Cách add menu boot ANHDV vào windows dual boot , phòng khi windows bị trục trặc ko có USB boot | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Cách add menu boot ANHDV vào windows dual boot , phòng khi windows bị trục trặc ko có USB boot

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hôm nay mài mò 1 lúc thì cũng đã tạo được menu boot win11PE của bạn Anhdv vào HDH đang chạy , CHIA SẺ lại cô bác anh chị em ai muốn dùng thì làm theo
Trước hết phải tải file anhdv boot về máy

=======
Tải tiếp 1 file add boot cho HDH

View hidden content is available for registered users!

Giờ tiến hành làm

====================
Sau khi giải nén thì có 1 thư mục như ảnh dưới Và chạy file Winpe_HDD_anhdv_boot , chúng ta sẽ có thư mục WIM , nếu muốn thử winpe thì nhấn phím bất kỳ để win khởi động lại và vào winpe anhdv boot .
Còn như ko muốn vào winpe thì nhấn vào X để tắt của sổ CMD

Chú Ý : CÁC bác nào có ISO Anhdv_Boot PRE thì copy vào thay thế ISO Anhdv_Boot_free thì sau khi add boot xong sẽ có bản PRE

================

Sau khi có thư mục wim rồi , giờ giải nén file WPB tải về từ media Chạy file với admin và xem hình phía dưới , Sau khi add boot xong các bác tiến hành test thử .
Còn tôi thì đã boot vào winpe 11 thành công rồi

Sửa lần cuối:

dackevil

Gà con
Cần gì phải rắc rối thế , chỉ cần 2 công cụ : WinPE.iso (có chứa công cụ để ghost và sửa máy , bẻ khoá win) + phần mềm EasyBCD(free có sẵn luôn)
Vậy là xong , cách sử dụng thì cài Easy BCD -->sau đó copy WInPE.iso vào ổ đĩa C --> chạy EasyBCD --> add file boot winPE.iso trên ổ C thêm , vậy là xong , chỉ cần vài cái click chuột thôi , nếu chưa rõ thì vào youtube xem hướng dẫn .
Sau khi làm xong thì trước khi boot vào windows nó sẽ boot vào menu chọn hệ điều hành , nếu muốn sửa máy hay ghost phục hồi thì chọn WInPE , còn vào window thì cứ để tự động , sau 5s nó sẽ tự động chọn windows .

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cần gì phải rắc rối thế , chỉ cần 2 công cụ : WinPE.iso (có chứa công cụ để ghost và sửa máy , bẻ khoá win) + phần mềm EasyBCD(free có sẵn luôn)
Vậy là xong , cách sử dụng thì cài Easy BCD -->sau đó chạy phần add file boot winPE.iso , vậy là xong , chỉ cần vài cái click chuột thôi , nếu chưa rõ thì vào youtube xem hướng dẫn .
Nếu bạn làm được với dual boot windows và anhdv boot được thì bạn chỉ cách với .
Lâu rồi tôi ko biết làm như thế nào để dualboot được winpe anhdv
Bạn xem tiêu đề , nếu như add được menu dual boot qua file iso thì hay quá

sieuviet

Rìu Chiến Vàng
Nếu bạn làm được với dual boot windows và anhdv boot được thì bạn chỉ cách với .
Lâu rồi tôi ko biết làm như thế nào để dualboot được winpe anhdv
Bạn xem tiêu đề , nếu như add được menu dual boot qua file iso thì hay quá
Bác thử xem ạ

Nếu file ISO không chạy khi boot thì cần copy app của winpe ra phân vùng gốc ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vậy là xong , cách sử dụng thì cài Easy BCD -->sau đó copy WInPE.iso vào ổ đĩa C --> chạy EasyBCD --> add file boot winPE.iso trên ổ C thêm , vậy là xong , chỉ cần vài cái click chuột thôi , nếu chưa rõ thì vào youtube xem hướng dẫn .
Sau khi làm xong thì trước khi boot vào windows nó sẽ boot vào menu chọn hệ điều hành , nếu muốn sửa máy hay ghost phục hồi thì chọn WInPE , còn vào window thì cứ để tự động , sau 5s nó sẽ tự động chọn windows .

Tôi từ rất lâu thì tôi chưa hề boot được từ ISO trên máy UEFI với EasyBCD, nó chỉ OK với Legacy thôi bạn, tôi cài lại và gửi bạn xem thông báo của họ đây:

Tiếp tục làm chọn từ ISO thì thấy trong phần đóng khung bị mờ hết, không làm gì được như hình:

Chỉ boot từ file WIM trên mode UEFI thôi bạn nhé, có phải máy của bạn boot theo mode Legacy không bạn?

Riêng với tools Ventoy tạo boot cho USB thì nó cho phép boot từ ISO cho mode UEFI nhưng ở đây đang nói về boot từ ổ cứng.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi từ rất lâu thì tôi chưa hề boot được từ ISO trên máy UEFI với EasyBCD, nó chỉ OK với Legacy thôi bạn, tôi cài lại và gửi bạn xem thông báo của họ đây:

Tiếp tục làm chọn từ ISO thì thấy trong phần đóng khung bị mờ hết, không làm gì được như hình:

Chỉ boot từ file WIM trên mode UEFI thôi bạn nhé, có phải máy của bạn boot theo mode Legacy không bạn?

Riêng với tools Ventoy tạo boot cho USB thì nó cho phép boot từ ISO cho mode UEFI nhưng ở đây đang nói về boot từ ổ cứng.
Do boot từ HDD or SSD nên khi boot nó vào winpe rất nhanh .

