Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 15 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

Doan Lam

Coordinator
Thành viên BQT
Mình không lược bỏ gì bất cứ cái gì cả, mình cũng không mod hay customize, hay optimize bất cứ thứ gì, tất cả đều là mặc định.
Một phần vì không thích những bản Win modified, một phần vì mình không đủ khả năng mod Win :)
Tất cả đều được build bắt đầu từ cấu trúc Edition Package, cấu trúc Edition Package của các Edition thì cũng ko phải do mình tự chế mà được MS viết trong file sessions.xml ("C:\Windows\servicing\Sessions\Sessions.xml").
Nếu MS họ build các bản này thì cũng như vậy thôi.

Của bạn nó báo như nào, mình cài trên Vmware thì boot và cài bình thường.

Nó mất Boot sau khi bung ra bác ah. Đã thử nhiều lần đều bị

dungltcd

Lạt Ma
Có thể do cài lại nhiều lần quá nên ổ cứng có vấn đề, để mai tháo thay ổ cứng khác rồi sẽ báo lại chủ pic nhé
Có 2 thứ cần lưu ý:

- Nếu là Intel CPU 11th Gen, NVME chạy ở Raid thì phải có Drivers Intel VMD nếu không máy không boot dc.
-Bản G chỉ hỗ trợ 2 ngôn ngữ đó là en-US, Zh-CN . Nếu chọn ngôn ngữ khác cũng không thể boot đc, cái này cũng là do ProductPolicy quy định.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có 2 thứ cần lưu ý:

- Nếu là Intel CPU 11th Gen, NVME chạy ở Raid thì phải có Drivers Intel VMD nếu không máy không boot dc.
-Bản G chỉ hỗ trợ 2 ngôn ngữ đó là en-US, Zh-CN . Nếu chọn ngôn ngữ khác cũng không thể boot đc, cái này cũng là do ProductPolicy quy định.

Bác mới cài thử bản này trên máy desktop Legacy, cài với file setup.exe từ WinPE, khi cài thì nó chạy hoàn toàn không có lỗi gì, sau khi khởi động lại, nó boot lên hơi chậm một chút nhưng rồi cũng hiện lên giao diện cho mình chọn Region, Language và tạo Domain account, sau bước next từ password thì tự nhiên nó đen thui luôn. Chờ một lúc không thấy gì, bác tắt nút nguồn, mở lên lại vào lại bản Win và lại làm tiếp các bước như lúc đầu : chọn Region......, bác thấy hình như cái lúc nó đen thui là lúc nó cài đặt drivers hay sao đó vì cái giao diện lúc đầu chọn Region nó rất lớn, sau khi làm lại thì giao diện nhỏ đi và rõ ràng hơn. Bước thứ hai này thi nó không có vấn đề gì cả, cài xong luôn rồi đây cháu:

Hai cái drivers còn thiếu mà cháu thấy trong hình là vấn đề muôn thuở của cái máy này, cài xong thì phải nhờ tới restore của Double Driver từ bản backup driver trong máy mới có đầy đủ hết.

Thêm vài tấm hình:

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Bác mới cài thử bản này trên máy desktop Legacy, cài với file setup.exe từ WinPE, khi cài thì nó chạy hoàn toàn không có lỗi gì, sau khi khởi động lại, nó boot lên hơi chậm một chút nhưng rồi cũng hiện lên giao diện cho mình chọn Region, Language và tạo Domain account, sau bước next từ password thì tự nhiên nó đen thui luôn. Chờ một lúc không thấy gì, bác tắt nút nguồn, mở lên lại vào lại bản Win và lại làm tiếp các bước như lúc đầu : chọn Region......, bác thấy hình như cái lúc nó đen thui là lúc nó cài đặt drivers hay sao đó vì cái giao diện lúc đầu chọn Region nó rất lớn, sau khi làm lại thì giao diện nhỏ đi và rõ ràng hơn. Bước thứ hai này thi nó không có vấn đề gì cả, cài xong luôn rồi đây cháu:

Hai cái drivers còn thiếu mà cháu thấy trong hình là vấn đề muôn thuở của cái máy này, cài xong thì phải nhờ tới restore của Double Driver từ bản backup driver trong máy mới có đầy đủ hết.

