Ai đang là nạn nhân của tình trạng bóp băng thông của Viettel bơi vào đây | Page 12 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Ai đang là nạn nhân của tình trạng bóp băng thông của Viettel bơi vào đây

Bạn có dùng Viettel và mạng chậm từ 19h-23h mỗi ngày đi quốc tế?

• Bình chọn: 83 97.6%
  • Không

Bình chọn: 2 2.4%

• Tổng số lượt bình chọn
    85

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Khởi động lại modem để khắc phục là 1 điều đúng ( nhưng ko phải là chờ 30 phút ) vậy thì 30 phút chờ đó lấy cái gì để vào net
Cách reset modem này thì tôi vẫn hay làm . Nhưng doi075 1/2H thì ai đợi được
Reset modem
Ko hẳn là xem thường KH đâu , chẳng qua do bộ phận tiếp xúc khách đồng thời KTV của từng khu vực . VNPT cũng thế , khi xưa báo lỗi là họ đến ngay tức khắc , nhưng sau khi xong việc thì lúc nào cũng có tiển phí đổ xăng . thế rồi mạng cứ lỗi hoài sau này ko BO nữa rồi dần dà nó chậm lại mỗi khi báo lỗi {rofl} do đó ko hẳn là do nhà mạng xem thường KH mà chính những nhân viên họ cố tình hoặc họ vô tình làm mất lòng khác , vì dụ điển hình như câu trả lởi của nv mà bác gặp phải vừa kể ở trên
Tất nhiên là do con người mà bác. Nhưng tôi đã gặp và xử lý một số vấn đề liên quan đến lỗi của họ (Người đứng đầu chi nhánh tỉnh/TP phải cử phó đến xin lỗi), Do vậy cho đến nay dù nhà riêng vẫn đang dùng của Viettel nhưng cơ quan thì dùng của VNPT cho lành dù giá cao hơn Viettel.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Reset modem

Tất nhiên là do con người mà bác. Nhưng tôi đã gặp và xử lý một số vấn đề liên quan đến lỗi của họ (Người đứng đầu chi nhánh tỉnh/TP phải cử phó đến xin lỗi), Do vậy cho đến nay dù nhà riêng vẫn đang dùng của Viettel nhưng cơ quan thì dùng của VNPT cho lành dù giá cao hơn Viettel.
Tất nhiên ko phải là reset rồi , vì khi reset thì cần phải login = acc và pass để connect , cái này thì làm sao mà người dùng basic làm được
Chỉ có thể khởi động lại = cách tắt nguồn rồi mở lại thôi

Hamano Kaito

Moderator
@@sec0 | Modem nó có 2 loại Reset. Là reset cứng và reset mềm.
Reset cứng là mất đi tất cả cấu hình hiện có (sẽ khôi phục lại từ lúc cài ban đầu bao gồm cả ID và Pass mà nhà mạng cung cấp để truy cập mạng) <== Cái này phải nhấn vào nút nho nhỏ ở góc dưới của Modem
Reset mềm là ko mất đi cái gì hết cả. Chỉ giống như việc khởi động lại Modem vậy đấy, để Modem (Cái gọi là định tuyến "Nhảm Nhí") thực chất là tự lấy IP mới <== cái này thì giống như sếp nói rút đây điện (tắt nguồn) hoặc có thể vào trang cấu hình chỉ định nó Reset lại (thường được gọi là Reboot Device)
Đôi khi người dùng ko tắt Modem trong 1 thời gian dài, thì Modem sẽ tự ngắt sau đó bật lại <== lúc này là nó tự "Cái gọi là định tuyến <Nhảm của Nhí>" sẽ cấp lại IP mới (Theo cấu hình từ Nhà Mạng Shi.t )

Sasuke

Búa Gỗ Đôi
@@sec0 | Modem nó có 2 loại Reset. Là reset cứng và reset mềm.
Reset cứng là mất đi tất cả cấu hình hiện có (sẽ khôi phục lại từ lúc cài ban đầu bao gồm cả ID và Pass mà nhà mạng cung cấp để truy cập mạng) <== Cái này phải nhấn vào nút nho nhỏ ở góc dưới của Modem
Reset mềm là ko mất đi cái gì hết cả. Chỉ giống như việc khởi động lại Modem vậy đấy, để Modem (Cái gọi là định tuyến "Nhảm Nhí") thực chất là tự lấy IP mới <== cái này thì giống như sếp nói rút đây điện (tắt nguồn) hoặc có thể vào trang cấu hình chỉ định nó Reset lại (thường được gọi là Reboot Device)
Đôi khi người dùng ko tắt Modem trong 1 thời gian dài, thì Modem sẽ tự ngắt sau đó bật lại <== lúc này là nó tự "Cái gọi là định tuyến <Nhảm của Nhí>" sẽ cấp lại IP mới (Theo cấu hình từ Nhà Mạng Shi.t )
Cách hành văn của bác quá bá đạo luôn á, nhưng bác nên tìm hiểu chút về nghĩa của cụm từ "định tuyến" mà mấy ông chú nhà mạng hay dùng nhé ?. Việc cấp lại ip mới nó cũng là 1 trong những giải pháp giải quyết tạm thời vấn đề mạng chậm do đứt cáp quang biển nha bác. Còn về định tuyến nhà mạng chỉ áp dụng khi có sự cố về các tuyến truyền dẫn thôi.
Bác có cấu hình nào hay hơn mấy ông chú nhà mạng cho em xin với (chứ em mới điện ông chú ổng nói chỉ thiết bị đầu cuối bèo nhèo thôi).

Sasuke

Búa Gỗ Đôi
Khởi động lại modem để khắc phục là 1 điều đúng ( nhưng ko phải là chờ 30 phút ) vậy thì 30 phút chờ đó lấy cái gì để vào net
Cách reset modem này thì tôi vẫn hay làm . Nhưng doi075 1/2H thì ai đợi được
Mấy ông kia hình như quên tiếp thị bán sim 4G để sài trong lúc tắt modem đó bác ????

Hamano Kaito

Moderator
Cách hành văn của bác quá bá đạo luôn á, nhưng bác nên tìm hiểu chút về nghĩa của cụm từ "định tuyến" mà mấy ông chú nhà mạng hay dùng nhé ?. Việc cấp lại ip mới nó cũng là 1 trong những giải pháp giải quyết tạm thời vấn đề mạng chậm do đứt cáp quang biển nha bác. Còn về định tuyến nhà mạng chỉ áp dụng khi có sự cố về các tuyến truyền dẫn thôi.
Bác có cấu hình nào hay hơn mấy ông chú nhà mạng cho em xin với (chứ em mới điện ông chú ổng nói chỉ thiết bị đầu cuối bèo nhèo thôi).

Định TUYẾN mà bạn đã nói bạn xem lại ở #216 mà bạn đã nói trước đó. Bạn nói là RÌ SỊT MODEM thì nó tự định tuyến lại mà !?? Thế là sao ???
Vào Vấn Đề:
Ko nói nhiều, Hôm qua ! tức là 25/5 của năm 2k20
Mình đây đã Reset, Rì sọt, Rì sịt, Rì viu MODEM hơn chục lần. Có "ĐỊNH TUYẾN" quái đâu !?? Mạng như shit (Ngay cả hôm nay nữa)
Cho nên "Định Tuyến" là cái nhảm nhí nhất mà mình từng nghe. Và bạn làm ơn "Đừng dùng từ GỌI Ông Chú" nữa. Vì cá chắc bạn làm trong nhà mạng rồi
Reset lại Modem thì nó cho IP mới, IP mới này tốc độ y chang như IP cũ. Chả khác gì??
--------
Nếu bạn nói thiết bị đầu cuối bèo nhèo "Vậy sao lúc lắp đặt cho khách <KO GẮNG 1 CON MODEM XỊN SÒ HƠN> Giờ lại đổ lỗi thiết bị đầu "CUỐI" bèo nhèo là sao ???
----
À sẵn tiện đây mình xài FPT chứ ko phải Viettell {rofl}{rofl}