Tôi đoán boot từ ISO sẽ chậm hơn từ WIM , ko biết có đúng ko?

sieuviet

Rìu Chiến Vàng

Bác nói đúng, máy cháu đang boot theo mode Legacy ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Do boot từ HDD or SSD nên khi boot nó vào winpe rất nhanh .

Tôi đoán boot từ ISO sẽ chậm hơn từ WIM , ko biết có đúng ko?
Câu hỏi này của bạn thì chờ các bạn PRO vào giải thích cụ thể, tôi chỉ biết là nó không cho boot thôi bạn.

sieuviet

Rìu Chiến Vàng

Bác thử boot file iso trên mode UEFI với Easy2Boot xem có được ko ạ​

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Dạ, cháu chưa thử bác ạ
Ngày trước boot legacy thì còn dùng EASYBCD , sau này boot UEFI thì Easybcd ko hổ trợ . Và tạo boot usb thì cứ Ultraiso mà quất tới
Topic này nhằm tạo sự dễ dàng vào winpe , nhưng có bạn vào xem thấy ko phù hợp và nói vài câu xong rồi ra đi

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Tham gia với bác @sec0 cho xôm tụ.

A. Với máy BIOS UEFI:
1.
Tạo 1 phân vùng "R:" dung lượng ~ 2GB, định dạng FAT32 (thường mặc định PBR là BOOTMBR), tắt BitLocker trên phân vùng này.
2. Copy toàn bộ ISO Anhdv_Boot vào phân vùng này.
Khi Reboot > dùng phím tắt vào Boot Option > chọn vào mục tô đen như hình sau để boot bằng phân vùng "R:"

B. Với máy BIOS Legacy, thêm mấy bước sau:
3.
Dùng BootIce thực hiện như hình sau (theo số thứ tự đánh dấu trên hình):
4. Từ "Start" > gõ "sysdm.cpl" > Enter > kiểm tra "System startup":
Do hiện tại chưa dùng BIOS Legacy nên nhờ các bác, các bạn kiểm tra thêm quá trình Reboot.

* Note:
- Có thể ẩn phân vùng "R:" theo cách của bạn.
- Mục tạo Boot như trên đã có đề cập tại đây:
- Boot Option thì có chủ đề tại đây:

Attachments

171.4 KB · Lượt xem: 21
Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tham gia với bác @sec0 cho xôm tụ.

A. Với máy BIOS UEFI:
1.
Tạo 1 phân vùng "R:" dung lượng ~ 2GB, định dạng FAT32 (thường mặc định PBR là BOOTMBR), tắt BitLocker trên phân vùng này.
2. Copy toàn bộ ISO Anhdv_Boot vào phân vùng này.
Khi Reboot > dùng phím tắt vào Boot Option > chọn vào mục tô đen như hình sau để boot bằng phân vùng "R:"

B. Với máy BIOS Legacy, thêm mấy bước sau:
3.
Dùng BootIce thực hiện như hình sau (theo số thứ tự đánh dấu trên hình):
4. Từ "Start" > gõ "sysdm.cpl" > Enter > kiểm tra "System startup":
Do hiện tại chưa dùng BIOS Legacy nên nhờ các bác, các bạn kiểm tra thêm quá trình Reboot.

* Note:
- Có thể ẩn phân vùng "R:" theo cách của bạn.
- Mục tạo Boot như trên đã có đề cập tại đây:
- Boot Option thì có chủ đề tại đây:
Tôi có làm theo cách boot từ Legacy, boot vào đều bị lỗi như sau:

file:\grldr.mbr
Satus: 0xc000000f

Bạn chờ xem các bạn khác có báo lỗi giống vậy không nhé.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Tôi có làm theo cách boot từ Legacy, boot vào đều bị lỗi như sau:

file:\grldr.mbr
Satus: 0xc000000f

Bạn chờ xem các bạn khác có báo lỗi giống vậy không nhé.
theo bài hướng dẫn trên thì hình như tác giả dùng grub4dos tạo thêm dòng ANHDV của phân vùng boot phụ FAT32 trong LEGACY rồi nạp grldr.mbr chỉ tới phân vùng đó bác @Hoang Duch2 .thường LEGACY ít ai tạo phân vùng boot FAT32 lắm mà để boot trực tiếp trên ổ C luôn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
theo bài hướng dẫn trên thì hình như tác giả dùng grub4dos tạo thêm dòng ANHDV của phân vùng boot phụ FAT32 trong LEGACY rồi nạp grldr.mbr chỉ tới phân vùng đó bác @Hoang Duch2 .thường LEGACY ít ai tạo phân vùng boot FAT32 lắm mà để boot trực tiếp trên ổ C luôn.
Bác có thử convert part đó từ Fat32 sang NTFS rồi cháu, boot vào lại vẫn lỗi như cmt trước đó. Boot từ Legacy thì có 3 cách khác ngoài cách của Anhdv:

1/- Dùng EasyBCD chọn ISO. Chép thêm folder Apps vào một part khác.

2/- Dùng tools Winpe-Net của tác giả @lvt491, chỉ chọn được file Wim và cũng phải chép thêm folder Apps vào phân vùng khác C:

3/- Dùng cách thủ công edit từ BCD, chép thêm file xxx.wim, file boot.sdi và Apps vào một part khác.

Cả 3 cách trên đều boot lên tốt, riêng cách của @baogia2010 hướng dẫn thì chưa có kết quả tốt.