Nhờ tư vấn - ĐÃ LỖI THỜI | Page 24 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn ĐÃ LỖI THỜI

pdkhanh22

Gà con
Mình cài bản 32 bit phải nói là cài rất nhanh, load vào win ban đầu khá nhanh và mượt. Nhưng mình đang đau đầu là nó không tự nhận driver mạng (mình dùng máy bàn). Search đủ thứ driver cài vào vẫn không ăn thua, kể cả các phần mềm tự cài driverpack. Mà không có mạng thì không làm gì được. Mong được giúp đỡ, thật sự máy công ty mình yếu và mình rất thích dùng bản này.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
hì ko biết bác top triển khai dự án LSTB chưabác ? Nếu bác cần chân test thì cho mình xin chân test nha . Cũng mong góp chút công sức nhỏ với cộng đồng .
Lâu quá k thấy bác onl {embarrassed}
thành quả sau 2 tuần vật vã khổ sở test đi test lại cả chục lần trên máy ảo lẫn máy thật cuối cùng tôi đã hoàn thành xong 2 bản Hybrid mới Windows 10 IoT Enterprise LTSB 2016 dung lượng cài đã bị tôi bóp đến cực điểm. Khoe một chút, cài trên PC thật của tôi với RAM 8GB

Ghost xong win chiếm hết chỉ có 4.27GB bản Hybrid xài y chang như bản full giữ lại tất cả mọi thứ như bản full mà lại cực kỳ nhẹ nhàng. Bản win trên tôi đặt tên là bản Hybrid Pro, còn 1 bản Hybrid Ultra nữa, bản Ultra thì vẫn có khả năng update lên được version mới y chang như bản Full luôn.

Nhờ 2 bro test dùm trên PC của 2 bro. Tôi cũng đã test trên PC của tôi rồi.
cá nhân mình thấy dung lượng bản 32 lite ltsb thế là đẹp, đừng thêm nhiều quá mà nó lại phình to ra, chỉ mong bác làm lại thì thêm winmediaplay nhé, bác cố gắng làm bản 32 này vì máy ram 2gb còn nhiều lắm, như các trường trên địa bàn mình toàn máy cổ, làm gì có cấu hình cao, với nhờ bác cho khởi động nhanh thêm một tí thì quá tuyệt vời
yên tâm khi mình làm bản 32bit đảm bảo dung lượng cài sẽ cực kỳ nhỏ hơn bản hybrid cũ rất nhiều.

Sửa lần cuối:

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
thành quả sau 2 tuần vật vã khổ sở test đi test lại cả chục lần trên máy ảo lẫn máy thật cuối cùng tôi đã hoàn thành xong 2 bản Hybrid mới Windows 10 IoT Enterprise LTSB 2016 dung lượng cài đã bị tôi bóp đến cực điểm. Khoe một chút, cài trên PC thật của tôi với RAM 8GB

Ghost xong win chiếm hết chỉ có 4.27GB bản Hybrid xài y chang như bản full giữ lại tất cả mọi thứ như bản full mà lại cực kỳ nhẹ nhàng. Bản win trên tôi đặt tên là bản Hybrid Pro, còn 1 bản Hybrid Ultra nữa, bản Ultra thì update lên version mới y chang như bản Full luôn.

Trông nuột đó bác!
Mà file Bootnxt bootsqm.dat trong C:\ để làm gì thế bác!?

nguyenduc1234

Rìu Bạc Đôi

Ghost xong win chiếm hết chỉ có 4.27GB bản Hybrid xài y chang như bản full giữ lại tất cả mọi thứ như bản full mà lại cực kỳ nhẹ nhàng. Bản win trên tôi đặt tên là bản Hybrid Pro, còn 1 bản Hybrid Ultra nữa, bản Ultra thì vẫn có khả năng update lên được version mới y chang như bản Full luôn.

yên tâm khi mình làm bản 32bit đảm bảo dung lượng cài sẽ cực kỳ nhỏ hơn bản hybrid cũ rất nhiều.
ôi mong mãi bác mới tái xuất, sáng nay vừa nghĩ chắc bác bận quá hay sao mà mãi k thấy

