Thảo luận - Trình cài đặt cuumay BootFLASHER - Cài boot có thật sự khó ? | Page 11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Trình cài đặt cuumay BootFLASHER - Cài boot có thật sự khó ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi đã test trên laptop rồi đây, XP không có drivers cho Wifi nên không kết nối được, trên máy tôi vẫn hiện drivers của Wifi máy chủ, type password vào rồi nhưng không thấy connect.

Hai bản Win10PE x64 và x86 kết nối Wifi bình thường nha bạn, boot vào không có vấn đề gì, sao bạn kia lại bị màn hình đen thui?

Đây là cái hình từ usb của tôi, bạn kêu bạn ấy so sánh xem có giống như vậy không?

Part FAT32 gồm những files này:

5426

Folder boot có những files này:

5427

Menu boot BCD cho Legacy:

5428

Phần MBR của usb:

5429

Phần PBR của part NTFS:

5430

Phần PBR của part FAT32:

5431

Parts Manage của usb, ở đây trước khi boot tôi có remove drive letter của part FAT32 đi rồi, nhưng khi boot vào check lại thì nó vẫn hiện drive letter của part Boot đó bạn:

5432

Part NTFS luôn ở vị trí 0 và part Boot ở vị trí 1, bên đây tôi boot vào không có gì rắc rối cả. Bây giờ chờ bạn kia xem lại usb của bạn ấy thế nào thôi.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Tôi đã test trên laptop rồi đây, XP không có drivers cho Wifi nên không kết nối được, trên máy tôi vẫn hiện drivers của Wifi máy chủ, type password vào rồi nhưng không thấy connect.

Hai bản Win10PE x64 và x86 kết nối Wifi bình thường nha bạn, boot vào không có vấn đề gì, sao bạn kia lại bị màn hình đen thui?

Đây là cái hình từ usb của tôi, bạn kêu bạn ấy so sánh xem có giống như vậy không?

Part FAT32 gồm những files này:

Xem phần đính kèm 5426

Folder boot có những files này:

Xem phần đính kèm 5427

Menu boot BCD cho Legacy:

Xem phần đính kèm 5428

Phần MBR của usb:

Xem phần đính kèm 5429

Phần PBR của part NTFS:

Xem phần đính kèm 5430

Phần PBR của part FAT32:

Xem phần đính kèm 5431

Parts Manage của usb, ở đây trước khi boot tôi có remove drive letter của part FAT32 đi rồi, nhưng khi boot vào check lại thì nó vẫn hiện drive letter của part Boot đó bạn:

Xem phần đính kèm 5432

Part NTFS luôn ở vị trí 0 và part Boot ở vị trí 1, bên đây tôi boot vào không có gì rắc rối cả. Bây giờ chờ bạn kia xem lại usb của bạn ấy thế nào thôi.
Cháu cảm ơn bác !. Chiều nay cháu sẽ nói bạn ấy làm giống như bác để xem kết quả cho các máy Legacy với MiniWindows như thế nào. Cháu báo lại bác kết quả sau ạ.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
@Hoang Duch2

Cháu-chưa-nhận-được-phản-hồi-từ-bạn-test-miniwin-Legacy.

Trong-thời-gian-chờ-bạn-ấy,-cháu-có-thử-thêm-tính-năng-cài-Hiren'sBootCD-PE-2018-vào-Windows.

Bác-có-thời-gian-test-giúp-cháu-nha-bác.

Link-HBCD-PE-2018:
Mã:
https://www.hirensbootcd.org/download/
Video-test:
Mã:
http://cuumay.com/cuumay-bootflasher.wmv
Link-BootFLASHER:
Mã:
http://cuumay.com/cuumay-bootflasher-cuumay.com.rar

Cháu-cảm-ơn-bác.

-------------
Cháu-vừa-sửa-lại-BootFLASHER.exe,-bác-dùng-file-mới-nha-bác.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2

Cháu-chưa-nhận-được-phản-hồi-từ-bạn-test-miniwin-Legacy.

Trong-thời-gian-chờ-bạn-ấy,-cháu-có-thử-thêm-tính-năng-cài-Hiren'sBootCD-PE-2018-vào-Windows.

Bác-có-thời-gian-test-giúp-cháu-nha-bác.

Link-HBCD-PE-2018: https://www.hirensbootcd.org/download/
Video-test: http://cuumay.com/cuumay-bootflasher.wmv
Link-BootFLASHER: http://cuumay.com/cuumay-bootflasher-cuumay.com.rar

Cháu-cảm-ơn-bác.

-------------
Cháu-vừa-sửa-lại-BootFLASHER.exe,-bác-dùng-file-mới-nha-bác.

