Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 338 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

if i could tell you

Rìu Chiến
Bác thử chụp hình 1 lệnh sau xem thử:
Mã:
powercfg /list
Xem phần đính kèm 44219

Và nếu nó là máy để bàn thì cũng không nên vất vả với tính năng này, Vì:
Mã:
Hibernate
This option was designed for laptops and might not be available for all PCs. (For example, PCs with InstantGo don't have the hibernate option.)

Cụ ấy muốn tắt hibernate mà không được cụ ạ, và cũng muốn lấy lại 6GB ổ cứng nữa.
Nếu restore lại default power setting vẫn ko được thì đành chịu.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Cụ ấy muốn tắt hibernate mà không được cụ ạ, và cũng muốn lấy lại 6GB ổ cứng nữa.
Nếu restore lại default power setting vẫn ko được thì đành chịu.
Tôi vẫn hiểu ý bác @Hoang Duch2 , nhưng anh MS đã có nói:
Hibernate - This option was designed for laptops and might not be available for all PCs.

Nên khó quá bỏ qua trường hợp này.

if i could tell you

Rìu Chiến
Tôi vẫn hiểu ý bác @Hoang Duch2 , nhưng anh MS đã có nói:
Hibernate - This option was designed for laptops and might not be available for all PCs.

Nên khó quá bỏ qua trường hợp này.
Thì cụ cũng thấy là máy cụ ấy vẫn tự bật hibernate trong registry sau mỗi lần khởi động đó cụ, rất khó hiểu.
Những máy khác thì chỉ cần bật tắt 1 lần là xong.
Cái này chỉ cần 1 khoá hibernateEnabld=1 là xong.
Những máy mới hiện nay sử dụng cpu và ssd nvme thế hệ mới thì nó dùng hybrid sleep chứ không dùng hibernate .
Hibrid sleep=hibernate+sleep

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mã:
powercfg /list
Xem phần đính kèm 44219

Mã:
Hibernate
This option was designed for laptops and might not be available for all PCs. (For example, PCs with InstantGo don't have the hibernate option.)

Bạn thân mến, trước khi đọc được cmt này của bạn thì tôi đã quậy bản Win đó tơi bời hoa lá, nói vắn tắt một chút sơ qua tình hình rồi tôi đi làm viêc nhà, sau đó vào lại tôi sẽ gửi hình ảnh thảm khốc của nó cho bạn xem nhé.

Tôi có test link của một bạn khác gửi, không thành công, sau đó tôi test lại vụ Load Hive, vào xoá hết những gì liên quan đến chữ Hiber... , hậu quả sau khi boot vào lại thì HIBER Size nó thành 16GB, nó trừng phạt tôi đó vì cái tôi không chịu chấp nhận thực tế.

Tôi không thích tạo user mới vì nó mở giao diện MS, nên tôi boot vào với acc Administrator thì không thấy cái bóng ma đó nữa bạn à.

Hẹn găp lại bạn chừng 1 tiếng sau nhé.....

if i could tell you

Rìu Chiến
Bạn thân mến, trước khi đọc được cmt này của bạn thì tôi đã quậy bản Win đó tơi bời hoa lá, nói vắn tắt một chút sơ qua tình hình rồi tôi đi làm viêc nhà, sau đó vào lại tôi sẽ gửi hình ảnh thảm khốc của nó cho bạn xem nhé.

Tôi có test link của một bạn khác gửi, không thành công, sau đó tôi test lại vụ Load Hive, vào xoá hết những gì liên quan đến chữ Hiber... , hậu quả sau khi boot vào lại thì HIBER Size nó thành 16GB, nó trừng phạt tôi đó vì cái tôi không chịu chấp nhận thực tế.

Tôi không thích tạo user mới vì nó mở giao diện MS, nên tôi boot vào với acc Administrator thì không thấy cái bóng ma đó nữa bạn à.

Hiberfil.sys size được mặc định ở 40% tổng dung lượng RAM, và cụ không thể hạ size xuống thấp hơn 40%.
Máy cụ RAM=16GB thì default Hiberfil.sys=6.34 GB
Nếu nó đang lớn hơn mức này thì cụ chạy cái này để đưa về mức nhỏ nhất.

Mã:
powercfg.exe /hibernate /size 40

chờ lâu không thấy cụ phản hồi về cái power plan kia em đi ngủ đây, bye cụ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hiberfil.sys size được mặc định ở 40% tổng dung lượng RAM, và cụ không thể hạ size xuống thấp hơn 40%.
Máy cụ RAM=16GB thì default Hiberfil.sys=6.34 GB
Nếu nó đang lớn hơn mức này thì cụ chạy cái này để đưa về mức nhỏ nhất.

