Hỏi/ Thắc mắc - Về việc thay SSD cho Thinkpad T450 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về việc thay SSD cho Thinkpad T450

toantddh9x

Gà con
Thưa các bác các chú, em mới mua đc con Thinkpad T450 cấu hình cơ bản với 500Gb HDD. {beauty}
Em đang có nhu cầu lắp thêm SSD cho mọi thứ mượt mà {big_smile}{big_smile}{big_smile}.
Tìm hiểu ra thì em này có thể lắp thêm ổ SSD M.2 SATA vào chỗ cắm card WWAN. Nhưng bên shop tư vấn nếu lắp thế thì ổ SSD bị giới hạn tốc độ, Nên thay luôn ổ HDD bằng SSD 2.5''. {beat_brick}{beat_brick}{beat_brick}
Bác nào hiểu biết về vấn đề trên xin cho em xin ý kiến về phương án thay tận dụng tối đa SSD ạ. {byebye}{byebye}
Em cám ơn ạ!

Sửa lần cuối:

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Hình như nó có cổng mở rộng là M.2 2242 tức là kích thước 22 x 42 nhỏ hơn chuẩn phổ biến là M2 2280, lỡ mua sai chuẩn là bó tay. Chắc cũng vì kích thước quá nhỏ nên dung lượng không lớn. Theo mình bạn thay ổ hdd bằng ssd luôn vì giá ssd giờ khá rẻ. Ổ cứng hdd bạn mua hộp đựng để làm ổ lưu trữ gắn ngoài. Ssd 240g đến 500g tầm 850k đến 1.9tr. Muốn nhanh và ổ định chọn hãng Samsung.

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Thưa các bác các chú, em mới mua đc con Thinkpad T450 cấu hình cơ bản với 500Gb HDD. {beauty}
Em đang có nhu cầu lắp thêm SSD cho mọi thứ mượt mà {big_smile}{big_smile}{big_smile}.
Tìm hiểu ra thì em này có thể lắp thêm ổ SSD M.2 SATA vào chỗ cắm card WWAN. Nhưng bên shop tư vấn nếu lắp thế thì ổ SSD bị giới hạn dung lượng, Nên thay luôn ổ HDD bằng SSD 2.5''. {beat_brick}{beat_brick}{beat_brick}
Bác nào hiểu biết về vấn đề trên xin cho em xin ý kiến về phương án thay tận dụng tối đa SSD ạ. {byebye}{byebye}
Em cám ơn ạ!
Bây giờ thế này, chổ ổ HDD hiện tại thì bác thay ổ SSD vào đó. Cái ổ HDD lấy ra có 2 cách tận dụng:
1. Nếu lap đó có ổ DVD thì bạn bỏ ổ DVD, dùng ổ HDD kết hợp với cadibay gắn vào đó để tận dụng ổ HDD.
2. Nếu lap đó ko có ổ DVD thì mua phụ kiện để sài HDD qua cổng usb

toantddh9x

Gà con
Hình như nó có cổng mở rộng là M.2 2242 tức là kích thước 22 x 42 nhỏ hơn chuẩn phổ biến là M2 2280, lỡ mua sai chuẩn là bó tay. Chắc cũng vì kích thước quá nhỏ nên dung lượng không lớn. Theo mình bạn thay ổ hdd bằng ssd luôn vì giá ssd giờ khá rẻ. Ổ cứng hdd bạn mua hộp đựng để làm ổ lưu trữ gắn ngoài. Ssd 240g đến 500g tầm 850k đến 1.9tr. Muốn nhanh và ổ định chọn hãng Samsung.
Em biết n lad 2242 ạ.
Em nhầm bên trên bị giới hạn tốc độ chứ k phải dung lượng @@ (đã sửa)
Bác cho em xin ý kiến

toantddh9x

Gà con
Bây giờ thế này, chổ ổ HDD hiện tại thì bác thay ổ SSD vào đó. Cái ổ HDD lấy ra có 2 cách tận dụng:
1. Nếu lap đó có ổ DVD thì bạn bỏ ổ DVD, dùng ổ HDD kết hợp với cadibay gắn vào đó để tận dụng ổ HDD.
2. Nếu lap đó ko có ổ DVD thì mua phụ kiện để sài HDD qua cổng usb
Vấn đề là e muốn lắp cả 2 nhất. Chỉ là k rõ ssd lắp vào chân M2 có bị down tốc độ k thôi ạ

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Vấn đề là e muốn lắp cả 2 nhất. Chỉ là k rõ ssd lắp vào chân M2 có bị down tốc độ k thôi ạ
Lắp cả 2 thì phụ thuộc máy em có ổ DVD ko đã, vì lúc đó mới có khoản trống để lắp.
Tốc độ thì không có giảm đâu em (mà thực ra là có giảm nhưng mình khó nhận thấy)