Hướng dẫn - Upgrade windows 10 lên Windows 11 dành cho các máy đời Tống | Page 4 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Upgrade windows 10 lên Windows 11 dành cho các máy đời Tống

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm nay tôi lại tiếp tục upgrade cho một bản Win 10 ENT từ máy chủ UEFI, máy này đã có sẵn TPM 2.0 và secure boot, nhưng tôi không bật secure boot, tôi muốn thử theo cách làm của bạn chủ topic xem sao. Tôi cũng làm đúng theo hướng dẫn nhưng kết quả cuối cùng bị lỗi giống như lần upgrade trước từ bản DEV. Lỗi là khi boot vào WIN, hiện giao diện desktop đầy đủ nhưng chỉ gần một phút thì màn hình tắt và nó trở lại giao diện login ban đầu. Nó cứ làm vòng lặp như vậy mãi, tôi đã restart máy lại nhiều lần nhưng không thành công:

Hình khi chuẩn bị:

Hướng dẫn này của bạn dành cho các máy đời Tống trong khi máy này của tôi là Intel i7, chipset là Kaby lake, chắc vậy mà nó không phù hợp, bản Win ảo ngày hôm qua tôi làm thành công nó cũng từ trên máy này đó bạn, bởi vậy tôi nghĩ có thể nó OK cho máy chủ.

Tôi sẽ bật Secure Boot, cài lại lần nữa với bản ISO Final nguyên gốc, để xem nó có cho mình qua được hay không?

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi đã bật secure boot, restore lại bản Win 20H2, cài trực tiếp từ bản final ISO\setup.exe thì nhận thông báo như sau:

Vào trang Support không thấy cấu hình của máy:

Như vậy là chịu thua phần Upgrade, chỉ còn dùng cách khác cài mới để sử dụng thôi, trên máy này tôi đã cài mới bản DEV từ WinNTSetup, chạy rất ổn định, còn bây giờ đành phải chấp nhận mãi mãi dùng 20H2 cho mấy bản cũ thôi.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Có 1 bạn ở trên đã làm theo mình thành công á, bạn cũng thử xem sao. Cùng lắm cài lại windows 10 thôi. Ahihi
Vâng, mình mới cài Win11 từ 16/6 đến giờ thôi.
Mới trải qua có mấy build: 21996.1, 22000.51, 22000.65, 22000.71, 22000.100, .120, .132, .160, bỏ qua .176, .184 tẻ sang 22449.1000, 22453.1000, 22458.1000, 22463, về lại 22000.194 beta, 22000.194 RTM.
Nhiều build thì cài mới, nhiều build thì Update, đủ kiểu.
Bypass cũng nhiều kiểu nhiều lần, duy chỉ có vụ xóa file .dll này chưa làm nên mới cmt ai làm thành công thì chia sẻ cho người đi sau khỏi chép bù .dll.

Còn việc tải Home, Pro bạn nên nói rõ là dùng MCT tải trực tiếp trang MS > Mới có thể chọn được Edition đang theo máy của người tải để Upgrade cho chính máy đó, nếu tải thành ISO thì chia sẻ cho máy khác là không tối ưu lắm vì mang nhiều cấu hình tương thích của máy tải.

Còn dùng MCT để upgrade trực tiếp thì phương pháp Bypass này > Chắc không hữa hiệu với máy không đủ chuẩn.
Cũng đã có hơn 6 năm nay chưa dùng MCT nên có thể chưa cập nhật thay đổi hiện hành.
Mình sẽ thử nghiệm và có phản hồi lại.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Dùng Media Creation Tool (MCT) tải ISO Windows 11 từ MS

Đã lâu không sử dụng MCT mà thường tải thẳng ISO cho nhanh.
Sẵn topic có nói (và nhắc lại) có thể chọn Edition để tải từ trang MS > Mình lại chuột bạch và chia sẻ lại kết quả:

1. Đăng nhập trang MS đúng cái link topic đã dẫn:
https://www.microsoft.com/en-us/software-download/windows11

