Bộ cài đặt Windows 10 LTSC 2019 by Anhdv V3: Ổn định - bảo mật - mượt mà | Page 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Bộ cài đặt Windows 10 LTSC 2019 by Anhdv V3: Ổn định - bảo mật - mượt mà

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Tôi vẫn hay dùng Terabyte Image, hồi trước dùng Acronis, sau này có Terabyte nhanh, gọn nhẹ nên dùng nó thường xuyên đó bạn. Bạn thử xem sao nhé.
Cảm ơn bác. Trước tôi có dùng thử Terabyte rồi. Tuy nhiên vài lần dùng Terabyte trên ổ cứng SSD (GPT/UEFI) thì thấy lỗi. Thành ra hơi ngại chứ trên ổ HDD thì OK. Ổ cứng SSD hơi rắc rối, dùng AOMEI PARTITION trên nó có khi lỗi mất sạch dữ liệu không thể phục hồi. Vì thế phải chọn giải pháp nào tin tưởng trước. Lâu lâu mới lên diễn đàn. Kính chào bác.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cảm ơn bác. Trước tôi có dùng thử Terabyte rồi. Tuy nhiên vài lần dùng Terabyte trên ổ cứng SSD (GPT/UEFI) thì thấy lỗi. Thành ra hơi ngại chứ trên ổ HDD thì OK. Ổ cứng SSD hơi rắc rối, dùng AOMEI PARTITION trên nó có khi lỗi mất sạch dữ liệu không thể phục hồi. Vì thế phải chọn giải pháp nào tin tưởng trước. Lâu lâu mới lên diễn đàn. Kính chào bác.
Riêng AOMEI PARTITION thì khuyên không nên dùng vì khả năng quản lý partition table kém.

dungltcd

Lạt Ma
Không dùng nhưng cảm ơn bạn đã chia sẻ. Tiện thể mình xin hỏi bạn ĐV Anh là bản win PE của bạn sao khi dùng phần mềm Acronic True Imager 2020 không ổn mấy so với bản Acronic True Imager 2014 vậy nhỉ? Chẳng hạn khi phục hồi (Recover) có khi bị lỗi, còn bản 2014 thì OK. Mến chào bạn.
Cái Acronis(ATI) hay có kiểu dùng Build mới để restore file Backup của Build cũ thì thường bị lỗi, Ngoài ra ông Acronis có một điểm nhiều người không thích nữa là dung lượng file cài đặt lớn quá(800MB), Bản ATI 2021 thấy nhiều người khen hơn.
Macrium Reflect thấy vẫn cân bằng nhất từ tốc độ, độ nén và ổn định.

Riêng AOMEI PARTITION thì khuyên không nên dùng vì khả năng quản lý partition table kém.
Em dùng toàn cái cơ bản nên dùng luôn DiskPart cho nhanh.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Chào bạn, thật là tiếc vì tôi không có SSD để test, tôi chỉ sử dụng HDD, dưới đây là hình kết quả size của cùng một bản Win 7 sau khi backup với Macrium và Terabyte, tôi lại ỷ y không chụp hình thời gian từ Macrium, nó là trên 8 phút. Bạn thấy size của bên Terabyte nhỏ hơn bên Macrium cho nên nó chạy nhanh hơn. Tôi cũng không ngờ là Terabyte lại bị lỗi trên SSD đó bạn, nếu không thì tôi vẫn chọn Terabyte làm công cụ chính cho backup và restore:

anhdv

Rìu Chiến
Cá nhân mình trước dùng Terabyte khá nhiều kể cả trên ssd nhưng chưa gặp lỗi như bạn. SSD và HDD thì nếu lỗi thì sẽ bị như nhau thôi. Bởi vì Restore file backup cũng chỉ là quá trình đọc dữ liệu từ nguồn và ghi vào ổ đĩa đích không hơn. Độ ổn định thì mình thấy Terabytes nó không vấn đề gì đâu bạn. Còn về phân vùng ổ cứng thì Partition Wizard theo mình vẫn là ổn định nhất. Bao giờ mình cũng ưu tiên dùng nó so với các tool khác. Mình có thói quen là làm lần lượt thao tác, chứ không kiểu thao tác liên tục rồi mới Apply liền lúc nhiều bước.

