Z cho máy UEFI, ram của máy này là 16GB.

Xem phần đính kèm 1639

Tôi sẽ post tiếp hình máy Legacy\MBR sau nhé các bạn, cảm ơn các bạn đã xem.
Bác cho cháu hỏi:
Khi dùng cái này tạo lại boot cho Win thì nó hiện giao diện đồ họa hay dòng lệnh ạ (Lúc vào màn hình chọn boot)
Cháu dùng USB cứu hộ cũ nên nó hiện giao diện dòng lệnh nên không đẹp. Hôm trước quán cafe thấy một bác mở thấy có đồ họa rất đẹp (Chắc bác ấy đã sửa).

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác cho cháu hỏi:
Khi dùng cái này tạo lại boot cho Win thì nó hiện giao diện đồ họa hay dòng lệnh ạ (Lúc vào màn hình chọn boot)
Cháu dùng USB cứu hộ cũ nên nó hiện giao diện dòng lệnh nên không đẹp. Hôm trước quán cafe thấy một bác mở thấy có đồ họa rất đẹp (Chắc bác ấy đã sửa).
Bên Bác lúc boot vào thì nó là màn hình màu xanh và tên các bản Win giống y như từ bootice. Nó là giao diện Metro mà mình đã chọn từ Bootice. Bên cháu thì hình nền màu gì?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cài quá nhiều hệ điều hành thì máy có bị ảnh hưởng xấu ko ad

Tôi cài đã lâu và máy vẫn boot bình thường được trên 1 năm rồi bạn, size ổ cứng là 2TB, ram là 16GB nên tôi muốn thử đủ loại xem thê nào, toàn Windows không thì tôi thấy không sao, trước đó tôi có một máy khác, cài chung Linux và Win thì máy có vấn đề.

Lang Thang

Rìu Chiến
Bên Bác lúc boot vào thì nó là màn hình màu xanh và tên các bản Win giống y như từ bootice. Nó là giao diện Metro mà mình đã chọn từ Bootice. Bên cháu thì hình nền màu gì?
Của cháu đen thui, kiểu MS-DOS. Chắc của cháu cũ rồi. Hôm qua cháu cài lại Win ở HDD chứa phân vùng UEFI nên fomat luôn làm cho Win trên HDD khác mất boot

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Của cháu đen thui, kiểu MS-DOS. Chắc của cháu cũ rồi. Hôm qua cháu cài lại Win ở HDD chứa phân vùng UEFI nên fomat luôn làm cho Win trên HDD khác mất boot

Cháu vẫn chọn Metro trên Bootice mà nó ra đen thui sao cháu? Rồi bây giờ cháu đã sửa lại từ Bootice cho bản Win bị mất boot chưa?

Lang Thang

Rìu Chiến
Cháu vẫn chọn Metro trên Bootice mà nó ra đen thui sao cháu? Rồi bây giờ cháu đã sửa lại từ Bootice cho bản Win bị mất boot chưa?
Cháu sửa rồi, nhưng màn hình boot chọn hệ điều hành màu đen nhìn xấu quá.
PS: Cháu tính cài lại và cho nó độc lập luôn (Không chung UEFF và Recovery) nhưng không biết làm.???

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
PS: Cháu tính cài lại và cho nó độc lập luôn (Không chung UEFF và Recovery) nhưng không biết làm.???
Bác Hoang Duch2 có công mài mò , vì vậy biết nhiều thủ thuật . Tôi thì lười nên chỉ cần 1 cái usb boot của @anhdv là đủ chinh chiến rồi .
Với 1 usb này nếu còn thừa thì cho vào 1 thư mục các loại ISO windows muốn cài , còn như ít dung lượng quá thì cho các ISO vào HDD boot vào pe cài loại nào cũng được đượcn.

1Click của @anhdv thâm hậu nên boot cho cả 2 chuẩn và còn có phân vùng NTFS để chứa file lớn hơn 4GB

Lang Thang

Rìu Chiến
Bác Hoang Duch2 có công mài mò , vì vậy biết nhiều thủ thuật . Tôi thì lười nên chỉ cần 1 cái usb boot của @anhdv là đủ chinh chiến rồi .
Với 1 usb này nếu còn thừa thì cho vào 1 thư mục các loại ISO windows muốn cài , còn như ít dung lượng quá thì cho các ISO vào HDD boot vào pe cài loại nào cũng được đượcn.

