Hỏi/ Thắc mắc - Cách tạo Ubuntu Desktop trên VPS Google Cloud ? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách tạo Ubuntu Desktop trên VPS Google Cloud ?

jimmybui

Búa Đá
Chào anh em,
Hiện tại là mình đang muốn tạo 1 con VPS Ubuntu Desktop với Google Cloud và có thể điều khiển từ xa (Remote Control).
Mình đã mò hơn 2 ngày, search và thử nhiều cách hướng dẫn. Nhưng không thể nào truy cập được vào VPS Ubuntu. Rất mong a/e chia sẻ cách tạo từ A-Z cho mình với ạ. Dành cho phiên bản Unbuntu 18.04 càng tốt ạ.

Huhu thật sự mò đủ kiểu rồi mà không kết nối được :(( VNC Sever, TighVNC, rồi cả Remote Desktop... mà vẫn không được.
Kiến thức mình về VPS, Network có hạn nên mò theo hướng dẫn, nhiều chỗ cũng không hiểu gì lắm ạ :<

kotobuki09

Búa Gỗ Đôi
Cái này mình chưa dùng Google Cloud tạo máy ảo bao giờ nhưng nếu giống bên AWS. Thì khi bạn tạo máy ảo sẽ có private key dùng nó đăng nhập qua SSH. Mình chưa xem hết video này nhưng chắc bạn làm theo hướng dẫn như thế này sẽ đc.

Edit. Quên bạn dùng Ubuntu Desktop mình ko rõ làm thế nào. Bác thử cài này coi

gotiengviet

Búa Đá
Thứ nhất: Mục đích bạn muốn remote vào VPS Ubuntu để làm gì, nếu làm dev, admin... thì chỉ cần remote bằng SSH, vào môi trường dòng lệnh của Ubuntu thôi thì chỉ cần app console mặc định của Google cloud hoặc putty... là được. Còn nếu muốn remote vào để điều khiển giao diện đồ hoạ (kiểu teamviewer vào một PC khác) thì bạn phải cài Giao diện đồ hoạ cho ubuntu trước, vì theo mình nhớ thì lúc khởi tạo, các image Ubuntu trên VPS đều là bản rút gọn (minimal - giao diện dòng lệnh)

Thứ hai: Trả lời được câu hỏi thứ nhất thì Google tường bước ra đầy hướng dẫn :p

jimmybui

Búa Đá
Thứ nhất: Mục đích bạn muốn remote vào VPS Ubuntu để làm gì, nếu làm dev, admin... thì chỉ cần remote bằng SSH, vào môi trường dòng lệnh của Ubuntu thôi thì chỉ cần app console mặc định của Google cloud hoặc putty... là được. Còn nếu muốn remote vào để điều khiển giao diện đồ hoạ (kiểu teamviewer vào một PC khác) thì bạn phải cài Giao diện đồ hoạ cho ubuntu trước, vì theo mình nhớ thì lúc khởi tạo, các image Ubuntu trên VPS đều là bản rút gọn (minimal - giao diện dòng lệnh)

Thứ hai: Trả lời được câu hỏi thứ nhất thì Google tường bước ra đầy hướng dẫn :p
Mình dùng để remote giao diện đồ họa. Mình cũng đã cài giao diện UI Ubuntu theo nhiều cách, cài phần giao tiếp Client-Sever. Nhưng không cách nào mình làm thành công cả ??

gotiengviet

Búa Đá
Mình dùng để remote giao diện đồ họa. Mình cũng đã cài giao diện UI Ubuntu theo nhiều cách, cài phần giao tiếp Client-Sever. Nhưng không cách nào mình làm thành công cả ??

Dear bạn. Vậy cách tốt nhất bạn nên làm bây giờ là:

Bước 1: Cài VMWare trên PC của bạn.
Đây là bản 12 full, hoặc bản tìm bản khác trên VNZ hay Google:
Mã:
https://www.duongngo.com/2016/03/download-vmware-workstation-12-pro-full-free.html

Bước 2: Tải image VMWare Ununtu đã được cài đặt sẵn ở đây về sử dụng (Mục đích là để thực hành cách remote Ubuntu):
Mã:
https://www.duongngo.com/2016/08/download-vmware-ubuntu-1604-lts-image.html

Bước 3: Sau khi bạn có máy ảo Ubuntu rồi, hãy cài teamviewer, anydesk... (khuyên dùng anydesk) vào và thực tập cách remote máy ảo ubuntu đó từ chính máy thật hoặc từ 1 PC khác.

Bước 4: Sau khi thành thạo ngon lành cành đào. Hãy đăng ký tài khoản VPS tại Vultr hoặc DigitalOcean. Bởi vì ở nhưng nhà cung cấp này cho phép cài hệ điều hành máy ảo VPS từ file ISO người dùng tự tải lên.
Mã:
https://bit.ly/server-vultr
http://bit.ly/do-vps-server
(Link affiliate của mình, nếu bạn không thích ủng hộ thì vào thẳng trang chủ dịch vụ {big_smile})

Bước 5: Lên trang chủ Ubuntu.org download file iso ubuntu desktop về, cài lên VPS vừa tạo, cứ thế dùng như đã thành thục trên máy ảo

Ý kiến này đến từ upforshare.com