Hỏi/ Thắc mắc - Window Defender tự tắt tính năng bảo mật thiết bị dù đã bật lên rất nhiều lần. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Window Defender tự tắt tính năng bảo mật thiết bị dù đã bật lên rất nhiều lần.

hptrungduc

Rìu Sắt
Nhờ các bác hỗ trợ giúp em, WD của máy em nó cứ tự tắt liên tục tính năng bảo mật thiết bị của máy như hình dưới mặc dù em đã bật đi bật lại rất nhiều lần, xin hỏi là do nguyên nhân gì ạ? Hay là máy em lại dính cái gì không sạch sẽ rồi ạ? Máy em chỉ cài phần mềm ESET NOD32. Thêm mấy script active Ccleaner, Office... nói chung là toàn các phần mềm đã được các Mod tích xanh chấm em mới dám cài.

Mong các cao nhân tận tình trợ giúp cách khắc phục em cám ơn ạ.
Link ảnh rõ hơn đây ạ: https://upanh.vn-z.vn/image/p9Y

Sửa lần cuối:

hptrungduc

Rìu Sắt
bạn cài 1 phần mềm diệt virus khác thì nó phải tắt đi nếu ko sẽ bị xung đột. eset hoặc wd, dùng 1 trong 2 thôi
em tìm ra nguyên nhân rồi, xài ứng dụng LDplayer code lại của bác cuumaywin, mỗi lần bật lên dùng nếu mà mục em hỏi ở trên bật thì ảo hóa bị tắt và LDplayer gần như không xài được, ứng dụng sẽ báo khởi động lại để bật ảo hóa, sau khi nhấn khởi động lại vào thì WD bị tắt luôn 2 nháy như hình ở dưới. theo bác thì có nguy hiểm không? em đang tìm lại bài của mod cuumaywin để hỏi xem có vấn đề gì không!

cái này không biết là máy nào cài bản ảo hóa của LDplayer cũng bị hay chỉ có bản sửa lại nay thôi nhỉ??

https://upanh.vn-z.vn/image/p9Z ảnh sau khi bật ảo hóa và restart lại đây bác

nhấn vào cái này trong ứng dung LDplayer là dính, còn không dùng thì máy vẫn bình thường https://upanh.vn-z.vn/image/p9A

Sửa lần cuối:

rkdc131

Rìu Sắt
em tìm ra nguyên nhân rồi, xài ứng dụng LDplayer code lại của bác cuumaywin, mỗi lần bật lên dùng nếu mà mục em hỏi ở trên bật thì ảo hóa bị tắt và LDplayer gần như không xài được, ứng dụng sẽ báo khởi động lại để bật ảo hóa, sau khi nhấn khởi động lại vào thì WD bị tắt luôn 2 nháy như hình ở dưới. theo bác thì có nguy hiểm không? em đang tìm lại bài của mod cuumaywin để hỏi xem có vấn đề gì không!

cái này không biết là máy nào cài bản ảo hóa của LDplayer cũng bị hay chỉ có bản sửa lại nay thôi nhỉ??

https://upanh.vn-z.vn/image/p9Z ảnh sau khi bật ảo hóa và restart lại đây bác

nhấn vào cái này trong ứng dung LDplayer là dính, còn không dùng thì máy vẫn bình thường https://upanh.vn-z.vn/image/p9A
Tính năng Memory Integrity là tính năng giúp bảo vệ sự toàn vẹn của bộ nhớ bằng mã hóa hay còn gọi với tên HVCI - Hypervisor-Protected Code Integrity, nó hoạt động nhờ công nghệ ảo hóa mà các CPU hỗ trợ. Đa phần các máy tính đều có tính năng ảo hóa để chạy các chương trình ảo hóa như VMware, VirtualBox, v.v.. trong đó BlueStack, LDPlayer, v.v.. cũng vậy. Cho nên khi bạn bật tính năng này trên W.D thì nó sẽ xung đột với các phần mềm ảo hóa khác (kiểu như nếu nó chạy thì phần mềm ảo hóa khác không chạy được). Thông thường ít người dùng sử dụng tính năng này nên bạn cứ tắt nó trên W.D chứ chẳng sao cả.