1Click của @anhdv thâm hậu nên boot cho cả 2 chuẩn và còn có phân vùng NTFS để chứa file lớn hơn 4GB
Cháu thì dùng bản cũ: HSSM_1Click_USB_v2 có 500MB thôi cũng boot cho cả 2 chuẩn. Được cái là nó tự ẩn đi. Lên cơ quan mấy người mượn thì bảo: Ctrl +A =>Delete hết cái cũ đi, dùng xong Ctrl +A =>Delete rồi trả. Vìdung lượng ít nên chả ai nghi ngờ không thì họ fomat thì toi :(. Cái hay là chả bao giờ bị BKAV diệt hay báo có virut cả (Cháu kết nhất là cái này). Mấy cái cái usb boot sau này nặng quá với lại cũng không dùng nhiều. Chủ yếu là lâu lâu máy của mấy chị cơ quan bị lỗi gì đó thì cháu copi dữ liệu trong máy mà Sếp bảo là nhạy cảm ra đưa cho Sếp, xóa file trong máy đi. Còn máy thì có mấy ông ở quán bán máy tính lên cài lại. (Chắc dùng mấy file ghots đa cấu hình trên mạng thôi, chứ chả cài đâu).

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Bạn thân mến, đến thời điểm này thì chỉ còn Anh-DV hoạt động, thành ra boot của bạn ấy luôn cập nhật kịp thời, trong bản 2017 bạn ấy có thêm 2 phần check system trực tiếp từ giao diện của This PC, tôi nhớ có lần dùng cái này đã cứu nguy kịp thời cho một vài bạn nhờ TV. DLCBoot thì trang Web đã đóng, không liên lạc được với tác giả nên cũng không biết tình hình thế nào, nhân thấy một bạn post link của DLCBoot và có bạn hỏi cách tạo boot như thế nào cho nên tôi mới làm thêm bài viết này. Tánh tôi thì bạn cũng biết từ hồi bên .com, có cái boot nào mới ra thì test xem kết quả, làm riết rồi nó như một thói quen, khó bỏ lắm bạn à. Có một vài tác giả tôi cũng test hộ rất nhiều lần nhưng rồi các bạn ấy không hổ trợ cho tôi nên tôi từ bỏ. Người ta tạo ra sản phẩm, mình thì test nó, kết quả xấu tốt thế nào thì mình phải báo cáo đầy đủ, thế nhưng có bạn không muốn hổ trợ sửa lỗi thì tôi đành chịu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu thì dùng bản cũ: HSSM_1Click_USB_v2 có 500MB thôi cũng boot cho cả 2 chuẩn. Được cái là nó tự ẩn đi. Lên cơ quan mấy người mượn thì bảo: Ctrl +A =>Delete hết cái cũ đi, dùng xong Ctrl +A =>Delete rồi trả. Vìdung lượng ít nên chả ai nghi ngờ không thì họ fomat thì toi :(. Cái hay là chả bao giờ bị BKAV diệt hay báo có virut cả (Cháu kết nhất là cái này). Mấy cái cái usb boot sau này nặng quá với lại cũng không dùng nhiều. Chủ yếu là lâu lâu máy của mấy chị cơ quan bị lỗi gì đó thì cháu copi dữ liệu trong máy mà Sếp bảo là nhạy cảm ra đưa cho Sếp, xóa file trong máy đi. Còn máy thì có mấy ông ở quán bán máy tính lên cài lại. (Chắc dùng mấy file ghots đa cấu hình trên mạng thôi, chứ chả cài đâu).

Bác không hiểu lắm vụ cháu nói ở chổ này: " Lên cơ quan mấy người mượn thì bảo: Ctrl +A =>Delete hết cái cũ đi, dùng xong Ctrl +A =>Delete rồi trả. Vìdung lượng ít nên chả ai nghi ngờ không thì họ fomat thì toi " Delete cái gì vậy cháu?

guest11

Rìu Chiến Chấm
Khoa học tiến nhanh quá. Nhớ lại lần đầu tiên dùng máy vi tính, việc đầu tiên là phải boot máy bằng cách cho boot disk vào máy. Boot disk là floppy disk, nằm trong vỏ hình vuông mỗi cạnh khoảng 14 cm, dung lượng 512K. Sau khi cho boot disk vào máy, bật máy lên, đợi 10 giây, màn hình hiện lên đen xì, chỉ có một hàng chữ vỏn vẹn C:\ _ ở góc trái phía trên màn hình. Xong!

Sửa lần cuối:

Lang Thang

Rìu Chiến
Bác không hiểu lắm vụ cháu nói ở chổ này: " Lên cơ quan mấy người mượn thì bảo: Ctrl +A =>Delete hết cái cũ đi, dùng xong Ctrl +A =>Delete rồi trả. Vìdung lượng ít nên chả ai nghi ngờ không thì họ fomat thì toi " Delete cái gì vậy cháu?
Cái phím có chữ Delete dùng để xóa đó bác ơi. (Câu nói đó tối nghĩa nhưng quen dùng nên bác thông cảm). Cháu nhắc họ xóa hết dữ liệu trong USB trước khi mượn và sau khi dùng xong thì cũng xóa hết dữ liệu đi. Thường thì các chị ấy sẽ xóa tùng thư mục một. Cơ quan cháu đã bị vi rút mã hóa đòi tiền chuộc nên.....
Cài hệ điều hành trong USB cứu hộ không bị xóa theo cách này vì nó bị ẩn theo file hệ thống. Nên cháu không phải làm lại. Nó chỉ xóa khi fomat thôi. Do USB cháu dùng dạng GPT nên nếu bị hiện ẩn lên và bị xóa thì cháu cũng chỉ copi vào thôi đỡ mất công làm

