Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 268 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Các bạn cho tôi hỏi câu này, hôm qua tôi có làm thử việc xoá bớt các image trong file ISO, tôi sử dụng lệnh dưới và sau khi check lại edition thì thấy nó đã biến mất, nhưng khi check lại size của file install.wim thì dung lượng vẫn như cũ, dùng 7z mở ra thì có folder DELETE, muốn xoá triệt để thì phải làm cách nào vậy các bạn?

Mã:
DISM /DELETE-IMAGE /IMAGEFILE:E:\OUTPUT\install.wim /INDEX:5

Bác dùng thêm lịnh này , thì sẻ mất folder delete
DISM /Export-Image /SourceImageFile:F:\Sources\install.wim /SourceIndex:1 /DestinationImageFile:D:\install.wim /compress:max
Số thứ tự tên ổ đĩa theo máy bác, và index number là theo file install.wim phiên bản bác muốn xóa.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Các bạn cho tôi hỏi câu này, hôm qua tôi có làm thử việc xoá bớt các image trong file ISO, tôi sử dụng lệnh dưới và sau khi check lại edition thì thấy nó đã biến mất, nhưng khi check lại size của file install.wim thì dung lượng vẫn như cũ, dùng 7z mở ra thì có folder DELETE, muốn xoá triệt để thì phải làm cách nào vậy các bạn?

Mã:
DISM /DELETE-IMAGE /IMAGEFILE:E:\OUTPUT\install.wim /INDEX:5

Cách đơn giản nhất là bác dùng NTLite export tất cả các image đó sang 1 file wim đặt ở chỗ khác.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác dùng thêm lịnh này , thì sẻ mất folder delete
DISM /Export-Image /SourceImageFile:F:\Sources\install.wim /SourceIndex:1 /DestinationImageFile:D:\install.wim /compress:max
Số thứ tự tên ổ đĩa theo máy bác, và index number là theo file install.wim phiên bản bác muốn xóa.

Tôi có dùng lệnh trên khi muốn chuyển một image mới sang install.wim khác, chuyển mới thêm thì dung lương tăng lên là đúng, từ install .wim của file ISO này, chuyển sang install.wim mới là OK. còn ở đây với file install.wim hiện tại đang muốn giảm đi thì dùng lệnh trên không hiệu quả, phải không bạn? Ý tôi muốn hỏi là ở chổ đó, dùng lệnh delete thì nó có mất đi nhưng size của install.wim không giảm.

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Tôi có dùng lệnh trên khi muốn chuyển một image mới sang install.wim khác, chuyển mới thêm thì dung lương tăng lên là đúng, từ install .wim của file ISO này, chuyển sang install.wim mới là OK. còn ở đây với file install.wim hiện tại đang muốn giảm đi thì dùng lệnh trên không hiệu quả, phải không bạn? Ý tôi muốn hỏi là ở chổ đó, dùng lệnh delete thì nó có mất đi nhưng size của install.wim không giảm.
dùng 7z xóa folder delete giảm 2, 3 gb đó bác.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@Hoang Duch2

Với tấm hình bên trên thì cháu chia ra làm các nhóm Image sau:
  • Nhóm 1: 1, 2
  • Nhóm 2: 8
  • Nhóm 3: 3, 4, 5, 6, 7 và 9
Khi bác xoá các image trong cùng 1 nhóm thì size của file install.wim thay đổi không đáng kể. Ví dụ bác xoá image 1 hoặc 2 ở nhóm 1; một trong các image ở nhóm 3.

Nhưng khi bác xoá image 8 thì size sẽ có sự thay đổi lớn.

Khi bác muốn xoá bớt 1 image thì bác nên dùng lệnh export hoặc thao tác bằng NTLite cũng có thao tác export. Cháu chưa bao giờ sử dụng lệnh delete image cả bởi vì nó sẽ sinh ra folder [DELETED] bên trong image. Bản chất nó không phải là xoá toàn toàn mà chỉ là xoá tạm mà thôi.