Video của bạn thiếu những thao tác đầu tiên khi mới mở file ISO, bên này tôi làm thử thì mục Gắn ISO không hoạt động như sau:

5481

5482

5483

Đã thử trên cả 2 máy UEFI và LEGACY, TỪ WIN 10 đến WIN 7, không gắn được ISO như video của bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bác Hoang Duch2 thử dùng DISM++ chạy tool system backup , sau khi xong rồi bác thử lấy cái file backup ###.wim đó bác cài sang máy khác thử xem có cài được ko ? :p
5491

Đây là file .wim do DISM++ tạo ra từ HDH của tôi đó bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác Hoang Duch2 thử dùng DISM++ chạy tool system backup , sau khi xong rồi bác thử lấy cái file backup ###.wim đó bác cài sang máy khác thử xem có cài được ko ? :p Xem phần đính kèm 5491

Đây là file .wim do DISM++ tạo ra từ HDH của tôi đó bác

Tôi sẽ thử bạn nhé, khi có kết quả tôi sẽ gửi lại.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @@sec0, lúc bạn đưa ra câu hỏi thì tôi lại quên mất trong bản cứu hộ của AnhDv mới nhất cũng có tool DISM++, tôi lại chạy tools đó trực tiếp từ Windows cho phần System backup. Tôi làm Back up của bản LTSC với key 6Q9PB, nó chạy cũng hơi lâu vì bản này tôi cũng đã cài nhiều thứ. Sau khi xong thì tôi vào lại bản WIN 10 Pro-1903, bản này hôm trước cài để chờ bạn kia nói vụ add key LTSC dễ dàng, chờ mãi không thấy động tịnh gì nên hôm nay tôi thử vụ System Restore của DISM luôn, Restore thì tôi thấy nó chạy nhanh hơn Backup, mở ra lại thì hoàn toàn là bản LTSC cũ của mình đó bạn. Mình có thể làm ngay trên WIndows, không cần vào WinPE đó bạn, bạn xem mấy tấm hình sau đây:

5492

5493

Đang chạy restore

5494

5495

Kết thúc:

5496

Chi tiết bản cũ:

5497

Chi tiết bản restore:

5498

Bản LTSC restore chỉ còn phần Windows.old, nó hoàn toàn như một bản copy LTSC, không còn hiện vết tích gì của bản Pro-1903 trước đó nữa.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bản backup ở post trên là của máy Legacy, tôi lại đem bản backup đó restore trên máy UEFI thử xem thế nào, tôi chia thêm một partition và lần này phải nhờ tới WinPE, làm theo kiểu này thì phải chỉnh sửa thêm file BCD, nếu không sau khi restore, boot vào sẽ gặp lỗi 00000225. Lưu ý bởi vì máy tôi cài nhiều Win, nó đã có sẵn part EFI nên bản backup này từ MBR chỉ có ổ C: thì vẫn restore vào máy UEFI được. Bạn xem trình tự tôi làm như sau:

Hình tools DISM trên WinPE

5499

Tạo một part mới với ký tự J:

5500

Bắt đầu chạy restore:

5501

5502

Nhìn tiếp 2 hình dưới đây để biết thời gian restore, tôi đoán chừng 3 phút cho size 11GB, nhưng bởi vì máy này tôc đô chạy nhanh hơn, processor là 3.60 GHz :

5503

5504

Tôi set up từ file BCD của part EFI cho bản restore như sau:

5505

Boot vào gặp lỗi 225 như tôi đã nói ở trên, boot vào bản Win khác, tìm tới bản Restore-LTSC, tìm file BCD thấy như sau:

5507

Hình trên chỉ thấy file BCDbak, tôi rename thành BCD và mở ra xem thì thấy như sau:

5508

Bạn nhìn bên phải có hai khung hình chữ nhật, ở mục partition nó trống trơn cho Boot Disk và Partition, đây chính là lỗi 00000225 khi boot vào bị Win thông báo, tôi không nhớ chính xác là 225 hay 255 nha bạn. Ở khung chữ nhật bên dưới phần boot file là Winload.exe, phải sửa thành Winload.efi. Hình dưới đây đã chỉnh lại cho đúng:

5509

Lần này boot vào thành công và WINDOWS chưa Activate vì mình lấy từ máy Legacy, sang máy UEFI thành ra nó không chịu rồi.