Mã:
powercfg.exe /hibernate /size 40

chờ lâu không thấy cụ phản hồi về cái power plan kia em đi ngủ đây, bye cụ.
Cảm ơn bạn rất nhiều nhé. Nãy giờ tôi bận làm việc nhà , giờ mới có thời gian vào lại đây bạn. Ở cmt # 6,744 bên trên tôi có nói là boot vào Administrator thì không thấy Hiber đâu cả , đó là tôi đã mừng hụt, giờ boot vào lại Admin thì Hiber cũng hiện ra và size là 16GB, tôi chạy lệnh bạn cho thì nó trở lại 6GB như trước:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mã:
powercfg /list
Xem phần đính kèm 44219

Mã:
Hibernate

Tôi làm theo ý của bạn đây:

Trước đó tôi làm thư theo link của một bạn giới thiệu và Power plan như hình:

Làm theo các thao tác tiếp theo từ link đó thì kết quả vẫn không thay đổi, tôi thử dùng Load Hive từ bản Win khác để chỉnh sửa, tôi thử xoá hết Hibernate như hình:

Boot vào lại thì Hiber size thành 16GB luôn :

Ở hình trên check từ registry chỉ có 1 key HibernateEnabled, tôi tạo lại 2 key trước đó đã xoá nhưng restart lại không thành công, key thì có đủ rồi nhưng size vẫn là 16GB.

Rất may bạn @if i could tell you cho thêm cái lệnh reduce size cho nó thành 40% nên giờ trên acc Admin này tôi thấy nó đã trở lại 6GB như trước, tôi sẽ boot vào lại account Local để xem lại Hiber size sau.

Update:

Hình sau khi boot vào lại Local acc:

Thôi tới đây là đã quá đủ rôi các bạn, tôi phải chấp nhận sống chung với lũ thôi. Tôi chân thành gửi lời cảm ơn tới tất cả các bạn đã hổ trợ tận tình cho tôi nhé.

Sửa lần cuối:

nho nguoi

Rìu Chiến Chấm
Tôi làm theo ý của bạn đây:

Trước đó tôi làm thư theo link của một bạn giới thiệu và Power plan như hình:

Làm theo các thao tác tiếp theo từ link đó thì kết quả vẫn không thay đổi, tôi thử dùng Load Hive từ bản Win khác để chỉnh sửa, tôi thử xoá hết Hibernate như hình:

Boot vào lại thì Hiber size thành 16GB luôn :

Ở hình trên check từ registry chỉ có 1 key HibernateEnabled, tôi tạo lại 2 key trước đó đã xoá nhưng restart lại không thành công, key thì có đủ rồi nhưng size vẫn là 16GB.

Rất may bạn @if i could tell you cho thêm cái lệnh reduce size cho nó thành 40% nên giờ trên acc Admin này tôi thấy nó đã trở lại 6GB như trước, tôi sẽ boot vào lại account Local để xem lại Hiber size sau.

Update:

Hình sau khi boot vào lại Local acc:

Thôi tới đây là đã quá đủ rôi các bạn, tôi phải chấp nhận sống chung với lũ thôi. Tôi chân thành gửi lời cảm ơn tới tất cả các bạn đã hổ trợ tận tình cho tôi nhé.
cụ sốp ở ngay kế bên theo cháu bác vác sang "ăn vạ" xem cụ ấy nói gì :D

if i could tell you

Rìu Chiến
Bác @Hoang Duch2 thử reset power scheme
powercfg -restoredefaultschemes
Sau đó khởi động lại máy và tiếp tục với
powercfg -h off
{biggrin}
Ở #6734 em đã bảo cụ ấy restore default power setting , chính là lệnh này trong cmd đấy cụ nhưng ko thấy cụ ấy phản hồi, chắc ko được.