Sửa lần cuối:

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Trông nuột đó bác!
Mà file Bootnxt bootsqm.dat trong C:\ để làm gì thế bác!?
fie này sinh ra do công cụ chkdsk tool chạy file này delete được bình thường.
ôi mong mãi bác mới tái xuất, sáng nay vừa nghĩ chắc bác bận quá hay sao mà mãi k thấy
đúng là bận thật, mà bận test, chưa bao giờ làm mấy bản Hybrid mà thấy mệt như vậy.

nguyenduc1234

Rìu Bạc Đôi
Lên sóng
Có 2 bản IoT LTSB x64 Hybrid mới với đuôi là Pro và Ultra. Cả 2 bản Pro và Ultra đều giống nhau là đã lược bỏ tất cả các thành phần có thể là nguyên nhân gây ra disk 100% như windows defender, action center, security center, system restore và telemetry đồng thời gỡ bỏ luôn Hyper-V. Cả 2 bản Pro và Ultra chỉ có dưới dạng file GHO. Tuy là file GHO nhưng cả Pro và Ultra sẽ Ghost được cho cả 2 chuẩn UEFI/GPT và Legacy/MBR luôn nhé.

Sau đây là một vài hình ảnh bản 2 bản IoT LTSB x64 Hybrid mới nhất. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Quá trình cài bung Ghost 2 bản Pro và Ultra sẽ hoàn toàn tự động không phải khai báo chi hết, tự động đăng nhập vào win bằng tài khoản Administrator.

So sánh dung lượng cài mới của 2 bản Pro và Ultra so với bản Hybrid cũ

2 Bản Pro và Ultra có dung lượng cài nhỏ hơn bản Hybrid cũ rất nhiều lần lượt là 4.27/4.85GB so với 7.11GB của bản Hybrid cũ.

Cả 2 bản Pro và Ultra đều đã được tích hợp sẵn Net Framework 3.5 và 4.8. Nhưng trong khi bản Pro đã được kích hoạt Full Net 3.5 và 4.8, DirectPlay và Windows Subsystem for Linux trong khi bản Ultra lại không bởi vì bản Ultra có khả năng update lên được Build mới hơn đồng thời có thể cài đặt thêm bất cứ thành phần nào trong Windows features y chang như bản Full luôn.

Hình ảnh bản Ultra update lên phiên bản mới nhất hiện nay Build 14393.3866

Cả 2 bản Pro và Ultra đều hỗ trợ chia sẻ File and printer sharing, Remote, Bluetooth cài đặt được OneDrive, Edge Chromium, hỗ trợ Smartphone và nhất là chơi được game Store..... y chang như của bản Full chi tiết xem lại review ở https://vn-z.vn/threads/windows-10-iot-enterprise-ltsb-ltsc-x64-hybrid-ltsb-x86-hybrid.14648/page-12

Mức ăn RAM của 2 bản Pro và Ultra y hệt như của bản Hybrid cũ luôn.

Cả 2 bản Pro và Ultra không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và Superfetch mặc định là run Automatic.

Link down file GHO bản Hybrid IoT LTSB Pro x64 dung lượng 1.84GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote
Mã MD5 : D6FAA62832152F0BC864F770D8F12A51

Link down file GHO bản Hybrid IoT LTSB Ultra x64 dung lượng 2.36GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote
Mã MD5 : 9CE511E24E1131D9BC9F912CFB8B1C89

Chi tiết hướng dẫn cách bung file GHO 2 bản Pro/Ultra cho cả 2 chuẩn UEFI/GPT và Legacy/MBR xem lại : https://vn-z.vn/threads/windows-10-iot-enterprise-ltsb-ltsc-x64-hybrid-ltsb-x86-hybrid.14648/page-22

henxui25

Búa Đá
Có 2 bản IoT LTSB x64 Hybrid mới với đuôi là Pro và Ultra. Cả 2 bản Pro và Ultra đều giống nhau là đã lược bỏ tất cả các thành phần có thể là nguyên nhân gây ra disk 100% như windows defender, action center, security center, system restore và telemetry đồng thời gỡ bỏ luôn Hyper-V. Cả 2 bản Pro và Ultra chỉ có dưới dạng file GHO. Tuy là file GHO nhưng cả Pro và Ultra sẽ Ghost được cho cả 2 chuẩn UEFI/GPT và Legacy/MBR luôn nhé.

