This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn USB 3.0 và cách cài win

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Tình hình là cơ quan em có mua 1 em server về. loay hoay cả sáng cài đến màn hình chào của win thì chuột +bàn phím im lìm không có dấu diệu thức tỉnh. phát hiện ra em ấy dùng cổng usb 3.0 (máy người khác mua em cũng chả để ý cứ phang vào)
em thì lại đang cần cài win server 2008 sp1.
lượm nhặt trên mạng thì thấy các cao thủ có hình thức add thêm driver 3.0 vào bản cài win.
có bác nào rành chỉ em món này với ạ

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
bạn cài bản server mới hơn xem, ví dụ 2012, 2016 hoặc 2019 luôn cho khỏe vụ driver

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Cái này còn tùy cấu hình phần cứng hiện tại của máy bạn nữa.
Bạn thử tải driver tại link này xem, nếu không được thì click phải chuột tại My Computer >> Device Manager >> Chọn driver USB 3.0 (chưa cài thì sẽ báo lỗi tam giá vàng) >> Properties >> Details >> Hardware IDs để lấy thông tin phần cứng (gồm DeviceID và VendorID) rồi search Google tìm driver tương ứng.

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Vấn đề là khi cài win chuột và bàn phím bị ngắt. Chứ vào được win rồi thì thiếu gì cách để tìm driver

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa

nó là thế này bác ạ. thiết lập bios đời cũ thì em đã không phải khổ thế này

vinpt

Gà con
kiếm cái ổ DVD RW ghi xừ ra đĩa bác ạ
với lại nếu tìm được cách cài bằng usb thì chia sẻ cho ae với nhé chủ thớt

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Xin lỗi mình hỏi ngu tí, cả một cái server như thế chỉ toàn cổng 3.0 thôi á? Máy cây thường có hỗn hợp cả 2.0 và 3.0 chứ nhỉ?

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Xin lỗi mình hỏi ngu tí, cả một cái server như thế chỉ toàn cổng 3.0 thôi á? Máy cây thường có hỗn hợp cả 2.0 và 3.0 chứ nhỉ?
Thế nó mới đau bác ạ. Em cắm đủ mọi loại đít rồi mà chả thấy cái nào nó nhận cho

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Thế nó mới đau bác ạ. Em cắm đủ mọi loại đít rồi mà chả thấy cái nào nó nhận cho
kiếm cái ổ DVD RW ghi xừ ra đĩa bác ạ
với lại nếu tìm được cách cài bằng usb thì chia sẻ cho ae với nhé chủ thớt
Các bạn đọc không kỹ giống mình rồi, bạn chủ thớt đã cài được Windows vào rồi, nhưng đến màn hình chào (đoạn nhập pass) thì không nhận chuột và bàn phím mà.
P/S: Cắm chuột và bàn phím không dây vô được không nhỉ? Mấy thiết bị này thường có drivers tích hợp sẵn trong đầu thu phát rồi mà.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
chủ thớt dùng server model cụ thể như nào?
Để mình tìm xem chipset dòng nào rồi thử add driver usb vào file iso server 2008 xem có dc ko.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Nhưng vấn đề là driver usb 3.0, cái cổng usb 3.0 nó chưa có driver nên cổng usb đó coi như bị vô hiệu. Gắn vái gì vô đó cũng ko nhận.

Teplice

Thành viên BQT
Chưa chắc bạn ơi, BIOS đâu có driver gì đâu mà vẫn nhận bàn phím đó thôi. Lúc cài đặt, Win vẫn nhận chuột và USB như bình thường mà.
Có windows nó nhận, ví dụ windows 7 thì ít khi nhận, windows server cũng vậy, loại 2008 ít nhận lắm. Nói chung tùy mainboard nữa.