2. Lựa chọn tải MCT:

3. Tiến trình tải ISO = MCT:
Khởi chạy MCT > Accept>

Chọn Ngôn ngữ và Edition:

Chọn tạo ISO:

Chọn nơi lưu và đặt tên ISO:

Tiến trình tải về:

Tiến trình tạo ISO

Kết thúc: sau khoảng 15 phút

4. Kết quả:

Editon có trong ISO: (dùng WinNT cho nhanh)

5. Kết luận là: Nếu muốn tạo ISO >Bước 1 truy cập trang MS chọn tải luôn cái ISO cho rồi.
Muốn chọn Edition Home/Pro theo máy mình thì bước tạo MCT chọn USB Flash Drive
Bản Windows tải về sẽ mang nhiều thông số của chính máy tải về. Đem cài cho máy khác > Cũng được - Nhưng ít nhiều không tương thích.

Phần Bypass không thực nghiệm.

Have fun!

Sửa lần cuối:

duypk

Rìu Sắt
Vâng, mình mới cài Win11 từ 16/6 đến giờ thôi.
Mới trải qua có mấy build: 21996.1, 22000.51, 22000.65, 22000.71, 22000.100, .120, .132, .160, bỏ qua .176, .184 tẻ sang 22449.1000, 22453.1000, 22458.1000, 22463, về lại 22000.194 beta, 22000.194 RTM.
Nhiều build thì cài mới, nhiều build thì Update, đủ kiểu.
Bypass cũng nhiều kiểu nhiều lần, duy chỉ có vụ xóa file .dll này chưa làm nên mới cmt ai làm thành công thì chia sẻ cho người đi sau khỏi chép bù .dll.

Còn việc tải Home, Pro bạn nên nói rõ là dùng MCT tải trực tiếp trang MS > Mới có thể chọn được Edition đang theo máy của người tải để Upgrade cho chính máy đó, nếu tải thành ISO thì chia sẻ cho máy khác là không tối ưu lắm vì mang nhiều cấu hình tương thích của máy tải.

Còn dùng MCT để upgrade trực tiếp thì phương pháp Bypass này > Chắc không hữa hiệu với máy không đủ chuẩn.
Cũng đã có hơn 6 năm nay chưa dùng MCT nên có thể chưa cập nhật thay đổi hiện hành.
Mình sẽ thử nghiệm và có phản hồi lại.
Bác am hiểu nhiều, hy vọng bác chia sẻ thêm để anh em thích vọc đỡ fail.

Cái phần mình bôi đỏ là đúng rồi, mình đang nói đến việc tự upgrade chứ có nói mọi người dùng Media Create Tools để xài cho chính máy định nâng cấp.

Việc đủ chuẩn thì mọi người cố gắng đáp ứng được đến đâu thì cố gắng thôi:
- Boot EFI
- Secure boot (on)
- HDD/SDD định dạng GPT
- RAM >= 4GB
- CPU >= 1.0 Hz, >= 2 cores

datuan07

Búa Gỗ Đôi

Sẵn topic có nói (và nhắc lại) có thể chọn Edition để tải từ trang MS > Mình lại chuột bạch và chia sẻ lại kết quả:

2. Lựa chọn tải MCT:
Xem phần đính kèm 28003

Khởi chạy MCT > Accept>
Xem phần đính kèm 28004
Xem phần đính kèm 28005
Chọn tạo ISO:
Xem phần đính kèm 28006
Xem phần đính kèm 28007

Tiến trình tải về:
Xem phần đính kèm 28008
Tiến trình tạo ISO
Xem phần đính kèm 28009
Xem phần đính kèm 28010

4. Kết quả:
Xem phần đính kèm 28011

5. Kết luận là: Nếu muốn tạo ISO >Bước 1 truy cập trang MS chọn tải luôn cái ISO cho rồi.
Bản Windows tải về sẽ mang nhiều thông số của chính máy tải về. Đem cài cho máy khác > Cũng được - Nhưng ít nhiều không tương thích.