Sau đây là một vài hình ảnh bản 2 bản IoT LTSB x64 Hybrid mới nhất. Tất cả hình ảnh được chụp khi cài trên PC thật (chứ ko phải máy ảo nhe) với cấu hình phần cứng cụ thể như sau:

CPU Core i5 3570K @ 4.5GHz.
RAM DDR3 8GB
HDD Western Digital Black 1TB

Quá trình cài bung Ghost 2 bản Pro và Ultra sẽ hoàn toàn tự động không phải khai báo chi hết, tự động đăng nhập vào win bằng tài khoản Administrator.

So sánh dung lượng cài mới của 2 bản Pro và Ultra so với bản Hybrid cũ

2 Bản Pro và Ultra có dung lượng cài nhỏ hơn bản Hybrid cũ rất nhiều lần lượt là 4.27/4.85GB so với 7.11GB của bản Hybrid cũ.

Cả 2 bản Pro và Ultra đều đã được tích hợp sẵn Net Framework 3.5 và 4.8. Nhưng trong khi bản Pro đã được kích hoạt Full Net 3.5 và 4.8, DirectPlay và Windows Subsystem for Linux trong khi bản Ultra lại không bởi vì bản Ultra có khả năng update lên được Build mới hơn đồng thời có thể cài đặt thêm bất cứ thành phần nào trong Windows features y chang như bản Full luôn.

Hình ảnh bản Ultra update lên phiên bản mới nhất hiện nay Build 14393.3866

Cả 2 bản Pro và Ultra đều hỗ trợ chia sẻ File and printer sharing, Remote, Bluetooth cài đặt được OneDrive, Edge Chromium, hỗ trợ Smartphone và nhất là chơi được game Store..... y chang như của bản Full chi tiết xem lại review ở https://vn-z.vn/threads/windows-10-iot-enterprise-ltsb-ltsc-x64-hybrid-ltsb-x86-hybrid.14648/page-12

Mức ăn RAM của 2 bản Pro và Ultra y hệt như của bản Hybrid cũ luôn.

Cả 2 bản Pro và Ultra không bị disk 100% nhé dù cài trên HDD và Superfetch mặc định là run Automatic.

Link down file GHO bản Hybrid IoT LTSB Pro x64 dung lượng 1.84GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote
Mã MD5 : D6FAA62832152F0BC864F770D8F12A51

Link down file GHO bản Hybrid IoT LTSB Ultra x64 dung lượng 2.36GB hỗ trợ cả SSD NVMe M2 :
No quote
Mã MD5 : 9CE511E24E1131D9BC9F912CFB8B1C89

Chi tiết hướng dẫn cách bung file GHO 2 bản Pro/Ultra cho cả 2 chuẩn UEFI/GPT và Legacy/MBR xem lại : https://vn-z.vn/threads/windows-10-iot-enterprise-ltsb-ltsc-x64-hybrid-ltsb-x86-hybrid.14648/page-22
cá nhân bác đang dùng bản gì + phần device manager nó còn dấu chấm than nào tồn tại k bác? mấy bản hybrid trước e toàn tồn tại 1 driver!

