xin ý kiến các tin đồ win7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

xin ý kiến các tin đồ win7

Chả là mình thấy quảng cáo win 10 khá ngon nhưng sd hơn năm rồi thấy nhiều lỗi khá bực mình , có phải do bảo mật tốt quá hay mình sử dụng chip đời 3 không tương thích , bây giờ muốn quay lại win7 mong ae cho lời khuyên
cấu hình máy mình trùm cuối gen 3 ram 16 và vga 1060
Một số khó chịu khi mình sd win10 biết khắc phục được nhưng khá khó chịu
thứ nhất là sử dụng các ứng dụng đồ hoạ , cad , 3d,..mấy pm dân kỹ thuật không được mượt
không mượt như win7 đã đành còn hay lỗi linh tinh về plugin , Cr@ck , khó lưu file khi chưa set ổ , kết nối thiết bị ngoại vi nhận cổng com tùm lum không chọn được vd COM 1, COM2, COM3..trên win7 thì ok ,1 thời gian sd khởi động khá lâu , ăn ổ ssd , một số phần mềm không cài được.....
có phải do chip intel gen3 không sp tốt cho win 10 hay đó là tính năng của win10
AE cho mình hỏi nên sử dụng win 10 hay win 7 cho chip gen3. tks mn!

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Mình cài w10 vài lần và lần nào cũng về lại w7, nhu cầu bình thường không có gì đặc biệt hay cao cấp nên thấy w7 đủ dùng và tốt phẻ hơn w10.

mình lại đang dùng i7 gen3 chứ phải chăng đang dùng intel gen 9 10 thì mình sẽ không thắc mắc, hay do win10 không tương thích với linh kiện đời cũ

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
1. Gen3 thì đời khá cỗ để cài và dùng tốt Win10. Bạn check xem ở trang chủ mainboard có driver cho Win10 không đã.
2. Bạn nói Windows 10 nhiều lỗi mà bạn không nói rõ cụ thể là lỗi gì.
3.
Dùng không mượt có rất nhiều nguyên nhân như CPU, RAM, DISK, Card đồ họa, Driver,...
Nhận cổng tùm lum là thế nào, bạn dùng thiết bị gì cắm vào, thiết bị đó có hỗ trợ Win10 không?
Cr** thì nó có khả năng chứa virus nên Win10 có phần mềm chặn nó, nên muốn dùng thì phải tắt đi (chấp nhận rủi ro), cụ thể thì nó là Windows Security (Windows Defender), nó mạnh hơn trên Windows 7.

Bạn thích dùng Win10 thì bạn nên cài đặt mới lại Windows, tránh dùng các tool cài đặt driver tự động, tránh tối ưu hóa, nên cài windows gốc, cài driver từ hãng, RAM ít nhất 8GB, disk nên là SSD.

1. Gen3 thì đời khá cỗ để cài và dùng tốt Win10. Bạn check xem ở trang chủ mainboard có driver cho Win10 không đã.
2. Bạn nói Windows 10 nhiều lỗi mà bạn không nói rõ cụ thể là lỗi gì.
3.
Dùng không mượt có rất nhiều nguyên nhân như CPU, RAM, DISK, Card đồ họa, Driver,...
Nhận cổng tùm lum là thế nào, bạn dùng thiết bị gì cắm vào, thiết bị đó có hỗ trợ Win10 không?
Cr** thì nó có khả năng chứa virus nên Win10 có phần mềm chặn nó, nên muốn dùng thì phải tắt đi (chấp nhận rủi ro), cụ thể thì nó là Windows Security (Windows Defender), nó mạnh hơn trên Windows 7.

Bạn thích dùng Win10 thì bạn nên cài đặt mới lại Windows, tránh dùng các tool cài đặt driver tự động, tránh tối ưu hóa, nên cài windows gốc, cài driver từ hãng, RAM ít nhất 8GB, disk nên là SSD.
main b75 d3v giga mới check có sp win10
hơn 10 năm dùng win7 , 2018 dùng win 10, 2019 dùng win7 , 2021 dùng win 10 , trải qua nhiều phần mềm vooc vạch nên đúch kết khá nhiều , kể hết phải ngồi viết vài trang
nhận cổng là 1 trong nhiều vd lỗi mắc phải trên win7 thì không bị
dùng không mượt vì cùng cấu hình chơi 2 game gta5 win7 fps cao hơn , cài võ lâm được nhiều acc hơn mà mượt...
windows defen tắt rồi , cài rồi nhưng plugin bên thứ 3 cho các ứng dụng ít tương thích , vd lips cho autocad, acction cho photoshop .., plugin cho mấy pm 3D ,
win10 mình bản quyền insider , trước đây cũng dùng khá nhiều bản từ 180..190 20h..

