Hướng dẫn và Thảo luận - Cách nâng BIOS cho maiboard | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn và Thảo luận Cách nâng BIOS cho maiboard

MInhSAS

Búa Gỗ
Như đã đề cập ở trên thì em có 1 con main H81 cũ mã là SY-H91+ 全固版 V2.0. Hiện em đang muốn úp BIOS của nó lên. Để chạy windows 10 cho như cầu công việc.
Em làm theo cách hướng dẫn bên trang chủ của nó nhưng lại không được, làm theo phương pháp cài BIOS bằng EFI SHELL.
Link cách làm của hãng. (http://www.soyocn.net/2017/0411/2451.html)
Em hiện đang thử cách của Asrock (https://www.asrockrack.com/support/faq.de.asp?id=58) cũng không khả quan mấy khi main vẫn chưa boot được bios mới.
Em hiện đang kẹt tại phần EFI SHELL khi tạo được EFI Shell nhưng khi chạy thì không tìm được file khởi chạy BIOS.
Rất mong mọi người hỗ trợ

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
mấy con main tàu này thì bó tay, nhiều con chỉ là hàng rename lại, mà mình đoán main của bác cũng là rename, cứ bios sẵn đấy dùng mãi, chứ ko up được đâu bác, mất công hư, trừ khi mua chính hãng như msi, asus, giga...thì còn up được

MInhSAS

Búa Gỗ
mấy con main tàu này thì bó tay, nhiều con chỉ là hàng rename lại, mà mình đoán main của bác cũng là rename, cứ bios sẵn đấy dùng mãi, chứ ko up được đâu bác, mất công hư, trừ khi mua chính hãng như msi, asus, giga...thì còn up được
:>>>> giờ ko up cài windows 10 nó cứ lỗi hoài á bác

MInhSAS

Búa Gỗ
hôm qua thì em làm tới phần boot với con multiboot nhưng mà khi vô tới efi shell thì nó ẩn mất mấy file để cài bios

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Máy cũ thì cứ cài windows 7, nếu có điều kiện thì nên nâng cấp phần cứng mới lên windows 10/11 bạn nhé.

Sửa lần cuối:

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Gõ lệnh trong EFI Shell cũng giống như gõ lệnh trong CMD á bạn, nếu việc viết lệnh trỏ đường dẫn về nơi lưu file BIOS phức tạp quá thì bạn cứ để nó ở ngay bên ngoài USB thôi, chứ đừng ném vào sâu quá. File BIOS phải giải nén ra và lúc gõ cần phải gõ cả file type của nó nữa.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Em định tặng con máy này cho người khác nên mới up lên windows 10 ạ
nếu người nhận cảm thấy W7 không đủ với họ thì bạn tư vấn cho họ đổi cái mainboard khác, main h81 cũ giờ rất rẻ, hàng giga mà 300k chưa tới.
chứ đây cũng đâu phải vấn đề của người tặng, người tặng có tấm lòng là được rồi

MInhSAS

Búa Gỗ
Gõ lệnh trong EFI Shell cũng giống như gõ lệnh trong CMD á bạn, nếu việc viết lệnh trỏ đường dẫn về nơi lưu file BIOS phức tạp quá thì bạn cứ để nó ở ngay bên ngoài USB thôi, chứ đừng ném vào sâu quá. File BIOS phải giải nén ra và lúc gõ cần phải gõ cả file type của nó nữa.
dạ em gõ lệnh thành công rồi nhưng mà nó không thực thi( không nhận được fpt.exe để flash bios ạ)

MInhSAS

Búa Gỗ
nếu người nhận cảm thấy W7 không đủ với họ thì bạn tư vấn cho họ đổi cái mainboard khác, main h81 cũ giờ rất rẻ, hàng giga mà 300k chưa tới.
chứ đây cũng đâu phải vấn đề của người tặng, người tặng có tấm lòng là được rồi
Dạ vậy để em suy nghĩ ạ