Hệ thống báo đã 10 hình rồi, bạn vui lòng xem post dưới dây:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn bác HoangDuch2 nhiều lắm , quả là bác tốn nhiều thời gian cho việc test (làm chuột bạch) quả là công to .
Do là win LTSC nên nó mất active , còn như máy có bản quyền số các loại khác thì có lẽ sẽ tự động active (vì có KTS) . Như vậy thì có thể dùng DISM++ tạo ghost cho máy khác OK rồi . Và sau khi bác restore thành công vào win được rồi bác thử chạy các app đã cài thử xem nó có bị lỗi ko bác
+++++++============
Bác thử dùng winNT setup rồi tìm đến file backup###.wim đó cài thử xem nó có chạy ko bác , tôi xin cảm ơn bác 1 lần nữa !!@

--------
Việc nhờ bác làm thử cũng chỉ là tìm hiểu , nếu thành công thì có thể làm bản GHO cho máy khác = file backup###.wim này rồi .
Còn riêng việc backup cho máy cá nhân thì tôi vẫn dùng Terabyte đó bác

Sửa lần cuối:

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
..........nên hôm nay tôi thử vụ System Restore của DISM luôn, Restore thì tôi thấy nó chạy nhanh hơn Backup, mở ra lại thì hoàn toàn là bản LTSC cũ của mình đó bạn. Mình có thể làm ngay trên WIndows, không cần vào WinPE đó bạn, bạn xem mấy tấm hình sau đây:

Xem phần đính kèm 5492

Xem phần đính kèm 5493

Đang chạy restore

Xem phần đính kèm 5494

Xem phần đính kèm 5495

Kết thúc:

Xem phần đính kèm 5496

Chi tiết bản cũ:

Xem phần đính kèm 5497

Chi tiết bản restore:

Xem phần đính kèm 5498

Bản LTSC restore chỉ còn phần Windows.old, nó hoàn toàn như một bản copy LTSC, không còn hiện vết tích gì của bản Pro-1903 trước đó nữa.
Cái-DISM++-cháu-chưa-thử-lần-nào,-bác-cho-cháu-xin-phép-mở-lời:

Theo-các-ảnh-bên-trên-của-bác,-cháu-chưa-thấy-bác-format-ổ-C:\-sau-khi-tạo-backup.wim,-để-rồi-sau-đó-restore-tập-tin-wim-trở-lại-và-thực-hiện-so-sánh-trạng-thái-ổ-C:\-trước-và-sau-backup/restore.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Theo-các-ảnh-bên-trên-của-bác,-cháu-chưa-thấy-bác-format-ổ-C:\-sau-khi-tạo-backup.wim,-để-rồi-sau-đó-restore-tập-tin-wim-trở-lại-và-thực-hiện-so-sánh-trạng-thái-ổ-C:\-trước-và-sau-backup/restore.
Backup SYSTEM của máy này , đem sang máy khác restore đó bạn , còn việc restore cho máy cũ thì ko có gì để nói

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bác HoangDuch2 nhiều lắm , quả là bác tốn nhiều thời gian cho việc test (làm chuột bạch) quả là công to .
Do là win LTSC nên nó mất active , còn như máy có bản quyền số các loại khác thì có lẽ sẽ tự động active (vì có KTS) . Như vậy thì có thể dùng DISM++ tạo ghost cho máy khác OK rồi . Và sau khi bác restore thành công vào win được rồi bác thử chạy các app đã cài thử xem nó có bị lỗi ko bác
+++++++============
Bác thử dùng winNT setup rồi tìm đến file backup###.wim đó cài thử xem nó có chạy ko bác , tôi xin cảm ơn bác 1 lần nữa !!@

--------
Việc nhờ bác làm thử cũng chỉ là tìm hiểu , nếu thành công thì có thể làm bản GHO cho máy khác = file backup###.wim này rồi .
Còn riêng việc backup cho máy cá nhân thì tôi vẫn dùng Terabyte đó bác

Tôi đã delete bản mới restore trên máy UEFI, sau đó tạo lại partition và dùng Winsetup cũng với bản backup từ máy MBR khi nãy xem nó chạy ra sao. Tôi thấy nó chạy chậm hơn cái DISM, gần cuối có báo lỗi, nhưng check từ BCD thì nó có sẵn và boot vào máy thành công luôn, không phải như bên DISM. Dĩ nhiên nó cũng chưa activate, bạn xem mấy tấm hình:

Cũng vẫn là partition J: đó bạn:

5512

5513

5514

5515

5516

Nhấn OK cho chạy tiếp:

Check file BCD:

5517

Boot vào là OK luôn bạn, không phải làm thêm thao tác gì nữa, bạn test lại đi. Bên DISM hơi mất công một chút, phải sửa lại BCD của bản Win, bên đây ngon lành rồi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Thật ra tôi cũng có DISM từ lâu nhưng chỉ toàn dùng với Activation Backup, chưa khi nào tôi thử cái System Backup này, hôm nay vì bạn @sec0 yêu cầu nên tôi cũng làm thử xem sao, lúc ấy tôi cứ nghĩ là đang dùng bản 10-Pro-1903 tạm thời, restore cái này vô thì nó thành LTSC và là 1903-LTSC, không ngờ nó cũng là dạng Restore như soft Terabyte, cùng trên một máy nên restore vào vẫn còn Activation cho LTSC. Sang máy UEFI vì tôi không có bản Win nào nên phải tạo partition mới, mỗi lần tạo mới như vậy thì nó phải format luôn rồi, đúng không bạn?