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cái phím có chữ Delete dùng để xóa đó bác ơi. (Câu nói đó tối nghĩa nhưng quen dùng nên bác thông cảm). Cháu nhắc họ xóa hết dữ liệu trong USB trước khi mượn và sau khi dùng xong thì cũng xóa hết dữ liệu đi. Cơ quan cháu đã bị vi rút mã hóa đòi tiền chuộc nên.....
Cài hệ điều hành trong USB cứu hộ không bị xóa theo cách này vì nó bị ẩn theo file hệ thống. Nên cháu không phải làm lại. Nó chỉ xóa khi fomat thôi. Do USB cháu dùng dạng GPT nên nếu bị hiện ẩn lên và bị xóa thì cháu cũng chỉ copi vào thôi đỡ mất công làm

Cháu nói vắn tắt quá, Bác hơi khó hiểu, đây là usb cứu hộ cháu cài đặt theo bản HSSM, Bác không biết bản cứu hộ này, cháu nói rõ hơn về nó được không? Cháu dùng USB này để cài hệ điều hành lên máy và phân vùng hệ thống bị ẩn đi khi cháu chạy cài đặt, có phải ý cháu là vậy không? Bạn cháu mượn cháu usb để cài đặt hay làm gì trên usb của cháu mà phải xoá đi? Có phải bạn ấy vào WinPE, rôi vào Net làm gì đó, mà theo Bác hiểu vào Net từ WinPE, khi thoát ra thì nó trở về hiện trạng ban đầu, sau mà còn dữ liệu trên USB được cháu, chỉ trừ khi bạn ấy chép dữ liệu vào USB của cháu thì mới cần xoá đi thôi. USB mà chép xoá trực tiếp nhiều lần thì mau hỏng lắm cháu. Bác không hiểu lắm nên hỏi đi hỏi lại cho ra vấn đề, mong cháu không phiền Bác nhé.

Lang Thang

Rìu Chiến
Cháu nói vắn tắt quá, Bác hơi khó hiểu, đây là usb cứu hộ cháu cài đặt theo bản HSSM, Bác không biết bản cứu hộ này, cháu nói rõ hơn về nó được không? Cháu dùng USB này để cài hệ điều hành lên máy và phân vùng hệ thống bị ẩn đi khi cháu chạy cài đặt, có phải ý cháu là vậy không? Bạn cháu mượn cháu usb để cài đặt hay làm gì trên usb của cháu mà phải xoá đi? Có phải bạn ấy vào WinPE, rôi vào Net làm gì đó, mà theo Bác hiểu vào Net từ WinPE, khi thoát ra thì nó trở về hiện trạng ban đầu, sau mà còn dữ liệu trên USB được cháu, chỉ trừ khi bạn ấy chép dữ liệu vào USB của cháu thì mới cần xoá đi thôi. USB mà chép xoá trực tiếp nhiều lần thì mau hỏng lắm cháu. Bác không hiểu lắm nên hỏi đi hỏi lại cho ra vấn đề, mong cháu không phiền Bác nhé.
Nó như thế này:
Khi cài đặt bản này thì nó sẽ fomat USB sau đó cài tất cả ứng dụng của mini Win lên USB đó như bình thường (Nhưng tất cả các file đó đều ẩn đi ở dạng file hệ thống_chứ không ẩn ở dạng file thông thường)
Khi họ mượn USB của cháu thì thấy trống trơn nên họ chép tài liệu của họ vào dùng xong họ lại xóa đi. Nếu có tài liệu hay thư mục nào thì họ có thể bôi đen toàn bộ( Ctrl +A ) sau đó xóa hết đi (gõ phím Delete). Nhưng các file của HĐ hành mini boot vẫn ẩn nên không xóa được nên vẫn có thể boot bình thường.
Mấy người chung cơ quan hay mượn để chép tài liệu thôi, họ hay sợ vi rút nên thich mượn của cháu vì cháu cho họ xóa trắng trong máy cháu để họ khỏi vi rút, họ dùng xong cháu bảo họ xóa trong máy họ. (Tránh nghi ngờ nhau làm lây virut thôi.)
USB cơ quan mua cho mỗi người 01 cái nhưng ai cũng không muốn cho người khác mượn sau vụ bị virut mã hóa đòi tiền chuộc
Do dung lượng chỉ gần 500MB nên họ cũng ít chú ý (khi USB trống mà vẫn mất dung lượng) Cái này chỉ dành cho người không chuyên thôi bác ơi. Tạo tin tưởng là chính.
Bác xem hình là hiểu mà.