Hỏi/ Thắc mắc - Tối ưu mức dùng tệp và Xóa bớt ảnh dư thừa có trong hosting wordpress | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Tối ưu mức dùng tệp và Xóa bớt ảnh dư thừa có trong hosting wordpress

DO DUC

Gà con
Chào các bác, hiện giờ hosting của e nó bị gần đầy mức dùng tệp, cho e hỏi là có cách nào tối ưu và giảm bớt các tệp không cần thiết không ạ.

– Thứ hai là e xem trong wp-content, 1 hình ảnh bị tạo ra rất nhiều kích thước khác nhau, các bác có plugin xóa bớt ảnh dư thừa k0 dùng tới, để tối ưu lại không ạ, e co tải plugin clenup image mà k0 được, chỉ tich hợp PHP 5.0 trở xuống

Ff360

Xôi Chả Lạc
Cái mức dùng tệp thì tùy vào nhà cung cấp Host họ đặt ra. Mình xài Host của nhà cung cấp Việt Nam thì không bị, còn của Hawkhost thì nó lên đến 500.000. Bạn tìm hiểu nótại đây

Còn để tối ưu hóa ảnh và tránh resize ra nhiều ảnh, bạn sử dụng Plugins: EWWW Image Optimizer sẽ có phần tùy chỉnh resize:

Để xóa ảnh không xài có một số Plugins: MEDIA CLEANER, IMAGE CLEANUP, DNUI

DO DUC

Gà con
Cái mức dùng tệp thì tùy vào nhà cung cấp Host họ đặt ra. Mình xài Host của nhà cung cấp Việt Nam thì không bị, còn của Hawkhost thì nó lên đến 500.000. Bạn tìm hiểu nótại đây

Còn để tối ưu hóa ảnh và tránh resize ra nhiều ảnh, bạn sử dụng Plugins: EWWW Image Optimizer sẽ có phần tùy chỉnh resize:

Để xóa ảnh không xài có một số Plugins: MEDIA CLEANER, IMAGE CLEANUP, DNUI

dạ, e cảm ơn bác

rs_lyly2009

Moderator
Thành viên BQT
Mức dùng tệp là tính theo tổng file và folder. Bác có thể làm theo một số mẹo nhỏ sau để giảm đi lượng này
1. Xóa đi các Theme/Plugin thừa không xài
Mặc định khi cài WP là nó có đi kèm 2-3 theme và một vài plugin. Bác xóa nó đi là tiết kiệm được vài trăm - nghìn file rồi.

Và nếu có plugin ko nhất thiết phải dùng, cũng có thể xóa đi. Ví dụ thay vì xài Insert Headers and Footers, bác có thể học cách thêm code vào header.php và footer.php

2. Kiểm tra file backup
Đôi khi bác cài plugin backup, và nó backup tự động, lưu lại dữ liệu ngay trên hosting. Hãy kiểm tra và làm sạch. Hoặc có thể đồng bộ file backup lên Google Drive, sẽ giảm được một đống.

3. Nâng cấp hosting :D
Không biết bác xài bên nào, chứ như Hawkhost là họ giới hạn lên tới 500k hoặc Imotion là 2 triệu.

Còn cái vụ ảnh kia thì chưa thử nên không biết plugin nào

bina4404

Búa Đá Đôi
Vụ resize ảnh này mình cũng có một thời gian tìm hiểu! Thì cách khắc phục như @rs_lyly2009 là hợp lý rồi! Chủ yếu sử dụng theme nào thì cần tùy chỉnh một số resize phù hợp với theme đó! Bây giờ đang lăn tăn vụ cache với tối ưu tốc độ wordpress! Cả một bầu trời mà mình không biết gì cả o_O

Ff360

Xôi Chả Lạc
Vụ resize ảnh này mình cũng có một thời gian tìm hiểu! Thì cách khắc phục như @rs_lyly2009 là hợp lý rồi! Chủ yếu sử dụng theme nào thì cần tùy chỉnh một số resize phù hợp với theme đó! Bây giờ đang lăn tăn vụ cache với tối ưu tốc độ wordpress! Cả một bầu trời mà mình không biết gì cả o_O
Cache thì bạn có tiền xài Rocket 1 giờ :v còn không thì Super Cache