Nhờ tư vấn - Win 10 scale bị lệch pixel | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Win 10 scale bị lệch pixel

Tetdenroi

Gà con
Chào các cao nhân!Nhờ các bác tư vấn giúp.màn hình máy đang độ phân giải bình thường là 2560 x 1440 pixel khi ở scale 100%, khi scale lên 125% cho dễ nhìn thì độ phân giải của màn hình giảm xuống và chỉ nhận còn 1152 x 2040 pixel.khiến một số ứng dụng hiển thị khá mờ.nhờ các bác giúp cám ơn nhiều!

Tetdenroi

Gà con
Đã tự fix được bằng cách thủ công.cám ơn các bác đã đọc tin!
Cách làm như sau bác nào gặp vấn đề tương tự có thể tham khảo:
1.Chuột phải vào mục display seting,không để scale mặc định
2.Vào mục Advanced scaling setting=>phần custom scaling chỉnh thủ công lên 125=> sau đó lưu lại và khởi động lại máy tính!

Sửa lần cuối:

5Characters

Rìu Sắt
đã tự fix được bằng cách thủ công.cám ơn các bác đã đọc tin!
Bạn edit bài viết để giúp mọi người có cùng trường hợp như bạn có thể giải quyết vấn đề mà không cần phải đăng bài mới.
Mình đoán là đây không phải lỗi của Windows mà là lỗi của các ứng dụng, phần mềm đó vì nó không được tối ưu để hiển thị độ phân giải cao, nên phải properties để chọn option scale high dpi cho từng ứng dụng một.

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Chào các cao nhân!Nhờ các bác tư vấn giúp.màn hình máy đang độ phân giải bình thường là 2560 x 1440 pixel khi ở scale 100%, khi scale lên 125% cho dễ nhìn thì độ phân giải của màn hình giảm xuống và chỉ nhận còn 1152 x 2040 pixel.khiến một số ứng dụng hiển thị khá mờ.nhờ các bác giúp cám ơn nhiều!
Sau khi scale xong bạn phải signout ra rồi đăng nhập lại để các app hiển thị ở mức scale mới.
Nếu signout hoặc khởi động lại máy mà vẫn mờ là do ứng dụng không xây dựng giao diện theo đúng chuẩn HiDPI mà xây dựng theo kích thước tĩnh