Doan Lam

Coordinator
Thành viên BQT
Mới đi con ổ cứng lưu toàn lệnh CMD quan trọng về Win. Không lấy lại dữ liệu được nên nhờ các cao nhân quăng giúp vào file .txt hay gửi lại bằng tin nhắn cho xin với có được không? Đi mò lại nó lâu nên đừng ném đá tội nghiệp mình nhé

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác @Hoang Duch2 thử reset power scheme
powercfg -restoredefaultschemes
Sau đó khởi động lại máy và tiếp tục với
powercfg -h off
{biggrin}
Tôi không type lệnh này nhưng tôi làm restore từ Power plan theo ý của @if i could tell you ở cmt #6,736, sau đó boot vào lại Win thì nó chớp tắt liên tục, tôi phải canh để chỉnh lại Never thì mới yên ổn mà làm việc đó bạn. Cảm ơn bạn đã hổ trợ nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác cứ thử coi!
Bạn khuyến khích thì tôi sẽ thử, thật sự tôi đã nản lòng từ ngày hôm qua rồi, vì cái vụ này mà đã chiếm mất vài page của topic, tôi cũng ngại người ta nói mình làm loãng topic, nếu @dungltcd có ở đây tôi ngại cháu ấy cũng không vui, không khéo rồi mình bị nói là : " Vắng chủ nhà gà mọc đuôi tôm đó bạn ".

if i could tell you

Rìu Chiến
Bạn khuyến khích thì tôi sẽ thử, thật sự tôi đã nản lòng từ ngày hôm qua rồi, vì cái vụ này mà đã chiếm mất vài page của topic, tôi cũng ngại người ta nói mình làm loãng topic, nếu @dungltcd có ở đây tôi ngại cháu ấy cũng không vui, không khéo rồi mình bị nói là : " Vắng chủ nhà gà mọc đuôi tôm đó bạn ".
Cụ top chắc không phải người hẹp hòi thế đâu cụ, không có vấn đề của cụ thì topic sẽ lại im lìm chờ đến khi có updates.
Cụ cứ thử đi, biết đâu được.
Nhưng với quan điểm của em mặc dù muốn cụ sửa được cái này nhưng em khuyên thật cụ và những cụ khác đang sử dụng máy đời cũ thì không nên tắt hoàn toàn cái hibernate này, nó vẫn có những tác dụng cần giữ lại.

if i could tell you

Rìu Chiến

Em cũng không hiểu cụ load hive làm gì khi toàn bộ những gì liên quan đến chức năng hibernate chỉ có 2 khoá trong registry đã nói ở trang trước và 2 khoá này luôn được load cùng windows vì nó nằm trong SYSTEM.hive
Ở #6731 và 6732 khi cụ chụp 2 ảnh cho em, em đã nói Registry hoàn toàn bình thường, chức năng hibernate cũng hoàn toàn bình thường chỉ có cái là có một cái gì đó trong power profile của User này nó tự động bật hibernate lên mỗi lần khởi động máy.
Nên giải pháp tốt nhất là nên reset lại power plan default hoặc không được thì tạo local User khác.
Chúc cụ sức khoẻ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @2012mshs , đây là toàn bộ thao tác , bạn xem từng hình nhé:

Enter từ CMD:

Restart máy lại thì nó cũng bị y như hôm qua, được chừng gần 1 phút máy boot trở lại vào giao diện log in, nó cứ chớp tắt mãi, tôi check power plan thì thấy như vầy:

Chưa tới 5 phút đâu bạn, chắc chắn là chưa tới 1 phút thì nó tự tắt và boot vào lại giao diện login rồi, tôi có nhanh nhanh sửa thành 5 hours như hình dưới cũng không ăn thua:

Chỉ đến khi tôi chọn cả hai là Never thì nó mới chịu đứng yên cho tôi hành hạ nó đó bạn:

Tiếp tục:

Boot máy một lần nữa, kết quả vẫn như cũ:

Bạn còn cách nào nữa không bạn? Nếu còn thì tôi lại quậy nó tiếp, coi như là mình không còn gì để mất nên cho nó tới bến luôn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Em cũng không hiểu cụ load hive làm gì khi toàn bộ những gì liên quan đến chức năng hibernate chỉ có 2 khoá trong registry đã nói ở trang trước và 2 khoá này luôn được load cùng windows vì nó nằm trong SYSTEM.hive
Ở #6731 và 6732 khi cụ chụp 2 ảnh cho em, em đã nói Registry hoàn toàn bình thường, chức năng hibernate cũng hoàn toàn bình thường chỉ có cái là có một cái gì đó trong power profile của User này nó tự động bật hibernate lên mỗi lần khởi động máy.
Nên giải pháp tốt nhất là nên reset lại power plan default hoặc không được thì tạo local User khác.
Chúc cụ sức khoẻ.

Cảm ơn bạn đã hổ trợ rất nhiệt tình cho tôi nhé, hôm nay tôi tạo thêm một user mới và boot vào lại thì vẫn có con ma đó bạn ơi: