Thảo luận  Các bước căn bản để tạo Win10PE từ tools WinBuilder-WIN10XPE, mời các Pro vào góp ý thêm.

Hoang Duch2
Thân chào các bạn, hôm qua bạn @@sec0 có đề nghị tôi mở thêm một topic khác với chủ đề hướng dẫn cách tạo Win10XPE, tôi sẽ hướng dẫn lại các bước căn bản và vì ở ĐÂY có các Pro đã chia sẻ trước đó rồi, nên nếu bạn nào có thêm thắc mắc thì có thể vào lại các cmt trước đó để tìm hiểu thêm và hy vọng @lvt491, @Le Duc 287, @trungminh có thời gian rỗi để hổ trợ các bạn.

Update ngày 02/02/2023 Link bản mới nhất Win10XPE Project -2023-02-01,
các bạn load về, sau đó chạy giải nén file 001 là có luôn nguyên folder:

https://www.tenforums.com/software-apps/182581-win10xpe-build-your-own-rescue-media-2-a.html

Hoặc ở đây:

https://github.com/ChrisRfr/Win10XPE/releases/tag/Win10XPE_2023-08-23

Download Source code zip file từ link của github.com, sau đó giải nén 001 là có nguyên folder.

Link bản XPE ngày 16/01/2021:

http://win10se.cwcodes.net/Compressed/index.php

Khi click vào link nó sẽ hiện ra như hình:

Ở hình trên, các bạn click vào Win10XPE, load về và giải nén, đây là bản mới nhất ngày 16/01/2021, các bạn cũng thấy các bản Windows mà nó hổ trợ như trong phần đóng khung hình chữ nhật bên dưới, tôi làm với bản Win 2004 và cũng tạm đầy đủ .

Sau khi giải nén ta có folder và files như hình, lưu ý tôi chép vào partition khác trên ổ cứng, không chép vào C: nhe các bạn:

Các bạn lưu ý cmt của @trungminh như hình dưới đây nhé:

Right-click vào Win10XPE.exe, run as admin ở hình trên ta có giao diện sau:

Từ chổ mũi tên, click vào đó và chọn load về bản Windows phù hợp ở giao diện dưới này, chọn bản nào thì các bạn xem lại ở hình đầu tiênở bên trên, phần đóng khung hình chữ nhật lớn bên tay phải của hình:

Riêng tôi thì tôi chọn bản Win2004 như hình dưới đây:

Sau khi load bản WIN2004 về tôi cũng giải nén vào part J: như hình dưới:

Vào lại giao diện Win Builder XPE:

Click vào chổ mũi tên tìm tới folder chứa Win2004 đã giải nén trước đó, ta có hình sau:

Tôi sẽ ngưng cmt ở đây, mời các bạn xem cmt kế tiếp....

Các bạn vui lòng kéo xuống dưới, xem tiếp từ cmt #9 trở đi, tôi vừa thực hành, vừa chụp hình cho thực tế nên không post hết 1 lần vào đây được. Cảm ơn các bạn đã theo dõi.

Update: Có một bài viết của @trungminh rất chi tiết và vô cùng hữu ích cho các bạn từ link dưới đây, mời các bạn vào tham khảo nhé:

Update ngày 16/04/2021: các bạn xem thêm nội dung bổ sung về cách add NFW x3 tại cmt #2 nhé.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có thử build rồi bạn ơi. Nó cho build win11 22621.1 rồi. Build win 11 thì có google chorme không có tiếng, anydesk không kết nối, với lại dung lượng khoảng gần 670MB. Các phần mềm khác thì hoạt động bình thường
Cảm ơn cháu đã chia sẻ thông tin, như vậy nó cũng giống bản mới nhất của ChrisR, nếu không thấy cmt này của cháu thì bác lại lọ mọ đi build và rồi thất vọng tràn trề với vụ GG Chrome và Anydesk. Giờ ai mà chia sẻ được cách build từ XPE không bị lỗi 2 cái này thì bác mới thực hành tiếp.

