20 thói quen để hạnh phúc hơn vào năm 2021 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

20 thói quen để hạnh phúc hơn vào năm 2021

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User

Những thay đổi nhỏ trong ngày của chúng ta có thể đạt được những thay đổi tích cực lớn trong cuộc sống của chúng ta

Nếu nhiều lần chúng ta tiếp cận một năm mới như một thách thức, thì năm 2021 này, sau thời kỳ rất phức tạp, sử dụng một thuật ngữ nhẹ nhàng, 2020, chúng tôi háo hức "bắt đầu lại". Như thể lần trở lại này là một cơ hội mới để quên đi và sửa đổi mọi thứ đã xảy ra với chúng tôi, chúng tôi bắt đầu một năm muốn bắt đầu lại từ đầu. Và nếu có lẽ, những quyết tâm của năm ngoái đã thất bại, thì năm nay bạn có một cơ hội mới để cho phép mình được hạnh phúc. Từ GrupoLaberinto, một trung tâm trị liệu tâm lý, họ đề xuất 20 thói quen để bắt đầu (và tiếp tục) vào năm 2021 bằng chân phải. Hoặc ít nhất là những gì trong tay chúng ta:

1. Sống trong hiện tại: Ám ảnh về quá khứ hoặc tương lai, ngoài tầm kiểm soát của bạn, là một trong những nguyên nhân chính gây ra lo lắng và đau khổ. Tận hưởng những gì bạn sống "ở đây và bây giờ" là điều cần thiết để cảm thấy hài lòng với cuộc sống của bạn và do đó, hạnh phúc.

2. Hạnh phúc là ở bạn: Một điều rất phổ biến và rất sai lầm là tin rằng người khác phải chịu trách nhiệm cho hạnh phúc của chúng ta. Điều quan trọng là học cách hạnh phúc một cách độc lập, những người khác (gia đình, bạn bè, đối tác ...) là phần bổ sung cho hạnh phúc của bạn chứ không phải nguồn gốc của nó.

3. Đặt mục tiêu: Bằng cách này bạn sẽ nhận thức rõ hơn về những thành tựu của mình. Đặt mục tiêu thực tế và không tự bão hòa, mục đích là nhìn thấy kết quả chứ không phải để gục ngã. Mỗi mục tiêu đặt ra và vượt quá là một bước tiến gần hơn đến hạnh phúc.

4. Tập thể dục: Về mặt khoa học, hoạt động thể chất tạo ra protein và endorphin khiến chúng ta cảm thấy hạnh phúc, và nếu chúng ta thêm vào việc cải thiện hình ảnh này, chúng ta sẽ có một quả bom hạnh phúc trong tầm tay. Bạn có thể bắt đầu từ một vài phút mỗi ngày, và tăng dần theo thời gian và tùy theo nhu cầu của bạn.

5. Ngủ nhiều hơn: Ngủ giúp cơ thể phục hồi, khiến chúng ta làm việc hiệu quả và tích cực hơn. Nghỉ ngơi đầy đủ làm giảm sự nhạy cảm của chúng ta với những cảm xúc tiêu cực, điều này sẽ mang lại lợi ích cho sức khỏe tinh thần và hạnh phúc của bạn.

6. Đi dạo ngoài trời: Hãy đi dạo, cảm nhận không khí trong lành trên da và đón nhận ánh sáng ban ngày, nó sẽ khiến bạn sảng khoái và thư thái. Chỉ 20 phút mỗi ngày có thể mang lại những cải thiện lớn cho tâm trạng của bạn và giúp bạn đối mặt với ngày và tuần sắp tới với thái độ tốt hơn.

7. Tình nguyện: Hành động tử tế rất đáng khen. Bất kể sự giúp đỡ nhỏ nhặt đến đâu, cảm giác rằng chúng ta đang ủng hộ một mục đích mang lại cho chúng ta một mục đích, khiến chúng ta cảm thấy là một phần của cộng đồng và cải thiện hình ảnh cá nhân của chúng ta, khiến chúng ta cảm thấy như một kết quả: hạnh phúc.

8. Cười: Cười không chỉ mang lại niềm vui mà còn là nguyên nhân, giúp giảm căng thẳng và tăng endorphin. Cơ thể không có khả năng phân biệt giữa cười giả hay cười thật, vì vậy bạn có thể bắt đầu bằng cách ép bản thân vài phút mỗi ngày, cho đến khi bạn có được nụ cười thực sự.

9. Ngồi thiền: Thiền là một cách để giải tỏa tâm trí và làm dịu suy nghĩ, vì vậy nó giúp duy trì tầm nhìn rõ ràng về mục tiêu của chúng ta. Một vài phút mỗi ngày có thể giúp bạn ngừng nghi ngờ và duy trì thái độ tốt.

10. Cho lời cảm ơn: Hãy cảm ơn, từ trái tim. Nhận thức được mọi thứ cần được đánh giá cao sẽ tạo ra lợi ích về mặt tinh thần và làm tăng mức độ hài lòng của cá nhân.

