Thảo luận  Các bước căn bản để tạo Win10PE từ tools WinBuilder-WIN10XPE, mời các Pro vào góp ý thêm.

Hoang Duch2
Thân chào các bạn, hôm qua bạn @@sec0 có đề nghị tôi mở thêm một topic khác với chủ đề hướng dẫn cách tạo Win10XPE, tôi sẽ hướng dẫn lại các bước căn bản và vì ở ĐÂY có các Pro đã chia sẻ trước đó rồi, nên nếu bạn nào có thêm thắc mắc thì có thể vào lại các cmt trước đó để tìm hiểu thêm và hy vọng @lvt491, @Le Duc 287, @trungminh có thời gian rỗi để hổ trợ các bạn.

Update ngày 02/02/2023 Link bản mới nhất Win10XPE Project -2023-02-01,
các bạn load về, sau đó chạy giải nén file 001 là có luôn nguyên folder:

https://www.tenforums.com/software-apps/182581-win10xpe-build-your-own-rescue-media-2-a.html

Hoặc ở đây:

https://github.com/ChrisRfr/Win10XPE/releases/tag/Win10XPE_2023-08-23

Download Source code zip file từ link của github.com, sau đó giải nén 001 là có nguyên folder.

Link bản XPE ngày 16/01/2021:

http://win10se.cwcodes.net/Compressed/index.php

Khi click vào link nó sẽ hiện ra như hình:

Ở hình trên, các bạn click vào Win10XPE, load về và giải nén, đây là bản mới nhất ngày 16/01/2021, các bạn cũng thấy các bản Windows mà nó hổ trợ như trong phần đóng khung hình chữ nhật bên dưới, tôi làm với bản Win 2004 và cũng tạm đầy đủ .

Sau khi giải nén ta có folder và files như hình, lưu ý tôi chép vào partition khác trên ổ cứng, không chép vào C: nhe các bạn:

Các bạn lưu ý cmt của @trungminh như hình dưới đây nhé:

Right-click vào Win10XPE.exe, run as admin ở hình trên ta có giao diện sau:

Từ chổ mũi tên, click vào đó và chọn load về bản Windows phù hợp ở giao diện dưới này, chọn bản nào thì các bạn xem lại ở hình đầu tiênở bên trên, phần đóng khung hình chữ nhật lớn bên tay phải của hình:

Riêng tôi thì tôi chọn bản Win2004 như hình dưới đây:

Sau khi load bản WIN2004 về tôi cũng giải nén vào part J: như hình dưới:

Vào lại giao diện Win Builder XPE:

Click vào chổ mũi tên tìm tới folder chứa Win2004 đã giải nén trước đó, ta có hình sau:

Tôi sẽ ngưng cmt ở đây, mời các bạn xem cmt kế tiếp....

Các bạn vui lòng kéo xuống dưới, xem tiếp từ cmt #9 trở đi, tôi vừa thực hành, vừa chụp hình cho thực tế nên không post hết 1 lần vào đây được. Cảm ơn các bạn đã theo dõi.

Update: Có một bài viết của @trungminh rất chi tiết và vô cùng hữu ích cho các bạn từ link dưới đây, mời các bạn vào tham khảo nhé:

Update ngày 16/04/2021: các bạn xem thêm nội dung bổ sung về cách add NFW x3 tại cmt #2 nhé.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi đã có thể thu hẹp vấn đề một chút.
Tôi không có kết nối mạng với Windows phiên bản 22621 trên PC UEFI của mình.
Cả hai PC đều có bộ điều hợp mạng Intel.
Tôi đã khởi động với phiên bản 22621 trên máy tính xách tay UEFI với bộ điều hợp mạng Realtek và có kết nối mạng.
Tôi có kết nối mạng trên 2 PC cũ với bộ điều hợp mạng Realtek và Broadcom.
Sự cố chỉ tồn tại trên PC có bộ điều hợp mạng Intel.
Nhưng với Windows 2200 thì tôi không gặp vấn đề này.
Có ai có ý tưởng hoặc bất kỳ ai có thể thử nghiệm trên PC với bộ điều hợp mạng Intel không?
Đây là Network trên máy Desktop UEFI của tôi với Processor là INTEL:

Realtek PCIe GbE Family Controller

Realtek RTL8821CE 802.11ac PCIe Adapter

Nó có thêm VMware net và VirtualBox net cùng một số WAN ví dụ:

WAN Miniport IP, tôi không biết mấy cái WAN này xuất hiện từ lúc nào vì tôi đã test rất nhiều loại USB BOOT nên không biết cái nào đã hiện lên nó.

vanvang150788

Búa Gỗ Đôi
Update: Các bạn xem thêm phần cuối bài ở #1, tôi có thêm vào link bài viết của @trungminh

Update ngày 16/04/2021:

1/- Về cách thêm NET FRAMEWORK x3, nếu bạn nào dùng bản Win 2004 trở lên để build 10XPE thì không cần làm thao tác như tôi đã hướng dẫn ở các cmt dưới.

2/- Còn 3 cách khác để thêm NET FRAMEWORK x3 qua ý kiến bổ sung của @tvhoang152@Le Duc 287, cảm ơn bạn/cháu đã hổ trợ.

A/- Thêm trực tiếp vào bộ cài ISO sau khi load về, mount bộ cài vào một drive bất kỳ, ví dụ dưới đây tôi mount vào ổ E: , sau đó chạy lệnh này từ CMD, run as admin:

Dism /Online /Enable-Feature /FeatureName:NetFx3 /All /Source:E:\sources\sxs /LimitAccess

B/- Hướng dẫn của @tvhoang152 như sau:

Mã:
Chào anh Hoang Duch2 !
- Lệnh trên hình anh post là dùng cho enable .net fx 3.5 cho một bản windows đã cài đặt hoàn chỉnh (tức sau khi user đã login). Lệnh mà tôi đã nói là enable từ bộ cài đặt có nghĩa là sau khi làm xong bước này, khi cài windows thì đã có framwork và không phải làm gì nữa. Đầy đủ thì phải thực hiện như thế này:
1/ Chọn bộ cài đặt (iso) xả hết vào một thư mục trên hd (ex: E:\iso)
2/ mount ra một thư mục (ex: E:\mout, thư mục mount phải được tạo trước):
command: Dism /Mount-Image /Imagefile:E:\iso:\sources\install.wim /Index:1 /Mountdir:E:\mount (index là chỉ mục phiên bản của windows: pro,ent,edu ... và dùng lệnh này để xem Dism /Get-ImageInfo /ImageFile:E:\iso:\sources\install.wim)
3/ add NET Framework 3.5:
command: Dism /Image:E:\mount /Enable-Feature /FeatureName:NetFx3 /All /LimitAccess /Source:E:\iso:\sources\sxs
4/lưu file install.wim:
command: Dism /Unmount-Image /MountDir:E:\mount /Commit
Như vậy sau khi làm xong framwork đã được enable từ bộ cài đặt gốc. Đây chỉ là tìm hiểu để làm vào chuyện khác. Còn build winxpe thì dùng tools của nó tiện hơn. Nhưng chắc chắn một điều khi build xong nó chỉ có framework 4-4.52 không hề có fx3.5. Có thể dùng Raymondcc .NET Detector hoặc ASoft .NET Version Detector để kiểm tra.

C/- Hướng dẫn của @Le Duc 287 add thêm NFWx3 cho file .wim nếu bạn nào đã lỡ build rồi. Cách làm như sau:

- Chép file .wim vào gốc của một partition ví dụ như: F:\boot.wim

- Tạo một folder name vào partition E:, ví dụ : 10Pe, ta có E:\10Pe

- Chạy tuần tự 3 lệnh sau, nhấn enter sau mỗi lần paste lệnh:

DISM /Mount-image /imagefile:F:\boot.wim /index:1 /mountdir:E:\10Pe

Dism /Online /Enable-Feature /FeatureName:NetFx3 /All /Source:E:\10Pe\sources\sxs /LimitAccess

Dism /unmount-image /mountdir:E:\10Pe /commit

Sau khi kết thúc, chép trở lại file boot.wim vào đúng đường dẫn trước đó của bạn là được.

