Hướng dẫn - Upgrade windows 10 lên Windows 11 dành cho các máy đời Tống | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Upgrade windows 10 lên Windows 11 dành cho các máy đời Tống

duypk

Rìu Sắt
Hello các bạn, chả là tớ thấy nhiều người mong ngóng Windows 11 trong khi đang xài Windows 10 nên tớ mạnh dạn làm cái hướng dẫn nho nhỏ hy vọng giúp được ai đó.

Lưu ý: Những máy đang xài windows 10 muốn lên windows 11 mà vẫn giữ được bản quyền của windows và các phần mềm khác thì làm theo cách của mình nha. Làm xong sẽ lên windows 11 full chức năng, update thoải mái từ Microsoft luôn. Cách này áp dụng cho các máy CPU trước thế hệ 8, có hoặc không có TPM 2.0 (nói chung dành cho các máy bị Microsoft bỏ rơi mặc dù cấu hình mạnh xem 1 lúc 5 - 10 phim 3x 4k vẫn ko giật lag :) )

Bước 1. Xác định phiên bản hiện tại bạn đang xài sau đó vào trang chủ của Microsoft tải về bản Windows 11 tương ứng đúng bản Windows 10 mà bạn đang xài. Ví dụ bạn đang xài Windows 10 Pro thì tải Windows 11 Pro, đang xài Windows 10 Home thì tải về bản Windows 11 Home. Tải về và lưu lại thành file ISO nha, tải ở đâu thì cứ google rồi vào trang chủ Microsoft mà tải cho đỡ bị này nọ.

https://www.microsoft.com/en-us/software-download/windows11

Bước 2. Sau khi tải về thì dùng Winrar hay 7Zip giải nén cái file ISO vào 1 folder

Bước 3. Tìm đến \sources và xóa file appraiserres.dll đi nha (File này nó check độ tương thích máy nè, check TPM 2.0 và CPU nè, xóa đi thì máy nào chạy được Windows 10 cũng sẽ được phép cài windows 11). Lưu ý là xóa cái file trong folder mà các bạn vừa giải nén chứ ko phải xóa cái file đó trong file ISO tải về nha.

Bước 4. Tìm file setup.exe click phải và run as administrator (ko cần as admin cũng dc), sau đó tiến hành upgrade bình thường. Giữ lại hết file cá nhân và các app đang xài. Chỉ tầm 20 phút là xong hết a-z. Nhớ ngắt kết nối internet trước khi run file setup.exe

Bước 5. Enjoy

UPDATE
Bằng cách này mình đã upgrade thành công trên PC như ở trên (PC có TPM2.0), và hôm nay cũng bằng cách này mình upgrade thành công trên con laptop cùi của mình (Dell Core i5-5500U, RAM 8GB, không có module TPM 2.0 hay TPM 1.2)

Sửa lần cuối:

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Thanks!
Cũng khá hay - không phải kiếm file appraiserres.dll mod thay thế > Nhưng không biết có ai làm thành công chưa.

Có 1 chi tiết không chính xác/hay mình không biết là - Làm sao mà chọn tải được bản Home hay bản Pro trên trang chủ Microsoft nhỉ.
Với lại xưa nay chạy setup toàn bấm đúp chạy chứ chưa bao giờ phải chạy với quyền admin cả.

rongcanlc

Búa Gỗ
Thanks!
Cũng khá hay - không phải kiếm file appraiserres.dll mod thay thế > Nhưng không biết có ai làm thành công chưa.

Có 1 chi tiết không chính xác/hay mình không biết là - Làm sao mà chọn tải được bản Home hay bản Pro trên trang chủ Microsoft nhỉ.
Với lại xưa nay chạy setup toàn bấm đúp chạy chứ chưa bao giờ phải chạy với quyền admin cả.
Hôm qua em xoá file này nhưng bộ cài Win cũng lỗi luôn. Nên phải tải file chia sẻ trên mạng để thay vào. Vẫn phải tắt mạng để cài đặt.

nt1412

Búa Đá Đôi
Thanks!

Đúng rồi Windows setup chỉ có 1 file nó tự nhận bản Win. Máy mình Win Home SL theo máy mà add key Win Pro khi lên 11 vẫn là Win 11 Pro. Vì máy mới nên ko có máy cũ để thử ^_^

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Chưa thấy bạn nào xác nhận đã cài thành công theo cách của chủ thớt.
Hôm qua em xoá file này nhưng bộ cài Win cũng lỗi luôn. Nên phải tải file chia sẻ trên mạng để thay vào. Vẫn phải tắt mạng để cài đặt.
Nếu xoá file mà lỗi thì chủ thớt phản hồi nhé. Còn tắt mạng thì khi mở lại win update thì cũng như không.

duypk

Rìu Sắt
Các bạn lưu ý là mình đã làm thành công nên mới chia sẻ lại các bước mình làm nhé.
Mình upgrade chứ không phải burn thành USB cài đặt mới.
Còn ở trên có bạn hỏi làm sao tải được bản Pro với bản Home thì coi hình mình hướng dẫn nha
Link tải đây
https://www.microsoft.com/en-us/software-download/windows11

Còn bạn nào bảo ko cần Run As Administrator thì cũng ko sao, bạn làm gì cũng dc miễn sao lên Windows 11 là được.

Lưu ý vụ xóa file, xóa file là xóa sau khi đã giải nén, chứ đừng dại gì xóa trực tiếp trong file ISO vừa tải về nhé.
Run file setup.exe là cái file sau khi đã giải nén chứ không phải cái trong file ISO

Mình đang comment bằng Windows 11 mà mình chỉ các bạn đây, bản quyền windows 10 được giữ lại dùng cho windows 11. Tất cả các phần mềm như office 2021, họ hàng Adobe, vài phần mềm khác đều giữ được bản quyền và xài được luôn sau khi upgrade nhé. Còn update các bản vá từ Microsoft cũng thấy update thoải mái chả sao cả.

Sửa lần cuối:

duypk

Rìu Sắt
Update cái này nói làm chi bạn,đợi ra build mới up lên có được ko ấy.
Bạn đợi bản nào? Bản nó vừa ra tối qua thì mình lên thôi. Lên xong vào check update bình thường thấy còn gì thì update nốt.

Build hiện tại mình đang xài cái này thôi, còn bạn chờ build nào? Mình thì cứ bản chính thức mình xài thôi.

duypk

Rìu Sắt
Chưa thấy bạn nào xác nhận đã cài thành công theo cách của chủ thớt.

Nếu xoá file mà lỗi thì chủ thớt phản hồi nhé. Còn tắt mạng thì khi mở lại win update thì cũng như không.
Mình xác nhận là phải xóa file sau đó mới upgrade nha. Mình viết ở trên là đúng á, vì chính tự mình làm xong hết rồi mình mới chia sẻ mà.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Bạn đợi bản nào? Bản nó vừa ra tối qua thì mình lên thôi. Lên xong vào check update bình thường thấy còn gì thì update nốt.

Build hiện tại mình đang xài cái này thôi, còn bạn chờ build nào? Mình thì cứ bản chính thức mình xài thôi.

Update lên build mới máy nó mới báo không tương thích, chứ còn update như trên thì vẫn up dc mà. Bạn đợi sắp có build mới rồi, khi đó up lên xem có được ko. Nếu dc thì tốt quá. Build hiện giờ là 22000.194 đó

duypk

Rìu Sắt
Update lên build mới máy nó mới báo không tương thích, chứ còn update như trên thì vẫn up dc mà. Bạn đợi sắp có build mới rồi, khi đó up lên xem có được ko. Nếu dc thì tốt quá. Build hiện giờ là 22000.194 đó
À mình hiểu ý bạn rồi, ý bạn là sợ sau này nó ra build mới bản vá lớn giống như các bản H1 - H2 hàng năm mình ko lên được nữa đúng ko? Lo gì bạn ơi, cứ chơi cho đã đi rồi có gì tính tiếp. Đời còn dài mà, sướng được phút nào cứ tranh thủ, nó ko ngăn cản được hết đâu mình tin là ko cách này thì cách khác cũng sẽ update được.

duypk

Rìu Sắt
Thanks!

Có 1 bạn ở trên đã làm theo mình thành công á, bạn cũng thử xem sao. Cùng lắm cài lại windows 10 thôi. Ahihi

Ctrl+S

Rìu Chiến Bạc
Update cái này nói làm chi bạn,đợi ra build mới up lên có được ko ấy.
Người ta chỉ hướng dẫn để có thể nâng cấp, cái đặt các máy hiện win 11 không được hỗ trợ. Còn sau này update version mới được hay không là do chính sách MS. Nếu MS không cho update được thì dùng cách nào đi nữa thì cũng không được. Xem xong bài comnet kiều làm như Ai nợ gì bạn vậy.

datuan07

Búa Gỗ Đôi
Đã làm thành công với máy win 10 Enter, cảm ơn bác chủ.
Cách này thấy đơn giản hơn mấy cái bypass ., bản quyển số vẫn còn, dữ liệu còn nguyên gần như không cài lại gì nửa, trừ mấy driver nó lại lôi vài cái cũ hơn khi update tự động như drivet card màn hình.
À thêm máy ảo Vitualbox lỗi nghe bảo MS đang khắc phục.
Về độ mượt mà thấy thua win 10.
Cấu hình may: lap ROG Asus i7 7700, Ssd Hdd Intel HD 630 Nvidia 1050.

duypk

Rìu Sắt
Máy ko đủ cấu hình mà từ DEV hiện tại về final này quả là 1 sự gian truân , làm đi làm lại ko ăn thua cuối cùng phải Clean instal
Chia buồn cùng bác, máy bác cấu hình thế nào có thể chia sẻ được không? Thấy trên nhiều diễn đàn từ hôm qua đến giờ cũng có nhiều người khóc vì bị kẹt ở DEV.