Conthuongbome

Rìu Sắt Đôi
Cảm ơn cháu đã chia sẻ thông tin, như vậy nó cũng giống bản mới nhất của ChrisR, nếu không thấy cmt này của cháu thì bác lại lọ mọ đi build và rồi thất vọng tràn trề với vụ GG Chrome và Anydesk. Giờ ai mà chia sẻ được cách build từ XPE không bị lỗi 2 cái này thì bác mới thực hành tiếp.
Bác test xpe mới ko có loa trong chrom,nhưng có loa khi mở nhạc bằng phần mềm như potplayer,mpc v.vv ko ah.em Build cũng vậy mặc dù đã nhân driver loa nhưng mở nhac hay lướt web chrome đều ko loa chưa test firefox

Le Duc 287

Rìu Vàng
Vè phần loa đã ghi trong phần Readme là phải chuyển sang admin mới có.đã Test đúng như tac giả nói
Mk build thử sang admin có load trên chrome. Hơi bất tiện vì pải sang admin mới có loa. Và càng hỗ trợ bản w11 mới nhất thì dung lượng file .wim càng lớn

Conthuongbome

Rìu Sắt Đôi
Mk build thử sang admin có load trên chrome. Hơi bất tiện vì pải sang admin mới có loa. Và càng hỗ trợ bản w11 mới nhất thì dung lượng file .wim càng lớn

22h2 nó quá mới mẻ nên khó lòng biết hết sự thay đổi của sếp mic.Hiên tại các cao thủ vẫn chưa có giải pháp loa trên user.Việc build ver mới càng lớn là đúng rồi.vì bộ cài mới càng lớn thì pe càng lớn.Hơn nữa các tác giả cũng ko có thời gian lọc để bỏ file ko cần thiết.File mình Build khoảng 300m .còn của bạn buil bao mhieeu

Le Duc 287

Rìu Vàng
22h2 nó quá mới mẻ nên khó lòng biết hết sự thay đổi của sếp mic.Hiên tại các cao thủ vẫn chưa có giải pháp loa trên user.Việc build ver mới càng lớn là đúng rồi.vì bộ cài mới càng lớn thì pe càng lớn.Hơn nữa các tác giả cũng ko có thời gian lọc để bỏ file ko cần thiết.File mình Build khoảng 300m .còn của bạn buil bao mhieeu
mk build chạy full chạy như win để nghịch nên dung lươngj lớn hơn nhiều gần như ko thêm apps. so với bản win 11 (22000.318) thì đã tăng gần 200mb rồi. nói chung sài hdd box ko lo về dung lượng lắm.

trungminh

Rìu Vàng Đôi
mk build chạy full chạy như win để nghịch nên dung lươngj lớn hơn nhiều gần như ko thêm apps. so với bản win 11 (22000.318) thì đã tăng gần 200mb rồi. nói chung sài hdd box ko lo về dung lượng lắm.
Build với bản win 11 22000.318 thì chạy tương đối ổn. Nhưng có 1 số soft không chạy được như anydesk và 1 số soft cũ. Dung lượng khoảng 640mb nếu lọc bớt cũng khoảng 600mb

Wilsons

Búa Đá
Chúc mọi người một ngày tốt lành.
Tôi 14 tuổi và đến từ Đức.
Tôi rất vui vì tôi đã tìm thấy diễn đàn này với các chuyên gia.
Tôi đã tạo WINXPE và muốn tiếp tục sử dụng phần mềm của mình trên Y: và chỉ tích hợp gói trình điều khiển từ MC (không có ứng dụng). Tôi đã cố gắng trong một thời gian dài nhưng
các trình điều khiển VGA không thể được cài đặt.

Với hướng dẫn từ trungminh, việc cài đặt driver VGA hoạt động với một vấn đề nhỏ.

Tôi đang thử nghiệm với VirtualBox và trên máy thực.

