Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 339 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

if i could tell you

Rìu Chiến
Cảm ơn bạn đã hổ trợ rất nhiệt tình cho tôi nhé, hôm nay tôi tạo thêm một user mới và boot vào lại thì vẫn có con ma đó bạn ơi:

Cụ set account thành kiểu administrator đi cụ, đây là standart User sẽ không có quyền on-off Hibernate.
cụ set admin user xong gõ powercfg /h off, restart xem được ko.

Screenshot 2023-03-12 234059.png

if i could tell you

Rìu Chiến
Đã thực hành theo ý bạn và kết quả vẫn y như cũ đó bạn:

Thế bó tay rồi cụ ạ, bản này của cụ cứng đầu quá.
Vấn đề của cụ là muốn xóa bỏ hiberfil.sys để lấy lại 6.34GB ổ cứng đúng không ?
Thôi thì đằng nào cũng không xóa được thì cụ chuyển chế độ Hibernate từ Full ở hiện tại thành Reduced.
Ở chế độ Reduced này thì Hiberfil.sys sẽ chỉ còn chiếm 20%RAM, như máy cụ 16 GB RAM thì file này sẽ giảm một nửa so với hiện tại thành 3.2 GB, nếu máy có RAM 8GB thì ở chế độ Reduced này hiberfil.sys chỉ còn 1.6GB.
Cụ thực hiện theo thứ tự 2 lệnh sau trong cmd admin để chuyển thành Reduced(không cần restart)
Mã:
powercfg /h /size 0
powercfg /h /type reduced

Reduced cũng là kiểu mà em hay ưa thích để set mặc định ở những máy tính cấu hình cũ của em, chỉ những máy đời cũ thôi, những máy cấu hình mới hiện nay thì không dùng hibernate nữa mà sẽ dùng hybrid sleep hay có tên gọi khác là Modern Standby.
Vậy lợi thế của chế độ Reduced là gì ??
là hiberfil.sys có size rất nhỏ và có fast Startup (khởi động nhanh) như hình.

Vậy Nếu tắt hoàn toàn Hibernate đi thì sao ?
Thì sẽ mất đi fast startup như hình.

chỉ còn sleep và lock.

Đây cũng chính là lý do ở #6757 Em nói là không nên tắt hoàn toàn Hibernate mà nên chuyển về chế độ reduced.
Cái gì cũng có giá của nó, quan trọng là có chấp nhận cái giá để đánh đổi hay không.
E nghĩ chủ đề hibernate này cũng nên tạm gác lại !.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thế bó tay rồi cụ ạ, bản này của cụ cứng đầu quá.
Vấn đề của cụ là muốn xóa bỏ hiberfil.sys để lấy lại 6.34GB ổ cứng đúng không ?
Thôi thì đằng nào cũng không xóa được thì cụ chuyển chế độ Hibernate từ Full ở hiện tại thành Reduced.
Ở chế độ Reduced này thì Hiberfil.sys sẽ chỉ còn chiếm 20%RAM, như máy cụ 16 GB RAM thì file này sẽ giảm một nửa so với hiện tại thành 3.2 GB, nếu máy có RAM 8GB thì ở chế độ Reduced này hiberfil.sys chỉ còn 1.6GB.
Cụ thực hiện theo thứ tự 2 lệnh sau trong cmd admin để chuyển thành Reduced(không cần restart)
Mã:
powercfg /h /size 0
powercfg /h /type reduced

Reduced cũng là kiểu mà em hay ưa thích để set mặc định ở những máy tính cấu hình cũ của em, chỉ những máy đời cũ thôi, những máy cấu hình mới hiện nay thì không dùng hibernate nữa mà sẽ dùng hybrid sleep hay có tên gọi khác là Modern Standby.
Vậy lợi thế của chế độ Reduced là gì ??
là hiberfil.sys có size rất nhỏ và có fast Startup (khởi động nhanh) như hình.

Xem phần đính kèm 44263

Vậy Nếu tắt hoàn toàn Hibernate đi thì sao ?
Thì sẽ mất đi fast startup như hình.
Xem phần đính kèm 44264
chỉ còn sleep và lock.

Đây cũng chính là lý do ở #6757 Em nói là không nên tắt hoàn toàn Hibernate mà nên chuyển về chế độ reduced.
Cái gì cũng có giá của nó, quan trọng là có chấp nhận cái giá để đánh đổi hay không.
E nghĩ chủ đề hibernate này cũng nên tạm gác lại !.

Cảm ơn bạn rất nhiều nhé, tôi đã thực hành và có kết quả như sau:

Trước đó tôi đã update lên 22624.1391:

Chạy lệnh:

Sau khi restart :

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
có ai cài bản PFW giống bác @Hoang Duch2 không ? hay đây là tính năng "bình thường mới" của bản này nhỉ.mà sao máy cổ mà bác cài bản này thế.những PC cấu hình cao thì cài bản này để tận dụng hết khả năng của phần cứng.thôi bác chuyển editions khác xem thế nào

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bác cũng chọn Pin to taskbar như cháu @nho nguoi đã nói đó cháu, ví dụ lúc đầu bác mở This PC, nó hiện trên taskbar thì bác right-click chọn Pin to taskbar luôn

Còn màu nền không thích tối thì chọn sáng như vầy, bác chỉ biết làm theo cách đơn giản thôi:

Bác @Hoang Duch2 cho hỏi có cách nào chỉnh các icon kế biểu tượng mạng gần lại hơn không? bản update mới bị cách ra xa nhìn hơi thô, cám ơn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
có ai cài bản PFW giống bác @Hoang Duch2 không ? hay đây là tính năng "bình thường mới" của bản này nhỉ.mà sao máy cổ mà bác cài bản này thế.những PC cấu hình cao thì cài bản này để tận dụng hết khả năng của phần cứng.thôi bác chuyển editions khác xem thế nào
Cháu thân mến, trên máy UEFI của bác có nhiều bản và cũng có bản cũ cùng thời với PFW này nhưng nó không bị lỗi và các bản khác cũng vậy, chỉ có mỗi bản này là bị lỗi như thế.

