Thảo luận  Windows 11 đã có thể cài trên mọi máy tính mà không cần các bước bypass thủ công.

putin2019

Không cần phải sử dụng các thủ thuật bypass để bỏ qua bước kiểm tra TPM 2.0 và Secure Boot khi cài mới Windows 11.

Mặc dù, Microsoft đã hứa hẹn về việc sẽ bỏ qua bước kiểm tra TPM 2.0 hay Secure Boot khi cài mới Windows 11 trên các máy tính có cấu hình không đáp ứng yêu cầu. Nhưng khi Windows 11 được phát hành chính thức thì Microsoft vẫn giữ nguyên bước kiểm tra này, và kết quả là người dùng nếu muốn vượt qua bước kiểm tra TPM 2.0 và Secure Boot khi cài mới Windows 11 phải thực hiện các bước bypass thủ công.

Rufus là một công cụ để người dùng có thể tạo USB cài Windows 11 bằng file ISO. Công cụ này đơn giản, dễ dùng và đặc biệt là hoàn toàn miễn phí.
Sau khi Windows 11 chính thức phát hành, mới đây nhà phát triển Rufus cũng đã cập nhật công cụ này giúp người dùng có thể "bypass" khi nâng cấp lên Windows 11. Cụ thể cách sử dụng như sau:

Cách sử dụng Rufus 3.16 tạo USB boot để bỏ qua xác minh TPM 2.0 và Secure Boot khi cài đặt Windows 11

Để bắt đầu, tiến hành tải về gói ISO cài đặt của Windows 11. Hãy truy cập vào địa chỉ này hoặc vào đây để tải về.
Khi đã tải file ISO cài đặt Windows 11, tiếp tục truy cập vào đường dẫn này để tải về phiên bản Rufus mới nhất (hiện tại là Rufus 3.16.1836).

Cắm USB vào máy tính, lưu ý rằng USB của bạn phải có dung lượng tối thiểu 8GB và không có dữ liệu nào được lưu trong đó
Khởi động công cụ Rufus đã tải về, sau đó nhấn "No" ở cửa sổ yêu cầu cho phép công cụ được kiểm tra cập nhật mỗi khi khởi động. Chờ vài giây để công cụ nhận dạng USB đang kết nối.

Chọn Select để tìm đến đường dẫn file ISO Windows 11 đã tải về

Ở phần Image Option chọn như hình bên dưới

Kế đến, dựa vào định dạng ổ đĩa và chuẩn hệ thống mà bạn thay đổi phần Partition schemeTarget system sao cho phù hợp, trên hình mình chọn là GPTUEFI (non CMS). Giờ thì bạn chỉ việc nhấn START và chờ việc khởi tạo USB hoàn tất nữa là xong.

Như vậy là USB cài Windows 11 được bạn tạo bằng Rufus 3.16 có thể được sử dụng để cài đặt Windows 11 ngay cả trên PC, Laptop không đủ yêu cầu cấu hình tối thiểu.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Ultra Instinct

Búa Gỗ
Mình đã có win10 bản quyền theo máy, giờ mình tải iso win11 về cài sạch thì máy nó có tự nhận bản quyền ko mọi người?

KinhKha1987

Búa Đá
Cho em hỏi là cài đặt qua iso như vầy rồi có cần phải active win bản quyền gì ko mấy bro {smile}
Máy em core i3 7100, ram 8Gb ko biết nên đú lên win 11 bây giờ không? do mới bị cài lại máy {cry}

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cho em hỏi là cài đặt qua iso như vầy rồi có cần phải active win bản quyền gì ko mấy bro {smile}
Máy em core i3 7100, ram 8Gb ko biết nên đú lên win 11 bây giờ không? do mới bị cài lại máy {cry}
Nếu máy đã có bản quyền kỷ thuật số của win10 thì ko cần active lại
=========
Đủ hay ko đủ thì cài ISO đã bypass đâu cần quan tâm

KinhKha1987

Búa Đá
Nếu máy đã có bản quyền kỷ thuật số của win10 thì ko cần active lại
=========
Đủ hay ko đủ thì cài ISO đã bypass đâu cần quan tâm
Thanks Bro :)) vậy mình cài iso trước xem...hie hie

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Hic Bro ơi…sao mình cài thì nó hiện vầy nơi {pudency}
Xem phần đính kèm 30485
Bạn có làm đúng các bước ở #1 không? Phải chọn no tpm ... nhé. Laptop tôi core i7 2640m mua cách nay hơn chục năm rồi, thay ổ ssd rồi cài win11 pro bằng winNT setup, cài như win10 vậy, không bypass để nguyên file .iso tải từ MS mà không có bất cứ lỗi gì. Trước khi cài win11 pro thì máy đang chạy win10 pro, cài không tắt internet, cài xong máy tự nhận lại bản quyền số, không phải key kiếc gì cả. Lúc cài là build 22000.282, để auto update thoải mái, mới lên 22000.746

KinhKha1987

Búa Đá
Mình quên chọn no tpm...đã cài đặt thành công....vô là sẵn active rồi...thanks mấy bro {sweet_kiss}{sweet_kiss}{sweet_kiss}
Cảm nhận đầu tiên là thấy cái gì cũng chậm hơn win 10...từ giải nén, cài đặt phần mềm, khởi động, mở thanh menu (mấy cái này chắc do tại mình sử dụng ổ HDD nên chậm chăng)...nhưng hiện tại vẫn chưa gặp phải lỗi gì
Riêng cái IE 11 thì win11 nó bỏ rồi....hơi bất tiện nếu ai đang làm bên mảng đấu thầu, trang muasamcong nó chỉ cho tải bằng IE thôi {sweat}
Cấu hình máy mình:
Core: i3-7100
Main: Giga B250M-D3H
Ram: 8 GB
Card: onboard
HDD: WD Red 1TB