Thảo luận  Windows 11 đã có thể cài trên mọi máy tính mà không cần các bước bypass thủ công.

putin2019

Không cần phải sử dụng các thủ thuật bypass để bỏ qua bước kiểm tra TPM 2.0 và Secure Boot khi cài mới Windows 11.

Mặc dù, Microsoft đã hứa hẹn về việc sẽ bỏ qua bước kiểm tra TPM 2.0 hay Secure Boot khi cài mới Windows 11 trên các máy tính có cấu hình không đáp ứng yêu cầu. Nhưng khi Windows 11 được phát hành chính thức thì Microsoft vẫn giữ nguyên bước kiểm tra này, và kết quả là người dùng nếu muốn vượt qua bước kiểm tra TPM 2.0 và Secure Boot khi cài mới Windows 11 phải thực hiện các bước bypass thủ công.

Rufus là một công cụ để người dùng có thể tạo USB cài Windows 11 bằng file ISO. Công cụ này đơn giản, dễ dùng và đặc biệt là hoàn toàn miễn phí.
Sau khi Windows 11 chính thức phát hành, mới đây nhà phát triển Rufus cũng đã cập nhật công cụ này giúp người dùng có thể "bypass" khi nâng cấp lên Windows 11. Cụ thể cách sử dụng như sau:

Cách sử dụng Rufus 3.16 tạo USB boot để bỏ qua xác minh TPM 2.0 và Secure Boot khi cài đặt Windows 11

Để bắt đầu, tiến hành tải về gói ISO cài đặt của Windows 11. Hãy truy cập vào địa chỉ này hoặc vào đây để tải về.
Khi đã tải file ISO cài đặt Windows 11, tiếp tục truy cập vào đường dẫn này để tải về phiên bản Rufus mới nhất (hiện tại là Rufus 3.16.1836).

Cắm USB vào máy tính, lưu ý rằng USB của bạn phải có dung lượng tối thiểu 8GB và không có dữ liệu nào được lưu trong đó
Khởi động công cụ Rufus đã tải về, sau đó nhấn "No" ở cửa sổ yêu cầu cho phép công cụ được kiểm tra cập nhật mỗi khi khởi động. Chờ vài giây để công cụ nhận dạng USB đang kết nối.

Chọn Select để tìm đến đường dẫn file ISO Windows 11 đã tải về

Ở phần Image Option chọn như hình bên dưới

Kế đến, dựa vào định dạng ổ đĩa và chuẩn hệ thống mà bạn thay đổi phần Partition schemeTarget system sao cho phù hợp, trên hình mình chọn là GPTUEFI (non CMS). Giờ thì bạn chỉ việc nhấn START và chờ việc khởi tạo USB hoàn tất nữa là xong.

Như vậy là USB cài Windows 11 được bạn tạo bằng Rufus 3.16 có thể được sử dụng để cài đặt Windows 11 ngay cả trên PC, Laptop không đủ yêu cầu cấu hình tối thiểu.

Sửa lần cuối:
Trả lời
Ngon luôn :)))

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Mình ko rành về IT. Cũng chỉ search google thôi thì không thấy đề cập về vấn đề win 10 này. Nếu bạn biết, bạn giúp mình trả lời được không
ngắn gọn thì TPM là 1 loại khóa bảo hành / khóa phần cứng.
1. Khóa bảo hành: chỉ cho phép phần cứng đời mới cài win, phần cứng đời cũ lại không cho cài, cài mà lỗi thì sẽ không có bảo hành / không có support - MS sẽ không chịu trách nhiệm support trường hợp này.
2. Khóa phần cứng: đảm bảo các file đã mã hóa mật khẩu trong máy dù bị trộm người ta cũng mở không ra. nhưng nếu làm mất "chìa khóa" (phần cứng lưu mật khẩu) hoặc "chìa khóa" này bị hư phải thay mới thì ngay cả chủ nhân của máy cũng bó tay không mở ra được file mình đã set pass trước đó.

{byebye} vì vậy nó không hề ảnh hưởng gì đến chuyện bản quyền Windows cả, bản quyền có thể dùng WAS 1.4 để mở, nếu có login MS acc ount trong máy thì nó sẽ gắn bản quyền Windows vào account này luôn, về sau login acc là có bản quyền

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Bài này sớm hơn chút có phải em ko phải quay về win10 ko {ah}
Bản rufus này nó ra build mới mấy bữa nay rồi, tụi bạn mình nó nt nói mình vậy nói vậy, do cả tuần nay bịnh quá ít onl nên ko check tn của tụi nó, sáng nay khỏe khỏe dc chút vô 4room coi thì thấy bài này mình mới mở rufus cho nó updat về và mở app coi thử chứ cũng chưa test vì 2 máy mình đều đủ yêu cầu nên ko test được. Nc với bb mình thì họ nói biết mấy bữa nay rồi và cũng có test thử rồi thấy oke lắm đó bạn.