Bác xem thêm bài viết tại đây:
Mã:
https://manhpc.com/huong-dan-rebuild-bo-cai-windows-phan-1/#mpc-cach-su-dung-cong-cu-dism-de-quan-ly-file-wim

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2

Với tấm hình bên trên thì cháu chia ra làm các nhóm Image sau:
  • Nhóm 1: 1, 2
  • Nhóm 2: 8
  • Nhóm 3: 3, 4, 5, 6, 7 và 9
Khi bác xoá các image trong cùng 1 nhóm thì size của file install.wim thay đổi không đáng kể. Ví dụ bác xoá image 1 hoặc 2 ở nhóm 1; một trong các image ở nhóm 3.

Nhưng khi bác xoá image 8 thì size sẽ có sự thay đổi lớn.

Khi bác muốn xoá bớt 1 image thì bác nên dùng lệnh export hoặc thao tác bằng NTLite cũng có thao tác export. Cháu chưa bao giờ sử dụng lệnh delete image cả bởi vì nó sẽ sinh ra folder [DELETED] bên trong image. Bản chất nó không phải là xoá toàn toàn mà chỉ là xoá tạm mà thôi.

Bác xem thêm bài viết tại đây:
Mã:
https://manhpc.com/huong-dan-rebuild-bo-cai-windows-phan-1/#mpc-cach-su-dung-cong-cu-dism-de-quan-ly-file-wim
Bác xoá thử index :8 tức là ENT G như cháu nói xem nó giảm được bao nhiêu, cháu xem hình đây, hiện tại nó là index :7

Before:

After:

Về lệnh export thì bác đã nói ở cmt trước đó, lệnh export chỉ hiệu quả khi mình trích xuất một image từ install.wim #1 sang install.wim #2, còn ở đây bác muốn delete nó ngay trên cùng một install.wim thì đâu có thể dùng lệnh đó được, phải dùng lệnh delete hay dùng NTlite :

Ví dụ như hình bên dưới, thử dùng lệnh export như sau:

DISM /Export-Image /SourceImageFile:E:\OUTPUT\install.wim /SourceIndex:6 /DestinationImageFile:E:\OUTPUT\install.wim /compress:max

Kết quả như thế này, nó tăng thêm chứ đâu có giảm đi:

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Bác xoá thử index :8 tức là ENT G như cháu nói xem nó giảm được bao nhiêu, cháu xem hình đây, hiện tại nó là index :7

Before:

After:

Về lệnh export thì bác đã nói ở cmt trước đó, lệnh export chỉ hiệu quả khi mình trích xuất một image từ install.wim #1 sang install.wim #2, còn ở đây bác muốn delete nó ngay trên cùng một install.wim thì đâu có thể dùng lệnh đó được, phải dùng lệnh delete hay dùng NTlite :

DISM /Export-Image /SourceImageFile:E:\OUTPUT\install.wim /SourceIndex:6 /DestinationImageFile:E:\OUTPUT\install.wim /compress:max

Chắc ý của bạn secpol là bác export nhửng index bác cần , ra thành 1 file install.wim mới.

secpol

Rìu Chiến Bạc

Before:

After:

Bác export ra file install.wim những image cần thiết với vị trí file mới khác so với file source ạ. Như bạn @xacphao nói đúng đấy ạ. Mà bác nên dùng lệnh dism hoặc NTLite và các công cụ khác tương tự để export chứ đừng nên dùng 7-zip để xoá.

Như hình này bác giảm được khoảng 700MB là khá lớn rồi ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác export ra file install.wim những image cần thiết với vị trí file mới khác so với file source ạ. Như bạn @xacphao nói đúng đấy ạ. Mà bác nên dùng lệnh dism hoặc NTLite và các công cụ khác tương tự để export chứ đừng nên dùng 7-zip để xoá.

Xem phần đính kèm 38830
Như hình này bác giảm được khoảng 700MB là khá lớn rồi ạ.

Không phải đâu cháu, hình đó là do bác đã delete trước đó thêm một bản nữa rồi mới tới bản G đó cháu ơi, cháu xem cái folder Delete của G thì biết là nó giảm it lắm.

sieuviet

Rìu Chiến Vàng