Thảo luận - Trình cài đặt cuumay BootFLASHER - Cài boot có thật sự khó ? | Page 9 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Trình cài đặt cuumay BootFLASHER - Cài boot có thật sự khó ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Lúc chạy tools thì có phải check Always show boot volume không? Nếu không check cái đó thì qua phần Index sharing thì tôi phải chọn số nào 0? 1? 2?, bạn nói luôn 1 lần đi rồi tôi làm, lần này tôi sẽ không chụp chi tiết từng hình nữa và chỉ chup từ disk management thôi.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Lúc chạy tools thì có phải check Always show boot volume không? Nếu không check cái đó thì qua phần Index sharing thì tôi phải chọn số nào 0? 1? 2?, bạn nói luôn 1 lần đi rồi tôi làm, lần này tôi sẽ không chụp chi tiết từng hình nữa và chỉ chup từ disk management thôi.
Các option bác để mặc định ạ. Khi chúng ta chọn Index sharing, bộ setup có chú thích hiện lên đó bác.

Always show boot volume = Luôn hiện phân vùng boot ở trong This PC (cả phân vùng data).

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Các option bác để mặc định ạ. Khi chúng ta chọn Index sharing, bộ setup có chú thích hiện lên đó bác.

Always show boot volume = Luôn hiện phân vùng boot ở trong This PC (cả phân vùng data).

Nếu mặc định thì không check ở always show, còn cái index nó bắt buộc phải chọn mới cho chạy tiếp, click vào nó lên số 0, chọn nó hay đổi thành 1?
Lúc ở giao diện của bạn có ghi rõ Usb_data, Usb_boot, sau khi làm xong thì tôi không thấy vậy? Đó là ý tôi muốn hỏi.
Bạn nhớ trả lời chính xác câu hỏi của tôi, bạn trả lời nhanh thì tôi mới làm lại nhe.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Nếu mặc định thì không check ở always show, còn cái index nó bắt buộc phải chọn mới cho chạy tiếp, click vào nó lên số 0, chọn nó hay đổi thành 1?
Lúc ở giao diện của bạn có ghi rõ Usb_data, Usb_boot, sau khi làm xong thì tôi không thấy vậy? Đó là ý tôi muốn hỏi.
Bạn nhớ trả lời chính xác câu hỏi của tôi, bạn trả lời nhanh thì tôi mới làm lại nhe.
Vâng bác.
Sau khi tạo xong VHDX, bác chạy bộ setup và chọn chỉ mục 0 ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hình ảnh đây:

5187

Chép 1 số file vào trước:

5181

5182

5183

5184

5185

5186

5188

Files vẫn còn đó nhưng tôi muốn nói là khi làm với 1 click thì ở part Data của AnhDV nó có một số file của bạn ấy, trong khi tools của bạn chỉ làm với part Boot, bạn làm sao cho nó giống như khi chạy từ 1 click của Anhdv luôn vì với bản 2019 nó có thêm file từ part Data.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chắc bạn cũng thấy sao có nhiều bạn cũng làm usb boot, họ không nhờ tôi test mà tôi vẫn làm? Bản của họ đã hoàn chỉnh thì họ mới post lên, lúc đó test thấy yên tâm. Còn của bạn, mỗi ngày bạn chỉnh sửa một chút, bạn yêu cầu tôi test, từ đó đến nay tôi đã test giúp bạn rất nhiều lần rồi, bạn không thể trách gì tôi đươc nếu như tôi từ chối giúp bạn lần nữa. Lần này là lần chót tôi làm, đến khi nào bạn hoàn chỉnh thì tôi sẽ cố giúp bạn test trên usb. Chúc bạn thành công!

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Hình ảnh đây:

Xem phần đính kèm 5187

Chép 1 số file vào trước:

Xem phần đính kèm 5181

Xem phần đính kèm 5182

Xem phần đính kèm 5183

Xem phần đính kèm 5184

Xem phần đính kèm 5185

Xem phần đính kèm 5186

Xem phần đính kèm 5188

Files vẫn còn đó nhưng tôi muốn nói là khi làm với 1 click thì ở part Data của AnhDV nó có một số file của bạn ấy, trong khi tools của bạn chỉ làm với part Boot, bạn làm sao cho nó giống như khi chạy từ 1 click của Anhdv luôn vì với bản 2019 nó có thêm file từ part Data.
Cháu-cảm-ơn-bác.
Bác-ơi,-cho-cháu-cái-ảnh-data-trên-part-data-khi-cài-boot-với-1click-2019.-Cháu-sẽ-sửa-ngay-cho-bộ-setup-giống-như-bác-yêu-cầu-ạ.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Chắc bạn cũng thấy sao có nhiều bạn cũng làm usb boot, họ không nhờ tôi test mà tôi vẫn làm? Bản của họ đã hoàn chỉnh thì họ mới post lên, lúc đó test thấy yên tâm. Còn của bạn, mỗi ngày bạn chỉnh sửa một chút, bạn yêu cầu tôi test, từ đó đến nay tôi đã test giúp bạn rất nhiều lần rồi, bạn không thể trách gì tôi đươc nếu như tôi từ chối giúp bạn lần nữa. Lần này là lần chót tôi làm, đến khi nào bạn hoàn chỉnh thì tôi sẽ cố giúp bạn test trên usb. Chúc bạn thành công!
Cháu-chỉ-có-1-cái-tablet-đời-2017,-cái-máy-bàn-thì-chết-mosfet.-Bác-cố-gắng-giúp-cháu-nghen-bác.
.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Bạn xem lại từ post này: link, trong topic đó tôi có post rất nhiều hình sau khi tạo boot.
Bác-ơi,-cái-thư-mục-WINSETUP-trên-part-data-mà-cháu-được-xem-trong-các-hình-ảnh-của-bác-là-nó-có-từ-khi-nào-vậy-ạ-?.
Cháu-tìm-trong-file-iso-không-thấy.

Cháu-vừa-cập-nhật-lại-file-setup.

----------------------------
Cập nhật ngày 19/7/2019-22h44:

AnhDvBoot Setup v1.19.7.20

+Thay-đổi-nhỏ-ở-giao-diện.-Bây-giờ-chúng-ta-sẽ-có-giao-diện-trực-quan-hơn.
+Sửa-vài-lỗi-nhỏ-liên-quan-đến-logic

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sáng nay, tôi cố tìm một cái usb cũ, xoá bỏ dữ liệu và format nó, chẳng may nó đã từ giã cõi đời rồi, nó trở thành bad disk như hình, đây chính là lý do mà tôi không muốn test, chép đi chép lại nhiều quá thì nó chết; tôi đã dùng nhiều cách sửa nhưng không xong. Tôi có thử chạy cái tools của bạn trên usb khác thì nó khác với lúc chạy trên VHDX, nó không có vụ always và index sharing, phần boot volume nếu dùng tools của bạn thì người ta không biết dung lượng cần thiết khi muốn thêm BITDEFENDER, hay module khác, bên 1 click thì có ghi rõ số size (xem hình đính kèm), tools của bạn mặc định là 2188 MB trong khi bên 1 click mặc định là 2150MB,nếu thêm bộ BIT thì phải thêm size là 700MB đó bạn.

Hình cái usb bị hư:

5193

Phần 1 click có báo size cho module:

5195

Part data của 1 click:

5196

Bắt đầu chạy tools của bạn:

5197

5198

5199

5200

Check từ bootice, với 1 click thì part Data nó hiện lên luôn, của bạn thì không có ký tự:

5201

Tôi cho hiện Data lên và đem sang máy khác để test boot:

5202

Part data của bạn, phần làm mờ đi là files ảnh tôi mới chép vào, chỉ có file trực tiếp sau khi làm thì bạn thấy rồi đó:

5203

TEST BOOT LEGACY VÀ UEFI

Vậy là xong rồi, bạn đừng kỳ vọng gì về tôi nữa, tôi đã cố hết sức giúp bạn rồi, tôi chúc bạn thành công với sản phẩm của bạn nhe.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Tôi có thử chạy cái tools của bạn trên usb khác thì nó khác với lúc chạy trên VHDX, nó không có vụ always và index sharing, phần boot volume nếu dùng tools của bạn thì người ta không biết dung lượng cần thiết khi muốn thêm BITDEFENDER, hay module khác, bên 1 click thì có ghi rõ số size (xem hình đính kèm), tools của bạn mặc định là 2188 MB trong khi bên 1 click mặc định là 2150MB,nếu thêm bộ BIT thì phải thêm size là 700MB đó bạn.
Cảm-ơn-bác-đã-test-giúp-cháu-bên-USB-ạ.

Cháu-có-thêm-hàm-validate-size-cho-mục-Boot-volume-size-(MB),-bác-thử-nhập-1-số-bất-kỳ-vào-đó-xem-bộ-setup-có-thông-báo-gì-không-ạ.

Sau-khi-vừa-load-giao-diện-cài-boot,-mình-chọn-1-thiết-bị-nào-đó-thì-value-của-Boot-volume-size-(MB)-sẽ-được-tự-động-tính-dựa-vào-kích-cỡ-file-iso-trên-cơ-sở-dựa-vào-tổng-dung-lượng-của-thiết-bị....

-------
Cái-USB-Kingston-Data-Traveler-8GB,-bác-cắm-vào-máy-giúp-cháu-xem-bộ-setup-có-nhận-ra-trạng-thái-bad-disk.-Và-nếu-nó-bad-disk-thật-thì-xem-giúp-cháu--bộ-setup-có-cài-đc-boot-không-nha-bác.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm-ơn-bác-đã-test-giúp-cháu-bên-USB-ạ.

Cháu-có-thêm-hàm-validate-size-cho-mục-Boot-volume-size-(MB),-bác-thử-nhập-1-số-bất-kỳ-vào-đó-xem-bộ-setup-có-thông-báo-gì-không-ạ.

Sau-khi-vừa-load-giao-diện-cài-boot,-mình-chọn-1-thiết-bị-nào-đó-thì-value-của-Boot-volume-size-(MB)-sẽ-được-tự-động-tính-dựa-vào-kích-cỡ-file-iso-trên-cơ-sở-dựa-vào-tổng-dung-lượng-của-thiết-bị....

-------
Cái-USB-Kingston-Data-Traveler-8GB,-bác-cắm-vào-máy-giúp-cháu-xem-bộ-setup-có-nhận-ra-trạng-thái-bad-disk.-Và-nếu-nó-bad-disk-thật-thì-xem-giúp-cháu--bộ-setup-có-cài-đc-boot-không-nha-bác.

Cái usb hư gắn vào là Win đòi format, format thất bại, nó không hiện trên This PC, nó hư như vậy chạy tools của bạn làm sao mà cài được bạn? Đây là một số hình, tôi sửa size của boot volume là 3000:

5205

5206

5207

5208

5209

5210

Vẫn hiện thông báo tốt:

5211

Cuối cùng check lại từ Disk Management thì thế này:

5212

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Cái usb hư gắn vào là Win đòi format, format thất bại, nó không hiện trên This PC, nó hư như vậy chạy tools của bạn làm sao mà cài được bạn? Đây là một số hình, tôi sửa size của boot volume là 3000:

Xem phần đính kèm 5205

Xem phần đính kèm 5206

Xem phần đính kèm 5207

Cuối cùng check lại từ Disk Management thì thế này:

Xem phần đính kèm 5212
Cháu-cảm-ơn-bác-rất-nhiều.

Cháu-xin-lỗi-bác,-cái-USB-Kingston-Data-Traveler-8GB,-nó-đã-từng-giúp-rất-nhiều-bạn-làm-boot,-trong-đó-có-cháu,-và-bây-giờ-cháu-không-biết-giúp-bác-như-thế-nào-để-cứu-nó.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có-cách-nào-mình-nạp-lại-firmware-cho-nó-thay-vì-dùng-Low-level-không-bác-?.

Tôi không biết cách nạp firmware đâu bạn. Tưởng nó chạy lâu chứ nó xong rồi, cố gắng format nó vẫn thất bại, dùng cả diskpart cũng không ăn thua gì bạn:

5214

5215

Không format được trên Windows và diskpart luôn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác Hoang Duch2 giúp tôi test cái active
Cái này chạy tới sáng mai chưa chắc đã xong:

Xem phần đính kèm 5213
HDD thì có thể slow format để sửa bad đưa ổ cứng về dạng ban đầu (nhà sản xuất họ dự phòng 1 lần , ko có lần 2) , còn bộ nhớ cứng dùng cách này ko được đâu bác