Have fun!
mình down bản win 11 theo cách này, khi cài thì cài từ ổ cứng. Suy ra có thể burn ra USB xoá file xx.dll kia là có thể cài từ USB được, nhưng chưa thử !

longnh

Gà con
Mình đã cài thành công cho máy đời Tống của mình rồi, máy Sony Vaio đời 2013. Mình tải bản ISO pre-activated (huhu sorry Microsoft, bản quyền Win kèm máy đã mất lâu) và giải nén file ISO đó, delete file giống bác thớt nói, rồi cài trực tiếp từ file Setup thành công. Thời gian cài hơi lâu 1 tí, giờ đang dùng ngon lành, mọi app, data... đều nguyên trạng.

Bực nhất cái vụ Office 2021, cài rồi xong vào mở ra vẫn báo phiên bản Office 2019 version 16.xxx, mình vào xem folder trong file ISO của Office 2021 thì thấy thư mục đề 16.xxx, mặc dù mình đã tải vài bản ISO khác nhau của Office 2021, không rõ là vì sao? Đáng lẽ nó phải là version 19.xxx chứ nhỉ?

duypk

Rìu Sắt
Mình đã cài thành công cho máy đời Tống của mình rồi, máy Sony Vaio đời 2013. Mình tải bản ISO pre-activated (huhu sorry Microsoft, bản quyền Win kèm máy đã mất lâu) và giải nén file ISO đó, delete file giống bác thớt nói, rồi cài trực tiếp từ file Setup thành công. Thời gian cài hơi lâu 1 tí, giờ đang dùng ngon lành, mọi app, data... đều nguyên trạng.

Bực nhất cái vụ Office 2021, cài rồi xong vào mở ra vẫn báo phiên bản Office 2019 version 16.xxx, mình vào xem folder trong file ISO của Office 2021 thì thấy thư mục đề 16.xxx, mặc dù mình đã tải vài bản ISO khác nhau của Office 2021, không rõ là vì sao? Đáng lẽ nó phải là version 19.xxx chứ nhỉ?
kiếm bản office 2021 pre-active mà xài bác ơi. Mình đang xài bản đó cho PC ở nhà thấy ổn đấy, làm report ngon lành cành đào luôn, được cái theme và background màu đen rất tiện cho việc làm vào ban đêm. Tối qua mình phải làm việc đến 3h sáng, vẫn chả thấy mỏi mắt.

duypk

Rìu Sắt
mình down bản win 11 theo cách này, khi cài thì cài từ ổ cứng. Suy ra có thể burn ra USB xoá file xx.dll kia là có thể cài từ USB được, nhưng chưa thử !
Tớ cũng nghĩ như bạn, về lý thuyết thì có thể. Nhưng nếu là mình thì bước đầu tiên mình burn ra USB xong kệ cha nó chưa xóa vội, cứ cài xem thế nào đã. Nếu được thì cứ tiếp tục, còn ko được thì lần sau mới xóa file trước khi cài.

longnh

Gà con
kiếm bản office 2021 pre-active mà xài bác ơi. Mình đang xài bản đó cho PC ở nhà thấy ổn đấy, làm report ngon lành cành đào luôn, được cái theme và background màu đen rất tiện cho việc làm vào ban đêm. Tối qua mình phải làm việc đến 3h sáng, vẫn chả thấy mỏi mắt.

Bác có link không cho mình xin với ah. Thanks bác

longnh

Gà con
Mình có file thôi, để tối về mình upload lên drive rồi mình inbox link tải cho nha. Mình để trong HDD máy PC ở nhà, giờ đang đi làm nên ko gửi ngay được.