Ngoài ra trên máy desktop đời cổ Legacy, cũng có một bản PFW từ 10 xa xưa, up lên thành 11 hiện tại, nó không hề vướng cái lỗi này cháu à.

Sửa lần cuối:

PhuocNGO

Rìu Bạc Đôi
nếu ai đã dùng Windows 11 Enterprise thì sẽ thấy khác biệt, riêng bản wokstation là tôi thấy không ổn rồi, cấu hình phần cứng, driver các kiểu đều "kén" mà cứ cố đấm ăn xôi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
e đang dùng windows 11 enterprise G 21H2. Check mãi nhưng không lên được bản 22H2 dù không chặn update. Có cách nào để lên được bản 22H2 không các bác?
Tôi không nhìn kỹ nên trả lời sai, bạn trên hỏi về ENT-G nhưng tôi lầm là ENT, hướng dẫn bên dưới chỉ dành cho các bản như PRO, ENT, EDU , Pro For Workstations ....

Tôi hay làm theo cách này, e rằng sẽ có bạn chê nhưng không sao, tôi vẫn chia sẻ cách làm nhé:

Tôi load file Win 11 22h2 về, sau đó dùng tools của Nga ( tools này hồi đó bạn @@sec0 giới thiệu cho tôi ) để fixed vụ bypass, bạn chép ISO vào folder Sources\ Win 11. Sau đó chạy file cmd, as admin, chọn số 2 ; rồi chờ cho nó tạo xong ISO mới.

Chép ISO mới này vào part Data, mount nó lên và chạy file setup, tức là chạy ngay trên Windows bạn đang sử dụng đó.

Nhớ lưu ý phải có giao diện cuối cùng là Keep Personal Files and Apps, nếu không có thì đừng làm nhé, mất dữ liệu thì tôi không chịu trách nhiệm đâu bạn.

Link tools :

Mã:
https://mega.nz/file/89dFzJbA#rah2MTjGitxZxcUEmmQ1VfY9tPh0ZWzHFiiVBIQKeRk

pass: CHUCTHANHCONG

Sửa lần cuối:

meodenhiphop

Rìu Sắt
Tôi hay làm theo cách này, e rằng sẽ có bạn chê nhưng không sao, tôi vẫn chia sẻ cách làm nhé:

Tôi load file Win 11 22h2 về, sau đó dùng tools của Nga ( tools này hồi đó bạn @@sec0 giới thiệu cho tôi ) để fixed vụ bypass, bạn chép ISO vào folder Sources\ Win 11. Sau đó chạy file cmd, as admin, chọn số 2 ; rồi chờ cho nó tạo xong ISO mới.

Chép ISO mới này vào part Data, mount nó lên và chạy file setup, tức là chạy ngay trên Windows bạn đang sử dụng đó.

Nhớ lưu ý phải có giao diện cuối cùng là Keep Personal Files and Apps, nếu không có thì đừng làm nhé, mất dữ liệu thì tôi không chịu trách nhiệm đâu bạn.

Link tools :

Mã:
https://mega.nz/file/89dFzJbA#rah2MTjGitxZxcUEmmQ1VfY9tPh0ZWzHFiiVBIQKeRk

pass: CHUCTHANHCONG
bác có link tải iso w11 enterprise g 22h2 không ah?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
bác có link tải iso w11 enterprise g 22h2 không ah?
À khi nãy nhìn không kỹ, tôi tưởng là ENT, không ngờ nó là ENTG, với bản G thì không cần làm thao tác fix từ tools của Nga, gần đây nhất có bạn @if i could tell you@nho nguoi gửi link build 22621.1344 ở các page trước, để tôi tìm lại xem sao....

Update: Tôi thấy ở cmt #6,666 và 6,671 link vẫn còn tốt đó bạn.

Sửa lần cuối:

meodenhiphop

Rìu Sắt
À khi nãy nhìn không kỹ, tôi tưởng là ENT, không ngờ nó là ENTG, với bản G thì không cần làm thao tác fix từ tools của Nga, gần đây nhất có bạn @if i could tell you@nho nguoi gửi link build 22621.1344 ở các page trước, để tôi tìm lại xem sao....

Update: Tôi thấy ở cmt #6,666 và 6,671 link vẫn còn tốt đó bạn.
cháu cũng có thấy link, nhưng không hiểu sao lúc chọn upgrade thì lại thành windows server. Cháu trích xuất file wim rồi thay vào iso windows 10 nhưng cũng không ăn thua ah.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cháu cũng có thấy link, nhưng không hiểu sao lúc chọn upgrade thì lại thành windows server. Cháu trích xuất file wim rồi thay vào iso windows 10 nhưng cũng không ăn thua ah.
Nó báo là server nhưng vẫn cứ tiếp tục làm đi bạn, cái quan trọng là giao diện Keep Personal Files and Apps. Tôi không trích xuất Wim file, tôi luôn chạy file setup.exe ngay trên Windows.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn thử chạy update gói EP bên dưới xem có lên được 22H2 ko?
Xóa đuôi txt rồi click để chạy update

Attachments

• Windows11.0-Enablement_Pack_22h2.msu.txt
    166.4 KB · Lượt xem: 3