Thân chúc các bạn thao tác thành công!
Hi Bro Mình có 1 bản Win PE thì làm sao để vào vào Win PE thì có Icon của các ứng dụng mình để trong USB được. xin cảm ơn Bro nhiều

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hi Bro Mình có 1 bản Win PE thì làm sao để vào vào Win PE thì có Icon của các ứng dụng mình để trong USB được. xin cảm ơn Bro nhiều
Bản PE của bạn làm từ tools WIN10XPE phải không bạn? Nếu đúng thì tôi hay mượn từ Apps của hoanchien để có thêm ứng dụng thôi bạn, nghĩa là mount file iso Apps rồi chạy file Pstart hay Pstart64.exe . Còn muốn hiện icon trên desktop thì bạn chờ @hoanchien vào hổ trợ cách chỉnh sửa từ pecmd.ini nhé.

vanvang150788

Búa Gỗ Đôi
Bản PE của bạn làm từ tools WIN10XPE phải không bạn? Nếu đúng thì tôi hay mượn từ Apps của hoanchien để có thêm ứng dụng thôi bạn, nghĩa là mount file iso Apps rồi chạy file Pstart hay Pstart64.exe . Còn muốn hiện icon trên desktop thì bạn chờ @hoanchien vào hổ trợ cách chỉnh sửa từ pecmd.ini nhé.
Đúng rồi bạn mình có đọc hết các bình luận trong tip này nhưng chưa làm được . Mong nhờ các bạn giúp đỡ nhất là bạn @hoanchien .Cảm ơn các bạn nhiều

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dạ vâng để cháu hỗ trợ bạn ý ạ
Đúng rồi bạn mình có đọc hết các bình luận trong tip này nhưng chưa làm được . Mong nhờ các bạn giúp đỡ nhất là bạn @hoanchien .Cảm ơn các bạn nhiều
Hệ thống để mount đc icon ra desktop gồm các file sau nhé bạn
1. Pecmd.ini
2.Muont app.cmd
3.win10x86.ini, win10x64.ini (nằm cùng file Pstart hay Pstart64.exe) là load đc ap ra desktop
link tải file: Tại đây
Bạn xem file và đưa vào đúng với win pe các file tương ứng của bạn là được (hoặc có thể sử dụng apps.iso của mình cho vào nhé

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

1. Pecmd.ini
2.Muont app.cmd
3.win10x86.ini, win10x64.ini (nằm cùng file Pstart hay Pstart64.exe) là load đc ap ra desktop
Bạn xem file và đưa vào đúng với win pe các file tương ứng của bạn là được (hoặc có thể sử dụng apps.iso của mình cho vào nhé
Cảm ơn cháu đã hổ trợ nhé, bác có thử load về thì hình như thiếu file x86.ini phải không cháu?

vanvang150788

Búa Gỗ Đôi

1. Pecmd.ini
2.Muont app.cmd
Cảm ơn bạn rất nhiều

Wilsons

Búa Đá
Xin chào
Tôi muốn thêm Regedit PE vào WIN10XPE để chỉnh sửa sổ đăng ký ngoại tuyến.

Công cụ này hoạt động trên hệ thống thực (WIN10/11) nhưng không hoạt động với WIN10XPE.

Với Sergei Strelec WINPE, nó hoạt động.

Có thể giải quyết vấn đề?

Wilsons

Búa Đá
Vấn đề đã được giải quyết!

Tôi đã cho "simplix", tác giả của Regedit PE, một Win10XPE để thử nghiệm.

Câu trả lời từ simplix:

Lý do khá đơn giản: bạn đang chạy chương trình 32 bit trên hệ thống 64 bit. Trong trường hợp này, hệ thống con WinPE 32 bit không hoạt động khá chính xác. Tôi đã cập nhật chương trình và bạn cần phiên bản 64 bit.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Các bác test phần mềm Remote này xem sao nhé

Open source virtual / remote desktop infrastructure for everyone!

Cảm ơn cháu nhé, bác test thử bản Portable 64 thấy khá tốt, kết nối nhanh và transfer files rất OK.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Các bạn thân mến, hôm qua tôi có test bản WIN10XPE mới nhất ngày 23/08/2023, từ lâu tôi đã chán nản với việc AnyDesk không có ID, lần này thì khác rồi các bạn, tôi dùng bản Win theo mục download ISO của tác giả, chọn bản 11Pro-22H2-1702 và chạy build. Kết quả: AnyDesk hiện ID ngon lành, phải login as admin thì mới có Audio. Phần cài đặt nếu để mặc định thì có Faststone capture ver 5.3 rất cũ nhưng nếu chọn thêm download Mega thì lại không có Faststone capture, chỉ có Faststone image viewer.