Wow cảm ơn bác nhiều. Mình loay hoay activate nãy giờ bằng OInstall vẫn chưa được :D

thanhdh87

Rìu Sắt

2. Lựa chọn tải MCT:
Xem phần đính kèm 28003

Khởi chạy MCT > Accept>
Xem phần đính kèm 28004
Xem phần đính kèm 28005
Chọn tạo ISO:
Xem phần đính kèm 28006
Xem phần đính kèm 28007

Tiến trình tải về:
Xem phần đính kèm 28008
Tiến trình tạo ISO
Xem phần đính kèm 28009
Xem phần đính kèm 28010

4. Kết quả:
Xem phần đính kèm 28011

Have fun!
Bác cho mình hỏi là cái tính năng reset windows sử dụng cloud thì nó khác gì là mình cài mới windows bằng DVD hay USB không??? theo như những gì mình thấy thì hình như là nó như nhau. chỉ là nó tải trực tiếp win từ máy chủ MS về thôi

nemo8x

Gà con
Mình update được từ win 10 lên win 11 cho cái máy hp chip i5 đời 3 rồi. Nhưng khi sử dụng thì phát hiện ra bị lỗi: ping được máy qua mạng LAN nhưng ko thể vào máy đó được. (mình cần vào máy đó để cài máy in mạng). Dùng win 10 thì vẫn in bình thường. Mình có tham khảo các cách, bật các services rồi mà ko được. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp với.

Attachments

• Screenshot 2021-10-08 162512.png
    Screenshot 2021-10-08 162512.png
    15.3 KB · Lượt xem: 15

duypk

Rìu Sắt
UPDATE
Bằng cách này mình đã upgrade thành công trên PC như ở trên (PC có TPM2.0), và hôm nay cũng bằng cách này mình upgrade thành công trên con laptop cùi của mình (Dell Core i5-5500U, RAM 8GB, không có module TPM 2.0 hay TPM 1.2)

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Bác cho mình hỏi là cái tính năng reset windows sử dụng cloud thì nó khác gì là mình cài mới windows bằng DVD hay USB không??? theo như những gì mình thấy thì hình như là nó như nhau. chỉ là nó tải trực tiếp win từ máy chủ MS về thôi
Reset windows vs Reset windows cloud mới đúng chứ.
Chức năng Reset Windows làm cho trở về như khi xuất xưởng.
Bao gồm bộ Windows OEM + 5-3 soft free gì đó.
Từ đó giờ chưa bao giờ dùng nên cũng không rõ.

Cài mới thì mất bản quyền (nếu có), phải tự kích hoạt - Nhưng sạch sẽ và đúng Edition lựa chọn.
Cài mới thì mới có tải về, còn Reset thì không tải về.

Túm lại là vụ Reset biết mang máng vậy thôi - chưa và không dùng lần nào.
Kể cả Lap mới mua có Win Home SLđi kèm mình cũng chia lại ổ cài mới - bỏ hoàn toàn source trên SSD.

thanhdh87

Rìu Sắt
Reset windows vs Reset windows cloud mới đúng chứ.
Chức năng Reset Windows làm cho trở về như khi xuất xưởng.
Bao gồm bộ Windows OEM + 5-3 soft free gì đó.
Từ đó giờ chưa bao giờ dùng nên cũng không rõ.

Cài mới thì mất bản quyền (nếu có), phải tự kích hoạt - Nhưng sạch sẽ và đúng Edition lựa chọn.
Cài mới thì mới có tải về, còn Reset thì không tải về.

Túm lại là vụ Reset biết mang máng vậy thôi - chưa và không dùng lần nào.
Kể cả Lap mới mua có Win Home SLđi kèm mình cũng chia lại ổ cài mới - bỏ hoàn toàn source trên SSD.
nó có chế độ reset windows local và cloud cơ bác ạ.... local là lấy từ máy còn cloud là từ MS bác ạ

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Mình update được từ win 10 lên win 11 cho cái máy hp chip i5 đời 3 rồi. Nhưng khi sử dụng thì phát hiện ra bị lỗi: ping được máy qua mạng LAN nhưng ko thể vào máy đó được. (mình cần vào máy đó để cài máy in mạng). Dùng win 10 thì vẫn in bình thường. Mình có tham khảo các cách, bật các services rồi mà ko được. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp với.
1. Nếu chưa bật SMB > Thì không thấy các máy khác trong mạng Lan
2. Nếu thấy các máy khác rồi mà không chia sẻ file hay truy cập được thì phải cấu hình chia sẻ trong Registry.