Hỏi/ Thắc mắc - Cách format ổ đĩa chứa win? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách format ổ đĩa chứa win?

tina869

Búa Gỗ
Mọi người cho hỏi mình có lắp thêm 1 ổ cứng cho máy nhưng mà khi format 1 ổ đĩa có chứa win thì nó báo lỗi "windows was unable to complete the format" .Giờ nó chỉ hiện tên ổ chứ không hiện dung lượng.Khi kick vào thì nó bắt format mà format thì nó hiện lỗi khi.Bác nào giúp với ạ

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mọi người cho hỏi mình có lắp thêm 1 ổ cứng cho máy nhưng mà khi format 1 ổ đĩa có chứa win thì nó báo lỗi "windows was unable to complete the format" .Giờ nó chỉ hiện tên ổ chứ không hiện dung lượng.Khi kick vào thì nó bắt format mà format thì nó hiện lỗi khi.Bác nào giúp với ạ
Cho cải ảnh chụp màn hình lên dễ hiểu hơn và sẽ có câu trả lời nhanh hơn .
Tôi đón mò : Có thể ổ đó hiện đang là RAW partition .
Vào disk management xem nó ở dạng nào , Chịu khó online theo dõi đề tài để có được sự trợ giúp nhanh chóng

Sửa lần cuối:

ecolisa

Búa Gỗ
Cách Format nhanh nhất:
Bước 1. Tháo rời HDD hoặc SSD của bạn ra khỏi máy tính laptop hoặc desktop
Bước 2. Lắp HDD hoặc SSD vừa tháo vào ổ cứng ngoài (Bạn có thể tìm mua sản phẩm Box ổ cứng gắn ngoài nếu chưa có. Mình khuyên nên mua loại này: Box HDD SSD 2.5 inches USB 3.1 ADATA ED600).
Bước 3. Kết nối ổ đĩa gắn ngoài vào một PC khác
Bước 4. Chạy Command Prompt (cmd.exe) ở chế độ Người quản trị (Admin)
Bước 5. Gõ lệnh các lệnh sau:
Diskpart

List disk (Lệnh này cho phép tạo list các ổ đĩa của bạn. Để ý số ID của đĩa. VD: 0, 1 hoặc 2)

Select disk + số ID của đĩa gắn ngoài (Bạn phải chọn đúng ID của đĩa gắn ngoài, nếu nhầm coi như toi)

clean hoặc sử dụng lệnh clean all (lệnh này xoá toàn bộ thông tin trên từng block của HDD về giá trị 0, do đó sẽ mất nhiều thời gian hơn)

Bước 6. Bạn đã hoàn tất clean ổ đĩa ngoài. Giờ chỉ cần vào Disk Management của Windows để Format ổ đĩa đã clean.
Bước 7. Lắp lại ổ điã đã format vào PC cũ.

Nếu bạn thấy hữu ích, xin cho 1 like. Thanks!

Sửa lần cuối:

Mr PHU

Búa Gỗ Đôi
Bước 1:Tạo 1 chiếc usb boot(Trên dđ có nhiều hd)
Bước 2: Boot vào WinPe bằng usb đã tạo rồi thích làm gì thì làm với các cc trong đó
Done

Nthanhdat

Búa Gỗ Đôi
Đang vào win thì sao mà format ổ win đc bạn.

B1: tạo usb boot (khuyến khích dùng DLC Boot)
B2: boot vào winPE từ usb boot (win cứu hộ)
B3: chạy apps Partition Wizard
B4: format ổ chứa win
B5: giờ sạch sẽ r, muốn cài win gì đó thì cài (nhớ tải trước file iso/ghost bỏ vào usb boot)

Thấy hữu ích, like hộ mình nhé

mu.no.1

Gà con
Dùng Phần mềm partition Wizard format trong win mini ấy.

winter16

Gà con
Đang ở trong Win mà đòi Format đc ổ Win thì tôi cũng đến ạ với ông.
Người sài máy tính chắc ai cũng biết là ko thể xóa 1 file, phần mềm, thư mục khi mình đang mở chính cái đó mà.

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Nếu bạn biết sử dụng usb boot thì tốt nhất. Format ở đó sẽ ko bị hạn chế gì cả. Nhớ để ý đúng thông tin cái ổ cứng cắm thêm đó nhé. Ko lại format nhầm thì lấy lại dữ liệu cũng mệt.

tina869

Búa Gỗ
Mình format trên win mini cũng không được xong cài win trực tiếp rồi format thì được.Cảm ơn nhé

giatung92

Búa Đá
Mình format trên win mini cũng không được xong cài win trực tiếp rồi format thì được.Cảm ơn nhé
Bạn chỉ cần tào usb boot có công cụ partition wizard thì chia ổ, gộp ổ cứng hay xóa ổ rất tiện. Cài lại win chỉ nên thực hiện nếu không thể làm như trên hoặc cách khác.