Windows 11 22H2 có lỗi mới khiến trò chơi bị treo hoặc rớt khung hình

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn Ngày 13 tháng 11 năm 2022, Gần đây Microsoft đã cập nhật và sửa chưa các vấn đề cho phiên bản Win11 22H2 . Tuy nhiên vẫn như thường lệ, sau khi sửa lỗi cũ hệ điều hành này lại xuất hiện lỗi mới.

Theo phản hồi của người dùng, sự cố mới sẽ khiến các trò chơi bị ảnh hưởng bị đơ, tốc độ khung hình giảm đáng kể và có thể bị lỗi Screen Tearing.

Microsoft cho biết sự cố trên là do chức năng "gỡ lỗi hiệu suất CPU" CPU performance debugging" không được lên kế hoạch cung cấp cho người dùng trong hệ thống đã vô tình bị kích hoạt bởi trò chơi.
Được biết chức năng CPU performance debugging là "tính năng ẩn" trong Win11 , mục đích của nó là hỗ trợ các nhà phát triển phối hợp tối ưu hóa trò chơi. Tuy nhiên, trong phiên bản cập nhật Windows 11 22H2 mới nhất, một số trò chơi sẽ tự động mở chế độ này sau khi khởi động, điều này có thể gây ảnh hưởng về hiệu suất và trải nghiệm của người chơi như đơ và giảm khung hình.

Đối với những người dung gặp phải sự cố này, Microsoft dưa ra lời khuyên là bạn nên nâng cấp hệ thống, trò chơi và trình điều khiển liên quan lên phiên bản mới nhất. Nếu sự cố vẫn chưa được giải quyết, bạn có thể quay lại phiên bản hệ thống cũ hơn để tạm thời tránh sự cố.

Microsoft cho biết sự cố này sẽ được khắc phục trong các phiên bản cập nhật tiếp theo.

• Haha
Handrf Reactions: Handrf
Trả lời

Hamano Kaito

Moderator
Mình bị lỗi ngớ ngẫn là nhấn bàn phím rồi sau đó nhân vật trong game hồi sau mới duy chuyển. Chuột thì ko sao !???
Nà ní !? Mò mãi ko ra nguyên nhân luôn. Rất chi là khó chịu, cứ tưởng là do dịch vụ game, Antivirus làm tắt hết mấy cái đó lỗi vẫn còn
Rốt cuột sau mấy ngày vật lộn cùng tìm ra........Thực sự là vãi nồi luôn {bad_smelly}

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Mình bị lỗi ngớ ngẫn là nhấn bàn phím rồi sau đó nhân vật trong game hồi sau mới duy chuyển. Chuột thì ko sao !???
Nà ní !? Mò mãi ko ra nguyên nhân luôn. Rất chi là khó chịu, cứ tưởng là do dịch vụ game, Antivirus làm tắt hết mấy cái đó lỗi vẫn còn
Rốt cuột sau mấy ngày vật lộn cùng tìm ra........Thực sự là vãi nồi luôn {bad_smelly}
cài ngay W12 để trải nghiệm game siêu mượt, max fps

Mình chơi COD cũng bị, cuối cùng chuyển bộ gõ sang tiếng Anh là hết :D

tvlbk

Búa Gỗ
mình dùng chip AMD, thỉnh thoảng cũng bị giật lag tầm 1-2s. Lỗi này gây ức chế kinh khủng.

Hamano Kaito

Moderator
mình dùng chip AMD, thỉnh thoảng cũng bị giật lag tầm 1-2s. Lỗi này gây ức chế kinh khủng.
Mình cũng xài chip AMD đây nè bạn. Loại A8

Hamano Kaito

Moderator
mình chuyển qua win 10, ít giật lag hơn nhưng vẫn còn có. microsof chưa tối ưu cho dòng chip AMD. Xem phần đính kèm 39719
Làm gì có bạn. Mình chơi genshin đây, bình thường như cân đường luôn
FPS vẫn y chang như Win 10. Có chăng bạn ko biết fix thôi
---
Ko lẽ Mic tối ưu cái CPU cùi của mình mà ko tối ưu được con CPU xịn xò của bạn? Khá lạ à nha

tvlbk

Búa Gỗ
Làm gì có bạn. Mình chơi genshin đây, bình thường như cân đường luôn
FPS vẫn y chang như Win 10. Có chăng bạn ko biết fix thôi
---
Ko lẽ Mic tối ưu cái CPU cùi của mình mà ko tối ưu được con CPU xịn xò của bạn? Khá lạ à nha
Vấn đề không chỉ chơi game gặp phải, khi nghe nhạc hoặc xem video sẽ gặp hiện tượng lag 1-2s. Máy mình đã up date driver mới nhất từ hãng.

Hamano Kaito

Moderator
Vấn đề không chỉ chơi game gặp phải, khi nghe nhạc hoặc xem video sẽ gặp hiện tượng lag 1-2s. Máy mình đã up date driver mới nhất từ hãng.
Oh ! Mình chưa bị trường hợp như bạn
Lạ vậy {eek}, thế giới thật là điên đảo. Đồ xịn ko bằng đồ cùi {rofl}

tvlbk

Búa Gỗ
Oh ! Mình chưa bị trường hợp như bạn
Lạ vậy {eek}, thế giới thật là điên đảo. Đồ xịn ko bằng đồ cùi {rofl}
Theo mình chả có đồ xịn hay cùi gì ở đây hết, chỉ có được tối ưu hay không được tối ưu thôi.:rolleyes:

Hamano Kaito

Moderator
Theo mình chả có đồ xịn hay cùi gì ở đây hết, chỉ có được tối ưu hay không được tối ưu thôi.:rolleyes:
Ko xịn mới lạ. Ko phải con CPU của bạn mạnh gấp mấy lần con CPU của mình à ! Eheheh, cứ mạnh hơn là làm bố thôi :p
Muốn có 1 bộ xịn xò mà chưa có money cho nên ngậm ngùi ! {bad_smelly}

tvlbk

Búa Gỗ
Ko xịn mới lạ. Ko phải con CPU của bạn mạnh gấp mấy lần con CPU của mình à ! Eheheh, cứ mạnh hơn là làm bố thôi :p
Muốn có 1 bộ xịn xò mà chưa có money cho nên ngậm ngùi ! {bad_smelly}
đâu phải cứ "xịn" là tốt, tối ưu mấy tốt. Thật sự con chip AMD mình đang dùng chưa tối ưu.