Có ai trong số họ có thể giúp tôi không?
Tôi sẽ rất biết ơn và hạnh phúc nếu nó hoạt động.
Tôi hy vọng người dịch làm việc và bạn có thể hiểu tôi.

Sửa lần cuối:

Sakutaza

Rìu Sắt
Chúc mọi người một ngày tốt lành.
Tôi 14 tuổi và đến từ Đức.
Tôi rất vui vì tôi đã tìm thấy diễn đàn này với các chuyên gia.
Tôi đã tạo WINXPE và muốn tiếp tục sử dụng phần mềm của mình trên Y: và chỉ tích hợp gói trình điều khiển từ MC (không có ứng dụng). Tôi đã cố gắng trong một thời gian dài nhưng
các trình điều khiển VGA không thể được cài đặt.

Xem phần đính kèm 39068Xem phần đính kèm 39069

Với hướng dẫn từ trungminh, việc cài đặt driver VGA hoạt động với một vấn đề nhỏ.

Xem phần đính kèm 39070
Xem phần đính kèm 39071
Xem phần đính kèm 39072

Tôi đang thử nghiệm với VirtualBox và trên máy thực.

Có ai trong số họ có thể giúp tôi không?
Tôi sẽ rất biết ơn và hạnh phúc nếu nó hoạt động.
Tôi hy vọng người dịch làm việc và bạn có thể hiểu tôi.
Thử tạo file.cmd rồi chạy
Code:
@echo off
Reg.exe add "HKLM\SYSTEM\Setup" /v "SystemSetupInProgress" /t REG_DWORD /d "1" /f
X:\Windows\System32\cmd.exe X:\Windows\system32\hdwwiz.exe /c pnputil.exe -i -a X:\Windows\inf\display.inf
Reg.exe add "HKLM\SYSTEM\Setup" /v "SystemSetupInProgress" /t REG_DWORD /d "0" /f
pecmd.exe kill explorer
exit

Wilsons

Búa Đá
Xin lỗi,
Tôi là người mới bắt đầu và cho đến nay tôi chỉ làm theo hướng dẫn từ: https://vn-z.vn/threads/tim-hieu-them-mot-so-usb-boot-khac-moi-ban-dong -gop- y-kien.23022 / trang-17. Bạn có thể cho mình biết cách tích hợp gói driver MCBoot chỉ với? Tôi có phải sử dụng apps.iso như trong hình 1 và 2 hay tôi phải giải nén gói trình điều khiển từ apps.iso trong Y:? Xin hãy chịu đựng sự thiếu hiểu biết của tôi.

Sakutaza

Rìu Sắt
Xin lỗi,
Tôi là người mới bắt đầu và cho đến nay tôi chỉ làm theo hướng dẫn từ: https://vn-z.vn/threads/tim-hieu-them-mot-so-usb-boot-khac-moi-ban-dong -gop- y-kien.23022 / trang-17. Bạn có thể cho mình biết cách tích hợp gói driver MCBoot chỉ với? Tôi có phải sử dụng apps.iso như trong hình 1 và 2 hay tôi phải giải nén gói trình điều khiển từ apps.iso trong Y:? Xin hãy chịu đựng sự thiếu hiểu biết của tôi.
Tôi không sử dụng MC_boot nên chưa rõ đường dẫn của thư mục Driver trong file Apps.iso
bạn gửi đường dân thư mục Driver đó trong WinPE tôi sẽ chỉ cách

Sakutaza

Rìu Sắt
file ISO sau khi giải nén là thư mục program như ảnh dưới

Xem phần đính kèm 39086

Bở xung phần khuất bị thiếu bên trên

Xem phần đính kèm 39087
Nếu bác dùng hđh trên C:\ là Win10 thì khi chạy file Mcfile.cmd nó sẽ tự mở các file Apps.iso & drivers.iso tùy vào câu lệnh nó sẽ lệnh cho pecmd.exe load các file.ini mà show các icon apps hay cài driver tự động