Tại sao mối tình đầu đa số đều sẽ chia tay? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tại sao mối tình đầu đa số đều sẽ chia tay?

Business

Rìu Bạc Đôi
Một người từng nói: “Thật ra yêu một người giống như trồng hoa”
Bạn cẩn thận từng li từng tí, vì bạn sợ sai sót.
Cả ngày bạn đều nghĩ về việc để cho hoa được phơi dưới ánh mặt trời.

Bạn nghĩ về việc chụp lại về quá trình hoa trưởng thành, bạn nghĩ mình nên dùng sự yêu thích tuyệt đối của bản thân để chăm sóc, tưới bón cho hoa.
Bạn muốn ai cũng biết rằng bạn có một bông hoa rất đẹp, bạn rất thích bông hoa ấy.
Nhưng bông hoa ấy vẫn chết.
Bạn không biết lý do vì sao
Là do tưới nhiều nước quá? Hay là do ít nước quá?
Là do ánh nắng mặt trời không đủ? Hay là phơi nắng nhiều quá? Hay là do hoa chỉ thích bóng râm?
Sau khi bông hoa ấy chết rồi, bạn không dám trồng thêm cây hoa nào nữa.
Bạn sợ trồng không tốt, nó sẽ lại chết.
Bạn sẽ lại lần nữa đau khổ.
Mãi đến sau này, bạn mới dám trồng một bông hoa khác. Loài hoa này không giống trước kia.
Cho dù bạn có rất lâu không tưới nước, bông hoa ấy cũng không sao cả. Hay là bạn có tưới rất nhiều nước một lần, bông hoa cũng vẫn bình thường.
Thế là bạn càng ngày càng thích nó. Bạn thậm chí còn nghĩ rằng, tại sao bông hoa trước kia lại không được thế này chứ.
Bạn nghĩ, nếu bông hoa trước kia giống thế này, thì tôi đã chăm sóc nó thật tốt rồi. Như vậy thì tôi đã có thể ngắm nó mỗi ngày mà không phải chỉ có thể xem những tấm ảnh.
Thật ra, bông hoa thứ hai ấy, có thể nó thật sự dễ trồng như thế, cũng có thể, trước kia nó chưa từng được chăm sóc tốt như thế.
Nhưng sau tất cả, nó phải thay đổi bản thân để tồn tại.
Rất nhiều người cũng chẳng biết được nó rốt cuộc cần bao nhiêu nước, một lần nên tưới bón bao nhiêu là đủ.
Bây giờ, bạn nghĩ về bông hoa đầu tiên.
Bạn trách người ấy cũng tự trách mình. Nhưng đến một ngày, cuối cùng bạn đã hiểu rồi.
Cả hai người ai cũng không sai, chỉ vì vào lúc đó bạn vẫn chưa thể trồng hoa. Người ấy cũng không phải bông hoa dễ dàng để cho bạn chăm sóc.
Mãi đến sau này, bạn cảm thấy trồng hoa rất dễ, bạn thành thạo thói quen của từng loài hoa.
Bạn không thể ép buộc bông hoa chỉ ở bóng râm phải ở nơi nhiều ánh mặt trời. Bạn không thể bắt một bông hoa cần nhiều nước chỉ ở nơi bóng râm suốt vài ngày.
Nhưng bạn lại không thể dùng những kinh nghiệm khi bạn trồng bông hoa đầu tiên để áp cho những bông hoa bạn trồng sau đó.
Bởi vì bông hoa đầu tiên mới là bông hoa mài dũa bạn, là bông hoa khiến bạn nghĩ đến cả ngày lẫn đêm, cũng là bông hoa khiến bạn thống khổ.

Thaomyks0701

Rìu Vàng
Mình gặp nhiều đôi mối tình đầu rất đẹp , yêu nhau cả mấy năm học. Tổ chức đám cưới ở với nhau được một thời gian. Tưởng như cái kết đẹp thế rồi vẫn bỏ nhau

Hamito

Gà con
thứ nhất: thứ gì càng nhỏ thì càng k ổn định. Tình yêu đầu thường lúc ta còn trẻ, cảm xúc mãnh liệt đi kèm sự k ổn định tâm lí. các bác có thể dễ dàng cũng nhận ra có rất nhiều thứ trước đây ta từng say đắm, ghiền nhưng sau này lại phai nhạt như đồ ăn, thời trang, thậm chí là 1 vài người bạn từng nc rất lâu
thứ hai: thứ gì khi làm lần đầu tiên ta cũng thường làm không tốt. Ít ai thành công ngay từ đầu cả. làm tệ, làm dở đương nhiên hỏng chuyện
Tổng kết: vừa dễ thay đổi lại còn làm dở, tệ hại nên chuyện tình thường kết thúc là điều hiển nhiên. ai thành công từ lầu đầu chắc cũng là số ít như số người khởi nghiệp phát lên luôn vậy