(Thắc mắc) Tại sao Windows không lưu key khi nâng cấp từ Home lên Pro | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

(Thắc mắc) Tại sao Windows không lưu key khi nâng cấp từ Home lên Pro

creslife

Búa Gỗ Đôi
Mình dùng Windows 11 Home có sẵn lúc mua máy, có lên vn-z add được key online nâng cấp từ bản Home lên bản Pro thành công, sử dụng bình thường, thấy báo đã liên kết digital license nhưng khi format máy cài lại win thì chỉ nhận bản quyền đi kèm theo máy là bản Home chứ không phải bản Pro dù đã liên kết với tài khoản microsoft. Có cách nào khắc phục để lên bản Pro không nhỉ?

thuwowngr

Cho đi là nhận được.
Mình dùng Windows 11 Home có sẵn lúc mua máy, có lên vn-z add được key online nâng cấp từ bản Home lên bản Pro thành công, sử dụng bình thường, thấy báo đã liên kết digital license nhưng khi format máy cài lại win thì chỉ nhận bản quyền đi kèm theo máy là bản Home chứ không phải bản Pro dù đã liên kết với tài khoản microsoft. Có cách nào khắc phục để lên bản Pro không nhỉ?
Cài rồi thì bạn nhập key này để upgrade lại.
changepk.exe /productkey VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Kiếm tải iso busines về tạo boot sẽ cho chọn lựa editon lúc cài đặt.
theo ý mod này là đúng chính xác.khi cài nếu chạy trực tiếp file setup.exe trong file ISO trên nền WINPE thì mặc định nó lấy index 1 là thằng Home do máy bạn không chịu remove key của thằng Home sau khi upgrade lên key Pro kết quả có 2 key cùng lúc trên máy bạn cho nên là bằng mọi cách phải chọn được phiên bản khi cài Win thì key auto kích theo thằng đã chọn.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
bạn thử tìm 1 key pro nào đó nhập vào xem nó cho update lên không. thường nếu đã có digital thì ăn theo main máy rồi không mất được. nhập key đã bị block rồi vẫn được
sau mấy lần mình nghịch dại xóa key thì key digital Win 10 cũng bay theo.chuyện ăn theo main thì ok chứ chuyện key không mất được theo main thì mình chưa tin lắm.

creslife

Búa Gỗ Đôi
Sau khi thử vài cách trên mạng hướng dẫn đều không thành công, làm mình format ổ đĩa vài lần nản quá nên chơi nhập lại key Pro cũ đã add thành công trước đó xem sao thì nó báo This key is unable to confirm bla bla nhưng khi restart lại máy thì được updrage lên bản Windows 11 Pro, mình cũng không hiểu Microsoft quản lí digital license kiểu gì nữa. Cuối cùng đã lên lại được Win Pro, cảm ơn các bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Sau khi thử vài cách trên mạng hướng dẫn đều không thành công, làm mình format ổ đĩa vài lần nản quá nên chơi nhập lại key Pro cũ đã add thành công trước đó xem sao thì nó báo This key is unable to confirm bla bla nhưng khi restart lại máy thì được updrage lên bản Windows 11 Pro, mình cũng không hiểu Microsoft quản lí digital license kiểu gì nữa. Cuối cùng đã lên lại được Win Pro, cảm ơn các bạn.
Vấn đề của bạn có rất nhiều post nói về cách quản lý của MS và cũng có rất nhiều câu trả lời từ các topic của forum này từ lâu lắm rồi . Có nhiều chỉ dẫn upgrade từ Home sang pro và cách lựa chọn edition khi cài

hungnth

Rìu Vàng Đôi
Bản windows 10 bạn tải trực tiếp từ MS về lúc cài nó sẽ không có lựa chọn phiên bản của Win như Home, Pro,... Mình lúc trước làm là tải về xong dùng UltraISO để thêm file EI.ECG vào thư mục source của file ISO, thì lúc cài nó mới hiện lựa chọn, còn không nó sẽ tự động cài bản Win 10 Home.
Nội dung file EI.CFG (dùng notepad lưu lại là đc)
Mã:
[EditionID]

[Channel]
Volume

[VL]
1

creslife

Búa Gỗ Đôi
Bản windows 10 bạn tải trực tiếp từ MS về lúc cài nó sẽ không có lựa chọn phiên bản của Win như Home, Pro,... Mình lúc trước làm là tải về xong dùng UltraISO để thêm file EI.ECG vào thư mục source của file ISO, thì lúc cài nó mới hiện lựa chọn, còn không nó sẽ tự động cài bản Win 10 Home.
Nội dung file EI.CFG (dùng notepad lưu lại là đc)
Mã:
[EditionID]

[Channel]
Volume

[VL]
1
Mình có thử cách này nhưng không thành công, tạo file ei.cfg vào folder sources của bộ cài đặt để lựa chọn bản cài và cả chỉ chọn bản Pro nhưng đều không được trên windows 11.

hungnth

Rìu Vàng Đôi
Mình có thử cách này nhưng không thành công, tạo file ei.cfg vào folder sources của bộ cài đặt để lựa chọn bản cài và cả chỉ chọn bản Pro nhưng đều không được trên windows 11.
à xin lỗi bạn, mình dùng trên windows 10, còn windows 11 thì mình chưa thử, còn tiện hơn thì bạn cài bằng cách boot vào WinPE, dùng công cụ WinNT sẽ nhanh hơn

kieuoanh90

Rìu Vàng
Kiếm tải iso busines về tạo boot sẽ cho chọn lựa editon lúc cài đặt.
Bản iso của MS thì ko chọn đc edition thì phải nếu máy đã có bản quyền khi bán, còn bản iso tự build từ uup hay các bản iso aio thì có mục chọn lựa edition khi cài :D
Máy e năm rồi cũng hay cài win thì cả bản customer hay business thì nó mất bước chọn bản cài, còn mọi bước như mọi người nếu cài bằng trực tiếp từ usb (rufus/wintousb) :p
Xài boot winpe và chọn cài win qua winntsetup thì iso nào cũng chọn đc bản cài :D

End love

Búa Đá
sau mấy lần mình nghịch dại xóa key thì key digital Win 10 cũng bay theo.chuyện ăn theo main thì ok chứ chuyện key không mất được theo main thì mình chưa tin lắm.
đúng rồi. digital thì theo main còn key nếu ko backup hoặc lưu key lại thì có thể bị mất. mà đã có digital rồi key ko còn quan trọng nữa. cài đúng bản digital đó thì win tự nhận lại bản quyền

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Bạn google về việc tạo thêm file PID.txt chứa key win 10 pro, khi cài như vậy thì nó sẽ auto cài về bản nào bạn cho key vào file cài
Tôi làm như bạn này khi cài win10. File PID.txt này chứa -censor- bản nào thì lúc cài pc sẽ cài bản đó. PC có bản quyền Home SL theo máy thì nếu không chèn file pid vào thì mặc định nó sẽ cài bản home, và nhận bản quyền. Nếu lúc trước đã kích hoạt lên pro (pc sẽ có 2 bản quyền home và pro) thì khi cài bản pro pc cũng sẽ nhận bản quyền pro.

RS1990

Búa Gỗ
mình có dùng 1 cách khác hơi mất tgian 1 chút nhưng do lúc đó không biết có mấy tips upgrade lên pro.
mình có file iso win 10 pro version cũ down từ microsft hồi 2016 rồi, lúc đó muốn bản nào thì tải bản đó. mình cài vô rồi update từ từ lên version mới nhất hoặc tải windows assitant về up lên version mới nhất.