11. Kết nối với những gì khiến bạn hạnh phúc: Thói quen và tuổi tác đôi khi là lý do khiến chúng ta tin rằng một số hoạt động nhất định không phải dành cho chúng ta. Hãy quên tất cả những điều này đi và tìm thứ gì đó khiến bạn thích thú và khiến bạn hạnh phúc.

12. Tìm kiếm điều gì đó mới mỗi ngày: Tinh ý hơn và để ý những chi tiết nhỏ thường không được chú ý là một cách tốt để sống trong hiện tại. Điều được biết đến ngày càng ít mang lại sự hài lòng, bên cạnh đó chắc chắn bạn sẽ tìm thấy điều gì đó mà trước đây dường như không đáng kể thì nay điều đó lại mang đến cho bạn hạnh phúc.

13. Ngắt kết nối với các vấn đề: Thực hiện các hoạt động mà bạn yêu thích và đòi hỏi mức độ tập trung cao là lý tưởng để quên đi các vấn đề của chúng ta trong một khoảng thời gian, và do đó, cho tâm trí của chúng ta được nghỉ ngơi rất cần thiết.

14. Đặt bản thân lên hàng đầu: Chúng ta cần cân bằng chương trình làm việc của mình. Dù bạn có bận rộn đến đâu, vào một thời điểm nào đó trong tuần cũng nên có một khoảng không gian dành riêng cho bạn.

15. Xây dựng mạng xã hội của bạn: Không, chúng tôi không nói về những mạng xã hội đó. Chúng tôi nói về việc gặp gỡ mọi người, gặp gỡ bạn bè hoặc gia đình, những người thực sự ở đó vì bạn. Xã hội hóa mang lại những lợi ích vô hạn, và thực hiện nó sau màn hình không mang lại cho bạn chúng.

16. Học hỏi kinh nghiệm: Bạn phải sống những trải nghiệm trong hiện tại. Nếu chúng ta chú ý nhiều hơn đến việc xây dựng ký ức, ít chú ý đến đồ vật và sự bi quan, bạn sẽ đạt được những cải thiện đáng kể trong tâm trạng của mình.

17. Ngừng bi quan: Bạn phải có khả năng nhìn thấy "nửa ly đầy" và cố gắng tìm ra mặt tích cực của mỗi tình huống, dù là tốt hay xấu. Chúng ta phải ghi nhớ rằng cuối cùng, mọi thứ chúng ta trải qua đều để lại cho chúng ta học hỏi.

18. Xác định lại giá trị của bạn: Bạn phải tránh xa mọi thứ khiến chúng ta lo lắng hoặc căng thẳng, và chúng ta biện minh với thực tế rằng chúng là nghĩa vụ. Sắp xếp thứ tự ưu tiên sẽ giúp bạn quyết định xem điều gì khiến bạn không hài lòng có đáng để theo đuổi trong cuộc sống hay không.

19. Tránh so sánh: So sánh bản thân với người khác sẽ không mang lại điều gì tích cực cho bạn. Bạn phải nhớ rằng mỗi người có một câu chuyện riêng và khác nhau, không liên quan gì đến câu chuyện của bạn. Câu chuyện duy nhất quan trọng đối với hạnh phúc của bạn là câu chuyện bạn đang sống.

20. Tha thứ: Cách duy nhất để bỏ lại quá khứ là sự tha thứ. Sức nặng của những mối hận thù ngăn cản bạn đi trên con đường đến với hạnh phúc, vì vậy nhiệm vụ đầu tiên của bạn là suy ngẫm về những gì đã làm tổn thương bạn, để bắt đầu quá trình tha thứ. Thật khó khăn, nhưng việc trút bỏ gánh nặng trên vai sẽ rất xứng đáng.

Văn bản được dịch từ tiếng Tây Ban Nha sang tiếng Việt với Google Dịch
Tôi cảm thấy sự bất tiện của những từ bị dịch sai

xem phần còn lại của bài viết

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User
nhiều lời chúc mừng trong năm mới này tới tất cả người dùng (tôi ước nó tốt hơn nhiều so với năm 2020)

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Cảm ơn bài đăng. Tôi thích nội dung của điểm 18, 19, 20. Có và thực hiện được như trong 3 điểm này là hay lắm rồi. Qua năm 2021 mong mọi điều tốt lành.
nhiều lời chúc mừng trong năm mới này tới tất cả người dùng (tôi ước nó tốt hơn nhiều so với năm 2020)
Mến chúc 2 bác chuẩn bị đón một năm mới cùng gia đình an khang thịnh vượng, vạn sự cát tường, nhiều sức khoẻ và thành công trong cuộc sống nha :) {EMO_039} {EMO_038} {EMO_023}

hieuly

Rìu Sắt Đôi
Một bài viết rất hay. Có những cái mới đọc qua tưởng chừng đơn giản nhưng để thực hiện được thì ta vẫn phải học... học ... và học. Học để hoàn thiện mình. Học để sống hạnh phúc hơn.
Chúc các bác, các chú, anh chị em VN-Z năm mới 2021 đạt được thật nhiều thành công và hạnh phúc trong cuộc sống.