Tôi có thử với bản Pro For Workstations thì bị lỗi, trở lại với Pro thì tốt. Tôi cũng mượn Apps của @hoanchien để chạy thêm các soft khác thì DrWeb rất tốt.

Tôi sẽ up link bản mới nhất lên #1 sau nhé.

Note : tôi đã thêm link từ Github vào #1 rồi nhé.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm qua lúc đầu tôi build từ bản PRO thì tôi có chọn thêm Visual C++, sau đó chạy DRweb tốt, sáng nay build lại, tôi chỉ chọn mặc đinh, không làm thêm cái Mega download, chạy thử lại DrWeb thì nó không hiện ra giao diện. Về cái Faststone mới hơn thì tôi thấy nó nằm ở đây:

Tôi đang thử build lại như lựa chọn lúc đầu xem DRWeb có tốt lại hay không?

HÌnh dưới là hôm qua với bản build có chọn thêm C++

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi không ngờ là cái máy ảo nó trở chứng đó các bạn, với bản build theo mặc định, không cần C++ khi tôi tạo boot vào usb, test trên máy thật Legacy thì vẫn có DRWeb, trong khi đang tìm lỗi, tôi có thử vào trang sergeistrelec chấm name, chọn load về DrWeb cureit thì không mở link ra được, nó càng làm cho tôi tưởng bên đó họ chặn luôn không cho dùng nữa rồi.

Thiệt là tai hại quá, phải thử cả ảo và thật mới yên. Hôm qua tôi thử trên ảo trước thấy OK, hôm nay làm lại bản có C++ thì thử DrWeb không được nữa, tôi bị hành rồi các bạn.

Hình dưới này tôi boot với bản không cài C++ và trên máy desktop Legacy:

alaky

Rìu Sắt
Tôi không ngờ là cái máy ảo nó trở chứng đó các bạn, với bản build theo mặc định, không cần C++ khi tôi tạo boot vào usb, test trên máy thật Legacy thì vẫn có DRWeb, trong khi đang tìm lỗi, tôi có thử vào trang sergeistrelec chấm name, chọn load về DrWeb cureit thì không mở link ra được, nó càng làm cho tôi tưởng bên đó họ chặn luôn không cho dùng nữa rồi.

Thiệt là tai hại quá, phải thử cả ảo và thật mới yên. Hôm qua tôi thử trên ảo trước thấy OK, hôm nay làm lại bản có C++ thì thử DrWeb không được nữa, tôi bị hành rồi các bạn.

Hình dưới này tôi boot với bản không cài C++ và trên máy desktop Legacy:

Bác tải thử 1 trong 3 trang này xem ok không ạ :)
drweb.vn
drweb.ru

drweb.fr

P/S: Bác nào muốn test antirvirus có thể tham khảo các soft em tổng hợp tại link sau nhé ạ!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác tải thử 1 trong 3 trang này xem ok không ạ :)
drweb.vn
drweb.ru

drweb.fr

P/S: Bác nào muốn test antirvirus có thể tham khảo các soft em tổng hợp tại link sau nhé ạ!
3 trang cháu giới thiệu bác không tìm thấy file cureit.exe, ví dụ như hình dưới khi chọn nó từ trang sergeistrelec chấm name, vào mục Description\Antivirus

Ở hình trên sáng nay bác đang vào Win thì nó hiện như vậy, còn hôm trước đang thao tác trên WinPE thì nó không hiện. Cháu thử vào trang này load về và chạy trực tiếp trên Win xem có được không nhé. Hình bên bác trên Win đây:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi chép thử file cureit.exe load về từ page của strelec, cho vào WIN10XPE và test trên máy ảo thì nó chạy tốt đây các bạn:

Về việc link download không mở được từ browser Chrome trên XPE thì tôi xác nhận là sự thật, nếu tôi chép thử bản portable Cent Browser vào thì nó lại cho download từ sergeistrelec chấm name.

alaky

Rìu Sắt
Tôi chép thử file cureit.exe load về từ page của strelec, cho vào WIN10XPE và test trên máy ảo thì nó chạy tốt đây các bạn:

Về việc link download không mở được từ browser Chrome trên XPE thì tôi xác nhận là sự thật, nếu tôi chép thử bản portable Cent Browser vào thì nó lại cho download từ sergeistrelec chấm name.
cháu cũng hay tải file lỗi từ Microsoft Edge hoặc Chrome nếu Cốc Cốc có bảo mật liên kết ạ! 🙂