Sasuke

Búa Gỗ Đôi
Định TUYẾN mà bạn đã nói bạn xem lại ở #216 mà bạn đã nói trước đó. Bạn nói là RÌ SỊT MODEM thì nó tự định tuyến lại mà !?? Thế là sao ???
Vào Vấn Đề:
Ko nói nhiều, Hôm qua ! tức là 25/5 của năm 2k20
Mình đây đã Reset, Rì sọt, Rì sịt, Rì viu MODEM hơn chục lần. Có "ĐỊNH TUYẾN" quái đâu !?? Mạng như shit (Ngay cả hôm nay nữa)
Cho nên "Định Tuyến" là cái nhảm nhí nhất mà mình từng nghe. Và bạn làm ơn "Đừng dùng từ GỌI Ông Chú" nữa. Vì cá chắc bạn làm trong nhà mạng rồi
Reset lại Modem thì nó cho IP mới, IP mới này tốc độ y chang như IP cũ. Chả khác gì??
--------
Nếu bạn nói thiết bị đầu cuối bèo nhèo "Vậy sao lúc lắp đặt cho khách <KO GẮNG 1 CON MODEM XỊN SÒ HƠN> Giờ lại đổ lỗi thiết bị đầu "CUỐI" bèo nhèo là sao ???
----
À sẵn tiện đây mình xài FPT chứ ko phải Viettell {rofl}{rofl}
Thì đương nhiên tốc độ mạng chẳng đổi rồi không lẽ tốc độ thấp tắt mở modem cái nó lên cao được à (tui cũng từng thử liệt luôn nút nguồn mới biết tốc độ không tăng nhe)
Chỉ áp dụng khi bị đứt cáp quang biển đi quốc tế thôi nhé, tăng ở đây là tăng tốc độ truy cập vào các dịch vụ quốc tế như Gmai,Youtube, Facebook ... nhanh hơn thời điểm trước khi bạn tắt mở modem thôi. Cáp đứt mà nhanh bằng niềm tin à bạn.
Mình chả là nhân viên nhà mạng nào cả chẳng qua mình lướt vài diễn đàn đọc hiểu được vài comments của những người hiểu biết thôi nhé , nhà đang sài VNPT gói 36Mb đã áp dụng và có hiệu quả hơn nhé.
Modem "bèo" là do em đánh giá nhé bác, còn bác cứ đem so giữa các nhà mạng thì cỡ "lục bình" chứ không là "bèo" nữa đâu ?
Cảm ơn ông chú "thời gian" đã tài trợ cho em ít thời gian để viết mấy comment này.
Thân ái, quyết thắng, đoàn kết.

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
@Sasuke | Vậy sao khách hàng gọi lên phản ảnh. Họ kêu là reset modem để được mạng nhanh hơn <== Lại thêm 1 cái nhảm nhí nữa.
Thực sự là xài mạng ở VN giống kiểu "Đối Phó" hơn là "Khắc Phục" đấy chứ.
-------------
Qua Trong đợt đứt cáp này, mình có 1 số Rì Viu như sau
  1. FPT như shi.t (Cục Chà Bá Luôn) {rofl}
  2. Viettel như Shi.t (Nhỏ hơn tí) {bye}
  3. VNPT phải nói mà mượt (tạm ổn, ko nằm trong SHI.T) {mage}

Bên trên là đánh giá qua lướt VPN từ khu mạng. Còn xài thực tế thì ko biết (Do ko có đường mạng để test) nhưng có thể nói FPT là cùi nhất trong đám {winner}

statistics

Moderator
Thành viên BQT
bây giờ tới Vittel hả mng, sao nay lướt mấy trang nước ngoài lag quá, trang bên sing mà cũng lag, vn-z thì nhanh