shinken

Búa Gỗ Đôi
Theo ý kiến cá nhân mình. Nếu Windows 7 vẫn đáp ứng được nhu cầu thì không nên nhảy lên win 10, 11,.. Windows phát triển quá nhanh về kích thước, và khó tính (phần cứng) trong khi nhu cầu sử dụng lại không tăng lên. Chỉ nên lên đời Windows khi mua máy mới mà Windows cũ không có driver tương ứng trên máy mới thôi.

win10 là tốt , ok nhưng mình đang thắc mắc là win10 có support tốt các linh kiện đời cổ không , điển hình là chip gen3 , còn về cấu hình xung , nhân và ram thì đủ
chắc phải lên chip intel gen 9 10 mới được

hunglv

Gà con
Mình có con lap K46CA, cấu hình post phía dưới; sau một thời gian sử dụng windows 7 - 10, giờ chốt hạ windows 7; đơn giản mình cảm thấy windows 7 nhanh - mượt hơn, driver đầy đủ, đáp ứng được nhu cầu sử dụng.
Performance Information and Tools
Component​
Details​
Subscore​
Processor​
Intel(R) Core(TM) i7-3517U CPU @ 1.90GHz​
7.1​
Memory (RAM)​
8.00 GB​
7.4​
Graphics​
Intel(R) HD Graphics 4000​
6.5​
Gaming graphics​
1696 MB Total available graphics memory​
6.5​
Primary hard disk​
171GB Free (223GB Total)​
7.9​
Windows 7 Professional​

Jonavrek

Búa Đá
Máy mình xài core i5 đời 4, cũng chỉ mới upgrade lên Win 10 cách đây hơn năm thì phải (up lên chứ ko phải cài từ đầu nha), xài thấy cũng bình thường.
Phần mềm cũ vẫn nguyên xi, game các kiểu vẫn ổn (Diablo II, Warcraft III với Heroes 3).
Chắc do ko có nhu cầu nhiều hoặc ko có xài phần mềm chuyên dụng nên thấy bình thường.
Máy ở cơ quan đang xài con CPU Core2 Duo E7500 vẫn chạy Win 10 phà phà {big_smile}

PS: à mà có phần mềm cắt gọt âm thanh từ đời 2003 đúng là ko mượt bằng sau khi upgrade từ 7 lên 10, đã kiếm phần mềm tương tự thay thế. Mà lạ cái là xài phần mềm này trên Win 10 ở cơ quan thì vẫn mượt mà {embarrassed}

Máy mình xài core i5 đời 4, cũng chỉ mới upgrade lên Win 10 cách đây hơn năm thì phải (up lên chứ ko phải cài từ đầu nha), xài thấy cũng bình thường.
Phần mềm cũ vẫn nguyên xi, game các kiểu vẫn ổn (Diablo II, Warcraft III với Heroes 3).
Chắc do ko có nhu cầu nhiều hoặc ko có xài phần mềm chuyên dụng nên thấy bình thường.
Máy ở cơ quan đang xài con CPU Core2 Duo E7500 vẫn chạy Win 10 phà phà {big_smile}

PS: à mà có phần mềm cắt gọt âm thanh từ đời 2003 đúng là ko mượt bằng sau khi upgrade từ 7 lên 10, đã kiếm phần mềm tương tự thay thế. Mà lạ cái là xài phần mềm này trên Win 10 ở cơ quan thì vẫn mượt mà {embarrassed}
mấy bác bảo mượt chắc chưa có thời gian chinh chiến với win7 cùng cấu hình nên sẽ không cảm nhận được,bây giờ mua máy toàn gen 9 , 10 cũng khó cài win7 mà cũng chẳng ai cài
chạy phà phà là 1 chuyện ai cũng biết ram2 chip cổ cũng chạy được
mình chỉ tin lời những ai đang chạy cấu hình cao nhưng phải từ gen 3,4 trở về trước

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Chip đời 3/4 là rất cao, đại đa số user chịu tốn thêm chút tiền lên những đời gần đây hơn. Trường hợp ko muốn bỏ thêm tiền vào ca này thì có mấy lựa chọn:

1. Windows 7
2. Windows 10 (version cũ, microsoft ko còn hỗ trợ, VD version 1607/1709)
3. Windows 10 LTSB 2016
4. Windows 10 (tùy biến từ các vọc sĩ)

Tránh cài những bản Windows 10 mới gần đây như 20H2, 21H1. Cập nhật lắm, lỗi cũng lắm. Dễ nổi xung, đạp bàn phá ghế.

Chip đời 3/4 là rất cao, đại đa số user chịu tốn thêm chút tiền lên những đời gần đây hơn. Trường hợp ko muốn bỏ thêm tiền vào ca này thì có mấy lựa chọn:

1. Windows 7
2. Windows 10 (version cũ, microsoft ko còn hỗ trợ, VD version 1607/1709)
3. Windows 10 LTSB 2016
4. Windows 10 (tùy biến từ các vọc sĩ)

Tránh cài những bản Windows 10 mới gần đây như 20H2, 21H1. Cập nhật lắm, lỗi cũng lắm. Dễ nổi xung, đạp bàn phá ghế.
chip đời 3,4 các nghẽn thủ coi là cổ rồi ,cũng hơn 10 năm rồi còn gi nói chung h61 , h81 là cổ rồi thêm chút tiền chut là gấp đôi hoặc gấp 3 chứ con i3 9k cùi nhất đã bằng cả cây h61 rồi

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
con của ông là cổ rồi, lỗi lặt vặt mãi thì đúng thôi.
W10 & W11 càng up cao sẽ càng kén phần cứng

shivalkyra

Búa Gỗ Đôi
Gen 3 dùng tốt mà bác, em còn đang dùng win 11 đây, về windows 7 cũng đc, nhưng mà nhiều phần mềm giờ ko còn hỗ trợ tốt nữa , bác nên coi lại các phần mềm mình dùng xem còn hỗ trợ win 7 ko trước khi về

secpol

Rìu Chiến Bạc
Chả là mình thấy quảng cáo win 10 khá ngon nhưng sd hơn năm rồi thấy nhiều lỗi khá bực mình , có phải do bảo mật tốt quá hay mình sử dụng chip đời 3 không tương thích , bây giờ muốn quay lại win7 mong ae cho lời khuyên
cấu hình máy mình trùm cuối gen 3 ram 16 và vga 1060
Một số khó chịu khi mình sd win10 biết khắc phục được nhưng khá khó chịu
thứ nhất là sử dụng các ứng dụng đồ hoạ , cad , 3d,..mấy pm dân kỹ thuật không được mượt
không mượt như win7 đã đành còn hay lỗi linh tinh về plugin , Cr@ck , khó lưu file khi chưa set ổ , kết nối thiết bị ngoại vi nhận cổng com tùm lum không chọn được vd COM 1, COM2, COM3..trên win7 thì ok ,1 thời gian sd khởi động khá lâu , ăn ổ ssd , một số phần mềm không cài được.....
có phải do chip intel gen3 không sp tốt cho win 10 hay đó là tính năng của win10
AE cho mình hỏi nên sử dụng win 10 hay win 7 cho chip gen3. tks mn!
Với cấu hình máy như này thì tốt nhất là bạn dùng Windows 7. Nếu muốn Windows 10 thì bạn nên dùng bản Windows 10 Enterprise 2016 LTSB là cao nhất. Không dùng bản cao hơn.

C6H5OH

Búa Gỗ
Gen 3 thì yên vị win 7 đi, đú 10 làm gì nó không ổn định đâu. Win 10 thì nó yêu cầu cấu hình khá tí và nhất định phải có ssd. Chip đời 8, 9 thì xài win 10 cho nó mượt.

dahung2201

Gà con
Nói chung thì vẫn là do nhu cầu của mỗi ng thui, nếu bạn thích Win 7 hơn và ko có nhu cầu xài pm yêu cầu Win 10 thì chỉ cần Win 7 là đủ, còn ngược lại thì nên xài song song 2 Win (Win 10 cũng yêu cầu cấu hình như Win 7 thui chứ ko khó như Win 11 đâu), mình cũng còn xài gen 3 và cũng có 2 ổ SSD để xài song song nè ;), phải công nhận Win 7 là một thành công lớn & là hệ điều hành tốt nhất của MS vì đc mọi ng hài lòng, cho nên MS cũng dành nhiều tâm huyết cho Win 7 và phát hành bản tích hợp nhiều update như Convenience rollup update (còn gọi là SP2) hay là LDR Escrow (iso tháng 8/2018) và sau này là ESU (tháng 1/2020 - tháng 1/2023, vẫn còn mở rộng hỗ trợ đến tháng 1/2024).