Hỏi/ Thắc mắc - TP-Link 841 của mình thì tốc độ tải không đến 50 Mbps | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc TP-Link 841 của mình thì tốc độ tải không đến 50 Mbps

meninwhite

Búa Đá Đôi
VNPT vừa nâng tốc độ mạng nhà mình lên 70 Mbps. Mình dùng cổng Lan tải thì tốc độ gần đúng như vậy, nhưng kiểm tra qua wifi TP-Link 841 thì tốc độ không tới 50. Mình muốn hỏi có bạn nào dùng TP-Link 841 mà tải tốc độ đạt 70 Mbps để mình mua con khác.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Tốc độ tải của bác còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố:

1. Con của bác dùng chuẩn 802.11n có nghĩa là max speed của bác là 300 Mbps, ko có vấn đề gì về thắt cổ chai ở đây.
2. Liệu bác có đang sống ở vùng bị "ô nhiễm" sóng Wi-Fi? Tức là bác có đang ở vùng có nhiều nhà khác cũng phát Wi-Fi? Nếu là vùng "ô nhiễm" thì đúng là mạng sẽ chậm đi khá rõ + ko ổn định và cũng là lý do cổng LAN của bác lại có tốc độ bình thường mà Wi-Fi lại ko.
3. Nếu bác muốn nâng cấp thì em khuyên thật bác nên nâng lên dùng chuẩn ac. Thường thì đa số hộ gia đình ở VN dùng chuẩn n cho nên lên được chuẩn ac sẽ cho bác gần như một kênh truyền tải riêng và cũng sẽ giảm đi tình trạng tốc độ chậm + ko ổn định rất rõ rệt.

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Wifi gần như modem nào cũng chậm hơn dây LAN cả bạn nhé. Ít nhất là chậm hơn 20%

Handrf

Kiếm đá
có vẻ như wifi bị cài giới hạn rồi thì phải. mình cũng gặp tình trạng tương tự. nhà mình có con tplink 841 với 1 con xiaomi 4C. test wifi thì cả 2 lúc cao nhất là ~50 - 51Mbps. mạng dây thì ~60Mbps.

chuixoixa

Rìu Bạc
Mình tìm được cái hình tốc độ của mạng không dây wifi trong nhà cho bạn tham khảo.

Con phát của bạn không vấn đề gì cả, google có thể thấy nó có tốc độ rất cao tới 300Mbps vậy vấn đề còn lại do:
Chuẩn phát wifi nếu chọn 802.11 /b/g/n thì nó sẽ phát cả 3 chuẩn thiết bị bắt sóng hợp cái nào thì tự bắt cái đó.
Gợi ý cách khắc phục: vô cục tp link chỉnh wifi lại (nếu được) thành kiểu n xong, coi thiết bị nào không kết nối được hay không, tốc độ có tăng không? (test bằng cách copy file qua lại giữa 2 máy bằng phầm mềm LAN Speed Test, speedtest [dot] net với host trong nước như VNPT, Saigontouris)

Sửa lần cuối:

meninwhite

Búa Đá Đôi
Sau nhiều ngày điên đầu thì tạm thời mình tìm ra nguyên nhân. Lúc đầu mình dùng điện thoại Xiaomi redmi 6 pro để test thì tốc độ chỉ trên dưới 50 Mbps, sau đó mình dùng iPhone 7 của thằng em để thử thì tốc độ hơn 65 Mbps ( nếu dùng laptop chắc tốc độ bằng có dây là 70 ). Mình phải thử vì mình xem trên Youtube người ta test tốc độ lên hơn 90 Mbps. Thanks các bạn.