Thêm vài tấm hình:

Thanks bác @Hoang Duch2 , như vậy là ko có vấn đề gì với chuẩn boot Bios, ổ cứng MBR.

Sau khi làm thêm update một lần nữa, nâng cấp lên 1809-1935 thì không còn mở được Edge, như vậy là đúng phải không cháu @dungltcd hay bác làm sai gì rồi vậy cháu?

Cái Edge html5 nó bị mất sau khi Updates gói LCU là chuẩn đó bác !

Ở những gói LCU gần đây dường như MS muốn xóa hẳn dấu vết của Edge html, đối với 1903, 1909, 20h1, 20h2 thì MS tự động cài luôn Edge chromium và xóa bỏ Edge cũ
Còn đối với 1809 thì MS nó disable hoặc xóa luôn Edge cũ nhưng không cài đặt edge chromium mà buộc người dùng phải tải Edge chromium về để thay thế.

Trong tương lai gần khoảng 1 năm nữa thì ngay cả IE cũng không còn.

Doan Lam

Coordinator
Thành viên BQT
Có 2 thứ cần lưu ý:

Đã sử lý được lỗi, do ổ cứng bị bad. Thay ổ cứng khác đã OK rồi. Cảm ơn chủ pic

zing360

Búa Gỗ
Bác @dungltcd cho mình hỏi là bản Windows nào của Bác là nhẹ nhất, kể cả bản S + G. Tại có 1 máy hơi bị yếu :)

dungltcd

Lạt Ma
Lại nhờ vả bác @dungltcd tí bác có làm bản LTSC hay bản G cho Win 32 bit không, nếu có cho em xin bản nhé. Có con máy bàn ram 2gb cũng muốn bon chen Win 10 tí.
Đúng là bây giờ còn rất ít người dùng x86 nên mình không làm, Bạn có thể cài bản LTSC 187763.1 x86 hàng chính chủ của MS xem sao ?
Chắc mình cũng sẽ làm một bản EnterpriseG 17763.1 x86 theo cấu trúc tinh gọn của EnterpriseS, nhưng mượt với máy bạn được hay không thì cũng không nói trước được.
Bác @dungltcd cho mình hỏi là bản Windows nào của Bác là nhẹ nhất, kể cả bản S + G. Tại có 1 máy hơi bị yếu :)
Xét về cấu trúc thì EnterpriseS sẽ nhẹ nhất==>rồi đến EnterpriseG==>các bản khác...
Nhưng xét về độ ngốn RAM thì EnterpriseG sẽ nhẹ nhất vì không có cái Windows Defender Antivir.

Doan Lam

Coordinator
Thành viên BQT
Đúng là bây giờ còn rất ít người dùng x86 nên mình không làm, Bạn có thể cài bản LTSC 187763.1 x86 hàng chính chủ của MS xem sao ?
Chắc mình cũng sẽ làm một bản EnterpriseG 17763.1 x86 theo cấu trúc tinh gọn của EnterpriseS, nhưng mượt với máy bạn được hay không thì cũng không nói trước được.

Xét về cấu trúc thì EnterpriseS sẽ nhẹ nhất==>rồi đến EnterpriseG==>các bản khác...
Nhưng xét về độ ngốn RAM thì EnterpriseG sẽ nhẹ nhất vì không có cái Windows Defender Antivir.
Vâng cảm ơn bác trước

jindo1986

Búa Gỗ

Bản G No store cài sao nó vẫn còn hiện Cái thông báo của window defender a. Phải dùng tool tắt nó mới mất cái thông báo đó. Còn lại xài ngon lành a. Ram chiếm 28% Qúa ngon trên máy Dual core E8400, ram 6G

jindo1986

Búa Gỗ
EnterpriseS nhẹ là nhẹ về dung lượng phải ko bác hay là về độ mượt mà của win ạ. Chứ e thấy bản win người ta hay chú ý tới mức chiếm Ram là chủ yếu