Sasuke

Búa Gỗ Đôi
@Sasuke | Vậy sao khách hàng gọi lên phản ảnh. Họ kêu là reset modem để được mạng nhanh hơn <== Lại thêm 1 cái nhảm nhí nữa.
Thực sự là xài mạng ở VN giống kiểu "Đối Phó" hơn là "Khắc Phục" đấy chứ.
Theo như tui tìm hiểu được thì vấn đề trên (phần trích dẫn) được giải thích như sau :
+ Modem là thiết bị điện tử mà bạn để nó hoạt động 24/24(không chừng 365/36x luôn nữa) mà không bao giờ reboot (rút điện cũng là hình thức reboot nha, không phải reset) thì nó có hoạt động ổn định không vậy bạn - - > Đây là giải pháp đầu tiên để khắc phục sự cố của các thiết bị điện tử mới đến các giải pháp kế tiếp
+ Các modem hiện nay đều có chip nhớ nhưng dung lượng tương đối thấp nên khi nó hoạt động liên tục thì sẽ đầy, lúc đó hiệu suất modem cũng sẽ giảm đi đáng kể --> Reboot lúc này để làm gì thì chắc bạn có thể hiểu
+ Một số modem có chức năng chia tải cho các thiết bị đã kết nối lưu trên modem (mặt dù những thiết bị này không online thực sự, chỉ ở trạng thái chờ hoặc đã off luôn) thì lúc này băng thông mà bạn đang online đã giảm đi chút ít - - >Reboot trong trường hợp này sẽ xóa tất cả các kết nối đã lưu thì modem sẽ chia lại băng thông cho các thiết bị vừa kết nối lại...
+ Các thiết bị, hệ thống sử dụng mạng qua cổng LAN như PC, camera giám sát, router... vì một lý do nào đó bị lỗi (ai từng làm IT sẽ biết) nó sẽ gây chậm, treo cả modem... - - > Reboot hầu như giải quyết được vấn đề này
Và rất nhiều nguyên nhân khác nữa reboot chí ít sẽ cho kết quả tốt hơn lúc trước khi reboot nha bạn
Trên là một số hiểu biết nông cạn của mình muốn chia sẻ cho bạn và các thành viên vnz, có thể chưa đầy đủ hết
Ông bà xưa có câu :" Muốn biết phải hỏi, muốn giỏi phải học" . Và " biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe".
Thông minh giống như bác xóm em đầy đường nhé.

Hamano Kaito

Moderator
@Sasuke | Modem tôi đang xài nếu có 1 IP nào đó kết nối Wifi hoặc qua lan thì nó sẽ giữ lại. Tuy nhiên đến 1 lúc nào đó nó sẽ loại bỏ IP đó đi
Reboot hoặc Reset mềm sẽ giúp giảm tải bộ nhớ của Modem. Chứ ko giúp mạng nhanh hơn (Bạn ko hiểu cái câu mình nói ở bên trên à !??)
Nghẽn mạng nội bộ (Bao gồm đầy bộ nhớ như bạn nói) nó khác với mạng bị giới hạn (BÓP BĂNG THÔNG) nha bạn.
Bạn giải thích dài dòng nhưng TÓM GỌN LẠI và MẤU CHỐT là làm sạch BỘ NHỚ của MODEM <== Chưa thỏa đáng cho mình.
----------
Cuối bài bình luận của bạn tôi cảm giác "BẠN ĐANG NÓI MÓC, MÉO TÔI". {burn_joss_stick}

Sasuke

Búa Gỗ Đôi
@Hamano Kaito , Tóm lại vấn đề như này bạn "một ông sửa ống nước và một ông sửa tên lửa ngồi nhậu tám với nhau về công việc, ông ống nước chỉ ông tên lửa sửa máy bay ? ngược lại ông kia chỉ ông nọ thông cống ?"
Khi hai ông không cùng quan điểm, khác nhau về chuyên môn mà bàn chuyện thì bạn hiểu kết quả sẽ đi về đâu rồi nhé ?
Trong thời buổi bây giờ chẳng có nhà mạng nào dại, dở hơi mà đi bóp băng thông của khách hàng (khách nó quê nó chuyển mạng khác liền - - chuyển sang VNPT đi bạn ?)
Kết thúc tranh luận nhé!

Hamano Kaito

Moderator
@Sasuke | Tôi rõ ràng là chưa đấu đá với bạn nha bạn !? Ban đầu chỉ là bình luận với bạn @sec0 bên trên thôi. Chính bạn là người bay vào lôi bình luận của tôi ra rồi xỉa xói nên tôi mới đá lại. Đá ko lại giờ lôi nhảm nhí ra để phân bua ! {beat_shot}
-------
Kết câu, bạn chắc chắn là NV nhà mạng. Ko phải NV nhà mạng thì làm sao mà nói chuyện gắt vậy ! {angry}
Và thêm 1 ý nữa là sợi cáp tối ngày đứt hoài. Tôi ko tin là nó đứt, 1 sợi cáp bự chà bá có dây thép bọc xung quanh các lõi quang. Muốn đứt ko phải dễ, ko lẽ có ai chui ra đó cắt đứt dây cáp
Cá mập thì sure ko thể cắn đứt cáp được ! {confuse}

Sasuke

Búa Gỗ Đôi
@Sasuke | Tôi rõ ràng là chưa đấu đá với bạn nha bạn !? Ban đầu chỉ là bình luận với bạn @sec0 bên trên thôi. Chính bạn là người bay vào lôi bình luận của tôi ra rồi xỉa xói nên tôi mới đá lại. Đá ko lại giờ lôi nhảm nhí ra để phân bua ! {beat_shot}
-------
Kết câu, bạn chắc chắn là NV nhà mạng. Ko phải NV nhà mạng thì làm sao mà nói chuyện gắt vậy ! {angry}
Và thêm 1 ý nữa là sợi cáp tối ngày đứt hoài. Tôi ko tin là nó đứt, 1 sợi cáp bự chà bá có dây thép bọc xung quanh các lõi quang. Muốn đứt ko phải dễ, ko lẽ có ai chui ra đó cắt đứt dây cáp
Cá mập thì sure ko thể cắn đứt cáp được ! {confuse}
Người nhảm ở đây có lẽ mọi người ai cũng thấy chỉ bạn là không thấy thôi, còn những kiến thức tôi chia sẽ cho bạn có thể không đầy đủ hết nhưng không sai nhé.
Bạn lúc nào mở miệng cũng nói câu "nhảm nhí" hay "cục sít" gì đó thì trong đầu bạn cũng toàn thứ đấy.
Tôi không phải phân bua này nọ mà tôi muốn hạ xuống để bạn còn đọc và tiếp thu vài thông tin mà tôi chia sẻ nhá
Tôi không muốn tranh luận với bạn nữa vì khi tranh luận với thằng dốt hay thằng dở hơi thì mình cũng như nó à.
Bạn nên mua nước mắm gì đó của chinsu có bổ sung iôt nhá.
Xin lỗi mọi người em dở hơi quá, em phải sớm nhận ra chứ ??????
(Ad có tình cờ đi ngang xóa giúp hết mấy bình luận để cho em bớt dốt nhe Ad, Cảm ơn! )

Sửa lần cuối:

likeifyoulike

Rìu Vàng
Thế bây giờ nếu mình mua modem mới thay cho modem đểu (mặc định) của nhà mạng thì tình trạng mạng có cải thiện nhiều hơn không? Nếu cải thiện thì cho mình hỏi là đấu dây mạng kiểu gì? đấu song song hai modem hay là dùng modem mới kêu kĩ thuật viên cài lại cấu hình mới cho modem (mới) của mình rồi bỏ modem (mặc định) đi.