Bộ cài đặt Windows 10 LTSC 2019 by Anhdv V3: Ổn định - bảo mật - mượt mà | Page 11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Bộ cài đặt Windows 10 LTSC 2019 by Anhdv V3: Ổn định - bảo mật - mượt mà

quadensatgai

Rìu Sắt
Hôm nay mới cài lại cho con máy i3 đời 6 cùi. Cảm nhận ban đầu là ngon hơn dùng bản ltsb hay bản win 10 home. Máy không cài được win 7 nên đành sài bản này.
Cảm ơn tác giả.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @@sec0 và cháu @anhdv, sáng giờ tôi ngồi làm backup nhiều lần để so sánh giữa Macrium và Terabyte, định trình bày lại với bạn và cháu nhưng rồi tôi lại thôi, nói mãi sợ bị phán nói nhiều nên tôi làm thử Restore xem sao:

Hình dưới này cho thấy tôi làm cùng lúc 2 parts: EFI và Win7-Ultimate với 2 softs. Với bản size lớn nhất là số 3, bản này tôi chọn thêm phần backup unsused sector như bạn @@sec0 thì nó ra size lớn như vậy, trước giờ làm backup với Terabyte, tôi không hề chọn mục này, mục đích của nó là gì vậy bạn @@sec0?

Nhìn hình trên chắc các bạn cũng đoán ra kết quả: số 1 là High compression từ Mac và số 2 là Speed A từ Terabyte, làm cái này theo ý kiến của @anhdv. Nếu có chọn Medium compression, bản số 5 thì size của nó vẫn nhỏ hơn size bản số 2. Vậy thì Mac hơn Terabyte speed A ở vụ size rồi.

Qua tới lựa chọn là Speed-E, bản số 4 thì Terabyte lại hơn Mac ở vụ size số 1 và số 5.

Thế nhưng cái tôi thất vọng về Mac là khi chạy Restore cho ổ cứng của tôi, các bạn biết tôi cài rất nhiều Win trên ở cứng và chỉ có duy nhất một part EFI, tuy vậy mỗi khi làm backup cho bất cứ bản Win nào, tôi cũng đều kèm theo part EFI, phòng hờ khi có sự cố thì mình có mà dùng lại và tôi cũng nghĩ nó cũng giống Terabyte khi chạy restore, nó sẽ cho mình chọn từng phần. Tôi không thấy có phần lựa chọn đó khi chạy restore, hay tôi làm chưa đúng vậy các bạn, nó làm toàn bộ bản backup vào pv tôi chọn, nếu tôi để yên cho nó làm thì có gây ra phiền phức gì cho máy tính không? Tôi không làm từ Mac nữa mà chọn qua Terabyte, nó như hình:

Tôi được chọn part cần thiết như hình trên và thời gian kết thúc restore như sau:

Với ổ cứng chỉ có một bản Win thì lựa chọn từ Macrium như bạn @@sec0 là đúng, còn với ổ cứng nhiều bản Win của tôi thì phải chọn chính xác phân vùng chứa bản đó thôi đúng không các bạn?

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Nhờ các bác thông não mới biết và dùng được phần mềm Macrium Reflect để Backup hệ thống. Cảm nhận ban đầu là rất ổn, dùng khá dễ dàng và tuyệt vời hơn là phần mềm này có phần sửa lỗi boot cho ổ C vừa restore. Cái này chạt tốt cho bản windows chạy trên UEFI/GPT.
Cảm ơn các bác @sec0, Hoang Duch2 và anh@dv nhé.
.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Terabyter khi backup unused sector , để có thể dễ dàng recovery sang máy khác ( phòng hờ phân mảnh thôi bác )
Còn Macrium nó recovery đè tất cả các part đã backup do đó bác cứ mặc xác nó recovery mà ko sợ phải lòi ra 1 part mới

Cảm ơn bạn đã giải thích, nếu chọn backup unsused sector từ Terabyte mà size bản backup từ 11GB trở thành 23GB thì tôi chịu thua, hà tiện được GB nào tốt cho ổ di động đó, có quá nhiều thứ để save lại nên tôi rất cần nhiều chổ trống.
Còn về cái Mac thì tôi chưa dám thử kiểu bạn nói, tôi đã làm lại bản Mac khác rồi, chỉ có Windows thôi và thử restore lại thì time nó nhiều hơn bên Terabyte một chút xíu thôi như cái hình này:

Hình làm thêm một bản Mac chỉ có Win:

Bạn @@sec0 chắc bỏ sót cmt tôi xin bạn cái Macrium chạy trực tiếp từ Windows bên bạn đó, bạn cho tôi xin nhé. Cảm ơn bạn rất nhiều.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn bạn đã giải thích, nếu chọn backup unsused sector từ Terabyte mà size bản backup từ 11GB trở thành 23GB thì tôi chịu thua, hà tiện được GB nào tốt cho ổ di động đó, có quá nhiều thứ để save lại nên tôi rất cần nhiều chổ trống.
Còn về cái Mac thì tôi chưa dám thử kiểu bạn nói, tôi đã làm lại bản Mac khác rồi, chỉ có Windows thôi và thử restore lại thì time nó nhiều hơn bên Terabyte một chút xíu thôi như cái hình này:

Hình làm thêm một bản Mac chỉ có Win:

Bạn @@sec0 chắc bỏ sót cmt tôi xin bạn cái Macrium chạy trực tiếp từ Windows bên bạn đó, bạn cho tôi xin nhé. Cảm ơn bạn rất nhiều.
Macrium bản portable khi backup nó báo lỗi , do đó tôi phải setup nó backup mới ko lỗi . Mà bản setup thì phải dùng thuốc cho bản pro ( thuốc này tôi ngại ko dám up sợ người dùng bị AV chặn rồi bảo là có virus ) . Còn bản trail thì bác có thể tải từ trang chủ .
Nếu bác ko ngại loại trừ quét cho cái thuốt thì link tải từ các trang tổng hợp tôi post hôm nọ đó bác .

Và đúng là cmt bác hỏi tôi ko thấy là thật sự

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Macrium bản portable khi backup nó báo lỗi , do đó tôi phải setup nó backup mới ko lỗi . Mà bản setup thì phải dùng thuốc cho bản pro ( thuốc này tôi ngại ko dám up sợ người dùng bị AV chặn rồi bảo là có virus ) . Còn bản trail thì bác có thể tải từ trang chủ .
Nếu bác ko ngại loại trừ quét cho cái thuốt thì link tải từ các trang tổng hợp tôi post hôm nọ đó bác .

Và đúng là cmt bác hỏi tôi ko thấy là thật sự

Cảm ơn bạn đã hổ trợ, nếu phải loại trừ thì tôi cũng hơi nhát, thôi đành dùng từ WinPE cho yên thân già. Hy vọng một ngày nào đó bạn sẽ có soft ngon lành cho bà con nhờ.

anhdv

Rìu Chiến
Cảm ơn bạn đã hổ trợ, nếu phải loại trừ thì tôi cũng hơi nhát, thôi đành dùng từ WinPE cho yên thân già. Hy vọng một ngày nào đó bạn sẽ có soft ngon lành cho bà con nhờ.
Cái Terabytes nó có ưu thế rất lớn về gọn nhẹ và Portable so với Macirum kia đó Bác. Xét về máy có 1 windows thì Macirum sẽ dễ dùng và đơn giản, gần như hiếm khi gặp lỗi phát sinh. Cái Terabytes nó có quá nhiều tuỳ chọn nên với người rành thì rất tiện, còn lại thì thấy nó phức tạp và đôi khi bị lỗi ạ.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cái Terabytes nó có ưu thế rất lớn về gọn nhẹ và Portable so với Macirum kia đó Bác. Xét về máy có 1 windows thì Macirum sẽ dễ dùng và đơn giản, gần như hiếm khi gặp lỗi phát sinh. Cái Terabytes nó có quá nhiều tuỳ chọn nên với người rành thì rất tiện, còn lại thì thấy nó phức tạp và đôi khi bị lỗi ạ.
@anhdv bạn hãy thử lại terabyte version mới đi , bạn sẽ thấy nó backup nhanh hơn Macrium 1 chút như bác HoangDuch2 nói đó bạn , đừng chọn backup các sector ko dùng thì nó nhanh hơn macrium gần 1 phút
Về khoản recovery giữa 2 soft thì chưa test

Sửa lần cuối:

anhdv

Rìu Chiến
@anhdv bạn hãy thử lại terabyte version mới đi , bạn sẽ thấy nó backup nhanh hơn Macrium 1 chút như bác HoangDuch2 nói đó bạn , đừng chọn backup các sector ko dùng thì nó nhanh hơn macrium gần 1 phút
Về khoản recovery giữa 2 soft thì chưa test
Dạ vâng, cháu cám ơn Bác ạ.