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Cá nhân mình trước dùng Terabyte khá nhiều kể cả trên ssd nhưng chưa gặp lỗi như bạn. SSD và HDD thì nếu lỗi thì sẽ bị như nhau thôi. Bởi vì Restore file backup cũng chỉ là quá trình đọc dữ liệu từ nguồn và ghi vào ổ đĩa đích không hơn. Độ ổn định thì mình thấy Terabytes nó không vấn đề gì đâu bạn. Còn về phân vùng ổ cứng thì Partition Wizard theo mình vẫn là ổn định nhất. Bao giờ mình cũng ưu tiên dùng nó so với các tool khác. Mình có thói quen là làm lần lượt thao tác, chứ không kiểu thao tác liên tục rồi mới Apply liền lúc nhiều bước.
Chào bạn. Phần lỗi tôi mắc phải chủ yếu là phần Restore file đã backup trước đó. Còn về phân vùng ổ cứng thì thấy MiniTool Partition Wizard là rất ổn và nên thực hiện từng thao tác như bạn nói.
Mình rất ấn tượng với bạn qua công cụ WinPE của bạn làm. Phải nói rất tuyệt vời. Chỉ có 1 băn khoăn là các bản win 10 PE sau nay của bạn thì khi dùng Boot trên các dòng máy cũ (chạy Mainboard Asus H61, ...) thì không được và nếu đưa USB có phần dữ liệu phân vùng riêng (DATA) vào PC chạy windows 7 thì không thấy xuất hiện các file lưu trên phần DATA của USB mặc dù từ bên ngoài vẫn thấy dữ liệu của phần này. Mình khắc phục bằng cách dùng bản win 8PE cũ của bạn thì vẫn tốt như thường. Cảm ơn bạn. Chúc bạn nhiều sức khoẻ và tiếp tục có nhiều đóng góp cho sự phát triển CNTT Việt Nam. Trân trọng.

dungtam25

Búa Gỗ
Mình tải về và đã dung rufus tạo usb cài.
Khi cài thì thấy nhiều bản win quá. Tổng cộng là 7 bản.
Không biết cài bản nào, bởi mình chỉ muốn cài bản LTSC V3 No soft của bác Anhdv thôi.
Có bác nào cài xong chỉ cho mình bản nào để mình cài.
Cám ơn căc bác
Cám ơn bác Anhdv. mình đã tải về mình thay cho bản V2 đang dùng.
@ Mình có nhắn tin cho bác nhờ bác giúp hộ. Mong tin

Cám ơn bác anhdv đã quan tâm và trả lời.
Mình xin lổi vì đã cắm nhầm usb. Hôm nay cắm đúng USB bản V3 No soft của bác share. Quá thích bản này
Chúc bác vui khoẻ.
Chúc bác cùng gia đình một năm mới an khang thịnh vượng
Thán chào

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chào bạn. Phần lỗi tôi mắc phải chủ yếu là phần Restore file đã backup trước đó. Còn về phân vùng ổ cứng thì thấy MiniTool Partition Wizard là rất ổn và nên thực hiện từng thao tác như bạn nói.
Mình rất ấn tượng với bạn qua công cụ WinPE của bạn làm. Phải nói rất tuyệt vời. Chỉ có 1 băn khoăn là các bản win 10 PE sau nay của bạn thì khi dùng Boot trên các dòng máy cũ (chạy Mainboard Asus H61, ...) thì không được và nếu đưa USB có phần dữ liệu phân vùng riêng (DATA) vào PC chạy windows 7 thì không thấy xuất hiện các file lưu trên phần DATA của USB mặc dù từ bên ngoài vẫn thấy dữ liệu của phần này. Mình khắc phục bằng cách dùng bản win 8PE cũ của bạn thì vẫn tốt như thường. Cảm ơn bạn. Chúc bạn nhiều sức khoẻ và tiếp tục có nhiều đóng góp cho sự phát triển CNTT Việt Nam. Trân trọng.
Bạn nói main H61 là cũ thì máy tôi thuộc loại bảo tàng G41 đó , nhưng boot vẫn bình thường ko bị lỗi gì hết .
G41 RAM3 nó ko có USB boot UEFI nhưng có DVD/CD boot EFI vì vậy muốn cài win chạy SSD or HDD GPT thì phải boot từ ổ quang .
Còn về backup Image " terabyter " thì tôi chưa bị lỗi bao giờ , tôi vẫn recovery thường do hay vọc phần mềm và KHOÁI UP version WINDOWS .
Các loại tool backup win hiện nay tôi nhận xét cá nhân ACRONIS thì tôi loại khỏi danh sách cá nhân lâu rồi , cho dù ngày trước nó là thần tượng
Terabyter và macrium là 2 loại ngon nhất theo tôi đánh giá , macrium nén nhanh hơn terabyter 1 chút , dung lượng cũng nhỏ hơn 1 chút , tính an toàn thì 2 thằng như nhau vì tôi chưa bị lỗi khi recovery .
Còn 1 tool cũng rất dáng dùng đó là R-tool , nhưng thằng R-tool này khi recovery thì nó lại del sạch 1 ổ cứng , do đó nếu SDD chỉ cài win thì dùng R-tool cũng rất OK
Còn nhiều loại soft backup khác tôi có test qua nhưng đánh giá ko cao ví AOMEI và mini tool

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn nói main H61 là cũ thì máy tôi thuộc loại bảo tàng G41 đó , nhưng boot vẫn bình thường ko bị lỗi gì hết .
G41 RAM3 nó ko có USB boot UEFI nhưng có DVD/CD boot EFI vì vậy muốn cài win chạy SSD or HDD GPT thì phải boot từ ổ quang .
Còn về backup Image " terabyter " thì tôi chưa bị lỗi bao giờ , tôi vẫn recovery thường do hay vọc phần mềm và KHOÁI UP version WINDOWS .
Các loại tool backup win hiện nay tôi nhận xét cá nhân ACRONIS thì tôi loại khỏi danh sách cá nhân lâu rồi , cho dù ngày trước nó là thần tượng
Terabyter và macrium là 2 loại ngon nhất theo tôi đánh giá , macrium nén nhanh hơn terabyter 1 chút , dung lượng cũng nhỏ hơn 1 chút , tính an toàn thì 2 thằng như nhau vì tôi chưa bị lỗi khi recovery .
Còn 1 tool cũng rất dáng dùng đó là R-tool , nhưng thằng R-tool này khi recovery thì nó lại del sạch 1 ổ cứng , do đó nếu SDD chỉ cài win thì dùng R-tool cũng rất OK
Còn nhiều loại soft backup khác tôi có test qua nhưng đánh giá ko cao ví AOMEI và mini tool

Bạn @@sec0, hôm qua tôi có làm thêm backup cho một bản Win7 Pro nữa đó bạn, dùng cả Macrium và Terabyte thì kết quả cũng giống như bản Win 7 trước đó tôi đã gửi hình, Terabyte nhanh hơn, nhẹ hơn Macrium, tôi có chụp hình đầy đủ nhưng hôm qua tính post thì lại sợ các bạn nói tôi lằng nhằng nên ngần ngại chưa post. Hôm nay thấy ý kiến của bạn như vậy để tôi đi tìm lại hình rồi gửi lên sau nhé.

Update: hình đây các bạn:

_ Macrium, tôi chọn back up part EFI và Win 7Pro:

_ Terabyte cũng chọn 2 parts giống như trên:

Size của cả hai từ folder:

Hôm nào có thời gian tôi sẽ test tiếp về Restore của cả hai loại xem sao nhe các bạn.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn @@sec0, hôm qua tôi có làm thêm backup cho một bản Win7 Pro nữa đó bạn, dùng cả Macrium và Terabyte thì kết quả cũng giống như bản Win 7 trước đó tôi đã gửi hình, Terabyte nhanh hơn, nhẹ hơn Macrium, tôi có chụp hình đầy đủ nhưng hôm qua tính post thì lại sợ các bạn nói tôi lằng nhằng nên ngần ngại chưa post. Hôm nay thấy ý kiến của bạn như vậy để tôi đi tìm lại hình rồi gửi lên sau nhé.

Update: hình đây các bạn:

_ Macrium, tôi chọn back up part EFI và Win 7Pro:

_ Terabyte cũng chọn 2 parts giống như trên:

Size của cả hai từ folder:

Hôm nào có thời gian tôi sẽ test tiếp về Restore của cả hai loại xem sao nhe các bạn.
Tôi có test 2 soft cho nó backup cùng 1 HDH windows10 ngay trên HDH chính . ko có backup trong winpe .
Tiện thể qua cmt này của bác tôi sẽ làm lại 1 lần nữa và chụp lại ảnh xem sao . Sau khi xong tôi sẽ post ảnh để các bác xem qua

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đây các bác tôi vừa test xong 2 loại backup . Terabyter và Macrium cho cùng 1 HDH như nhau trên 2 ứng dụng đây , ko biết là trên máy của bác Duch2 nó như thế nào chứ máy tôi thì Macrium ưu việt hơn terabyter 1 chút . so về độ nén và cả time

MACRIUM trước nha các bác

Macrium hoàn thành sau 5 phút và dung lượng bé hơn terabyet 1 chút
========================================

Giờ đến terabyter nè các bác
Các bác nhìn ảnh cái terabyter ko nhanh như Macrium

Terabyter hoàn thành sau 8 phút và dung lượng lớn hơn 1 chút
@ 2 ứng dụng chạy ngay trên nền windows chính

Attachments

29.1 KB · Lượt xem: 2
Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đây các bác tôi vừa test xong 2 loại backup . Terabyter và Macrium cho cùng 1 HDH như nhau trên 2 ứng dụng đây , ko biết là trên máy của bác Duch2 nó như thế nào chứ máy tôi thì Macrium ưu việt hơn terabyter 1 chút . so về độ nén và cả time

Cảm ơn bạn nhé, tôi làm back up chạy từ WinPE và backup ổ C cùng với part EFI vào partition trên cùng một ổ đĩa đó bạn, của bạn tôi thấy từ Disk 1 sang Disk 0, của tôi trên cùng một ổ dĩa nên nó chạy chậm hơn? Ở bên Macrium thì tôi chọn High compress và bên Terabyte thì tôi chọn Enhanced Speed- E, không chọn A như bạn, có lẽ chổ này làm cho size của bản backup từ Terabyte nhỏ hơn bên Macrium đó bạn. Bạn chọn lại thử từ Speed-E xem có phải nó ra kết quả giống bên tôi hay không nhé.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn bạn nhé, tôi làm back up chạy từ WinPE và backup ổ C cùng với part EFI vào partition trên cùng một ổ đĩa đó bạn, của bạn tôi thấy từ Disk 1 sang Disk 0, của tôi trên cùng một ổ dĩa nên nó chạy chậm hơn? Ở bên Macrium thì tôi chọn High compress và bên Terabyte thì tôi chọn Enhanced Speed- E, không chọn A như bạn, có lẽ chổ này làm cho size của bản backup từ Terabyte nhỏ hơn bên Macrium đó bạn.
Tôi backup cùng 1 HDH nhưng lưu trữ sang DISK khác , vì HDH cài cắm trên SSD
Vì khi chọn nén cao thì time nó sẽ tăng , mà dung lượng nhỏ đi 1 vài GB thì cũng ko đáng kể do đó tôi để chế độ nén là A hết cho 2 ứng dụng .
Đúng là backup lưu trên cùng 1 disk sẽ hạn chế hơn là từ disk này sang disk khác

anhdv

Rìu Chiến
Cám ơn bạn,
Bộ WinPE mới của mình vẫn có 8PE32 và đặc biệt 8Pe lite dành cho máy cấu hình yếu cỡ 512MB Ram mà. Ở bản 2021 mình đang hoàn thiện thì 10pe64 sẽ cực kỳ nhẹ và nhanh so với phiên bản 2020.

anhdv

Rìu Chiến
Cám ơn bác anhdv đã quan tâm và trả lời.
Mình xin lổi vì đã cắm nhầm usb. Hôm nay cắm đúng USB bản V3 No soft của bác share. Quá thích bản này
Chúc bác vui khoẻ.
Chúc bác cùng gia đình một năm mới an khang thịnh vượng
Thán chào
Cảm ơn bạn. Chúc Bạn và gia đình năm mới an lành, sức khoẻ và thành công.

anhdv

Rìu Chiến

Cháu cám ơn Bác,
Mấy năm nay cháu đã chuyển sang Macrium Reflect vì sự đơn giản, ổn định. Khi resore ít khi gặp vấn đề kích thước phân vùng to nhỏ như Terabytes. Ngoài ra, Macirum Reflect còn có cái Fix Boot cực kỳ mạnh nữa ạ.

anhdv

Rìu Chiến
Cảm ơn bạn nhé, tôi làm back up chạy từ WinPE và backup ổ C cùng với part EFI vào partition trên cùng một ổ đĩa đó bạn, của bạn tôi thấy từ Disk 1 sang Disk 0, của tôi trên cùng một ổ dĩa nên nó chạy chậm hơn? Ở bên Macrium thì tôi chọn High compress và bên Terabyte thì tôi chọn Enhanced Speed- E, không chọn A như bạn, có lẽ chổ này làm cho size của bản backup từ Terabyte nhỏ hơn bên Macrium đó bạn. Bạn chọn lại thử từ Speed-E xem có phải nó ra kết quả giống bên tôi hay không nhé.
Bác thiết lập thông số hiện tại cho 2 phần mềm đang có sự ngược nhau đó Bác. Bên Macrium thì đang để thiên về Nén mạnh nên kết quả nó chậm hơn Terabytes là có thể do cái này. Để Test trong cùng điều kiện thì bên Terabytes Bác để là Size A-b-c-d gì đó thì sẽ tương đồng ạ. Tức hiện đang Speed-E là ưu tiên tốc độ.

loy88

Gà con
Nhắc tới Anhdv, chắc nhiều bạn sẽ nhớ đến bộ Anhdv Boot đã đồng hành cùng các bạn trong nhiều năm qua. Hôm nay, mình chia sẻ với các bạn bộ cài Windows 10 LTSC 2019 by Anhdv V2.

Windows 10 LTSC 2019 là gì?
  • LTSC (Long Term Servicing Channel): là kênh hỗ trợ lâu dài bởi Microsoft (đến 2029).
  • Win 10 LTSC 2019 sẽ chỉ nhận được các bản vá lỗi hàng tháng từ Microsoft. Nó sẽ không được cập nhật lên phiên bản cao hơn (1903, 1909 …) vì vậy nó có sự ổn định cao.
  • Bộ cài LTSC sẽ không có Microsoft Store và các phần mềm đi kèm: Mail, Edge, Weather ….nên nó rất nhẹ.
Ưu điểm của Windows 10 LTSC 2019 V3?
  • Kích hoạt sẵn tính năng In và Share qua mạng Lan. Sửa lỗi kết nối của bạn không phải riêng tư
  • Bộ cài hoàn toàn sạch, tinh chỉnh tối ưu, thêm bản update mới nhất 12/2020
  • Bật sẵn NetFramework 3,5, cài VC ++ 2005 đến 2019, thêm fonts cơ bản
  • Không cá nhân hóa bất kỳ thành phần nào của Windows nên phù hợp cho mọi đối tượng kể cả Kỹ thuật viên.
  • Có sẵn Tool kích hoạt Windows và Office ở mục C:\Tool.
  • Làm dạng Windows Setup giống hệt bộ cài gốc nên bạn có thể đặt tên User khi cài đặt. Và điều này cũng tăng sự ổn định hơn so với các dạng Ghost khác.

Tải về bộ cài Win 10 LTSC 2019 V3

Windows 10 LTSC 2019 64 bit anhdv V3 Update 12/2020

Win 10 Enterprise LTSC 2019 chỉ có No Software
Fshare
| Google Drive | OneDrive
( Mật khẩu giải nén: anh-dv.com )

Nguồn bài gốc: anh-dv.com

Hướng dẫn sử dụng Win 10 LTSC 2019

Bạn có thể cài đặt trên WinPE hay dùng các công cụ tạo usb boot khác như Rufus. Cần kiểm tra mã SHA1 của file tải về xem có giống với mã SHA1 mình cung cấp ở trên không.

Sau khi cài đặt xong thì cần cập nhật Windows để máy tự cài Driver. Sau đó kiểm tra xem máy đã nhận đủ driver chưa, nếu chưa thì tải ở trang chủ và cài đặt. Bộ cài đặt này có sẵn Windows Defender được cập nhật mới nhất ở thời điểm ra mắt.
Rất hữu ích cảm ơn add.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi backup cùng 1 HDH nhưng lưu trữ sang DISK khác , vì HDH cài cắm trên SSD
Vì khi chọn nén cao thì time nó sẽ tăng , mà dung lượng nhỏ đi 1 vài GB thì cũng ko đáng kể do đó tôi để chế độ nén là A hết cho 2 ứng dụng .
Đúng là backup lưu trên cùng 1 disk sẽ hạn chế hơn là từ disk này sang disk khác

Bạn cho tôi xin cái Macrium chạy trực tiếp trên Win với bạn. Cảm ơn bạn nhé.