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Tôi cảm kích về các bản win của bạn mod .
Nhưng bạn mod để bạn dùng thì ko nói , bạn mod để chia sẻ thì khi post lên sẽ có nhiều thành phần dùng .
Do đó đừng cá nhân hóa theo tư duy của riêng bạn . Cũng có vài cmt hỏi cách thay đổi giao diện về mặc định , chứng tỏ họ cần dùng nhưng họ đã phải chịu đựng cái giao diện khó chịu từ bạn làm ra
Cháu đã cài test thử để dùng cho máy ảo của công ty, những dính cái hình của phân vùng xì teen quá, mà bản này cháu dùng khoảng 30 phút thấy nó không mượt, rê chuột bị khựng không mượt bằng bản gốc LTSC nên cháu đã quay về với bản chính thống.

zendamo

Rìu Chiến Bạc
cá nhân bác đang dùng bản gì + phần device manager nó còn dấu chấm than nào tồn tại k bác? mấy bản hybrid trước e toàn tồn tại 1 driver!
à mình đang dùng bản Pro, test trên PC của mình sau khi cài driver chipset, driver vga bằng tay rồi dùng Windows update driver tự động thì device manager nhận tất cả hardware không còn dấu than nữa, 2 bản Pro/Ultra mình giữ lại hầu như tất cả driver mặc định của Windows. Nhờ bro test thêm trên PC của bro nữa.

p.s : để xả hơi vài bữa rồi tự đầy đọa bản thân để làm bản IoT LTSB 32bit cho đủ bộ.

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Cháu đã cài test thử để dùng cho máy ảo của công ty, những dính cái hình của phân vùng xì teen quá, mà bản này cháu dùng khoảng 30 phút thấy nó không mượt, rê chuột bị khựng không mượt bằng bản gốc LTSC nên cháu đã quay về với bản chính thống.
Thì đặc tính từ tên gọi Hybrid là tạo ra một bản từ 2 source khác nhau trở lên đó bác! Có điều e đọc qua mô tả thì đây chưa phải Hybrid theo nghĩa đen vì source này là từ 1 phiên bản, cụ thể là từ phiên bản LTSB; nhưng cũng đã có sự pha trộn các app.
Mình có góp ý với bác chủ thớt là không nên customize mát tay quá vì tính tương thích của các app cần phải được kiểm chứng qua thời gian :D
Còn như bác tinh giản sẵn các thành phần thừa thải hay gây lỗi của win thì mình thấy tiện hơn. :p

zendamo

Rìu Chiến Bạc
Thì đặc tính từ tên gọi Hybrid là tạo ra một bản từ 2 source khác nhau trở lên đó bác! Có điều e đọc qua mô tả thì đây chưa phải Hybrid theo nghĩa đen vì source này là từ 1 phiên bản, cụ thể là từ phiên bản LTSB; nhưng cũng đã có sự pha trộn các app.
Mình có góp ý với bác chủ thớt là không nên customize mát tay quá vì tính tương thích của các app cần phải được kiểm chứng qua thời gian :D
Còn như bác tinh giản sẵn các thành phần thừa thải hay gây lỗi của win thì mình thấy tiện hơn. :p
Thanks bro đã góp ý, nhưng mình ko customize quá đâu, trước khi post link down mình đã test trên PC của mình, trên cả 2 bản Pro và Ultra đã cài chạy OK, office 2010/2019, chrome, edge chromium, onedrive, CAD 2007, VMware Workstation Pro 15.5.6, giả lập android Nox, chơi game Store Overkill 3 và Modern Combat 5, chạy Bash để cài đặt ubuntu, test game offline Rise of the Tomb Raider và Resident Evil 2 Remake, game xưa cũ Max Payne 1 và 2, cắm smartphone để lấy file hình ảnh, chạy sysprep OK.

Cần bro test thêm trên máy bro.

henxui25

Búa Đá
à mình đang dùng bản Pro, test trên PC của mình sau khi cài driver chipset, driver vga bằng tay rồi dùng Windows update driver tự động thì device manager nhận tất cả hardware không còn dấu than nữa, 2 bản Pro/Ultra mình giữ lại hầu như tất cả driver mặc định của Windows. Nhờ bro test thêm trên PC của bro nữa.

p.s : để xả hơi vài bữa rồi tự đầy đọa bản thân để làm bản IoT LTSB 32bit cho đủ bộ.
Tks b nhiều nha. Chắc pải cuối tuần e thử cài trên e lap cũ của e xem ntn!
P/s: Nghỉ giải lao đã b ơi :D