Dễ hiểu hơn thì Memory Integrity là một phần của Core Isolation, nó sử dụng ảo hóa phần cứng và Hyper-V (đây là chương trình ảo hóa mặc định của Windows, mình sẽ không giải thích về nó nhiều hơn, bạn có thể google) để ngăn chặn những nỗ lực lây nhiễm và chạy phần mềm độc hại trong các tiến trình ở chế độ kernel của Windows.

Không phải cứ có tính năng nào là phải bật hết lên mới tốt, bạn nên nghiên cứu kĩ tính năng trước khi bật nó lên :D ..

Sửa lần cuối:

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Nhờ các bác hỗ trợ giúp em, WD của máy em nó cứ tự tắt liên tục tính năng bảo mật thiết bị của máy như hình dưới mặc dù em đã bật đi bật lại rất nhiều lần, xin hỏi là do nguyên nhân gì ạ? Hay là máy em lại dính cái gì không sạch sẽ rồi ạ? Máy em chỉ cài phần mềm ESET NOD32. Thêm mấy script active Ccleaner, Office... nói chung là toàn các phần mềm đã được các Mod tích xanh chấm em mới dám cài.

Mong các cao nhân tận tình trợ giúp cách khắc phục em cám ơn ạ.
Link ảnh rõ hơn đây ạ: https://upanh.vn-z.vn/image/p9Y
Tắt Memory Intergrity đi thì mới chơi được giả lập nhé hoặc bạn có thể thử phần mềm BlueStacks vì theo mình nhớ thì phần mềm này không yêu cầu thiết bị phải tắt Memory Intergrity

rkdc131

Rìu Sắt
Tắt Memory Intergrity đi thì mới chơi được giả lập nhé hoặc bạn có thể thử phần mềm BlueStacks vì theo mình nhớ thì phần mềm này không yêu cầu thiết bị phải tắt Memory Intergrity
Trước đó thì mình không rõ nhưng hiện tại nếu bật Memory Integrity lên thì BlueStacks cũng không chạy được. Có một số ý kiến bảo chạy dưới quyền Admin nhưng có người được có người không nên cũng hên xui lắm.

Bác thớt xài LDPlayer nên chắc là muốn dùng trình giả lập gọn nhẹ.

ohmygodness

Rìu Sắt
xin hỏi chủ thớt đã cài eset rồi còn bật windows defender lên để làm gì vậy, bảo vệ 2 lớp ah
về bản LDPlayer của cuumay thì k sao đâu, t dùng KIS k thấy báo gì cả.

hptrungduc

Rìu Sắt
xin hỏi chủ thớt đã cài eset rồi còn bật windows defender lên để làm gì vậy, bảo vệ 2 lớp ah
về bản LDPlayer của cuumay thì k sao đâu, t dùng KIS k thấy báo gì cả.
thấy tổ tư vấn tại chỗ trong đây nói bật WD thì kèm thêm cái NOD32 cho nhẹ nên em sài thôi bác.

ohmygodness

Rìu Sắt
thấy tổ tư vấn tại chỗ trong đây nói bật WD thì kèm thêm cái NOD32 cho nhẹ nên em sài thôi bác.
đã eset thì thôi WD k cần dùng cả 2 đâu, dùng nhiều xung đột k làm gì cả.
máy bao nhiêu GB ram mà dùng eset cho nhẹ vậy bro, bitdefender hoặc KIS chiếm có 100MB ram thôi trừ khi máy đời tống 2GB ram trở xuống, nếu từ 4GB ram trở lên dùng bit hay kis cho an toàn.

hptrungduc

Rìu Sắt
đã eset thì thôi WD k cần dùng cả 2 đâu, dùng nhiều xung đột k làm gì cả.
máy bao nhiêu GB ram mà dùng eset cho nhẹ vậy bro, bitdefender hoặc KIS chiếm có 100MB ram thôi trừ khi máy đời tống 2GB ram trở xuống, nếu từ 4GB ram trở lên dùng bit hay kis cho an toàn.
ủa vậy hả máy mình 8GB ram bạn ạ. thấy các cụ mấy topic khác cứ bảo dùng eset nên mình cài thôi, trước dùng avast cứ đơ đơ