Ransomeware piiq | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Ransomeware piiq

NguyenVuIT

Búa Gỗ
Dear các pác
hiện giờ em có 1 case khá khó liên quan đến con ransomeware piiq. Nó mã hóa hết toàn bộ các file trong máy tính và hiện giờ em chưa tìm ra cách để giải mã 1 số file quan trọng. Mặc dù trong máy vẫn có windows defender, Bitdefender ransomeware tools nhưng những thứ này hình như vô dụng với nó.
vì con này là khá mới (28/6/2021) và em chưa tạm thời chưa tìm ra giải pháp nào (mặc dù youtube đăng hướng dẫn cách xử lý thì nhiều. Nhưng em chắc chắn rằng chả có cách nào để giải mã ra được file đã bị con này mã hóa ) vì vậy, em mong các pác có cao kiến gì thì hỗ trợ giúp em. Vì em cần lấy lại 2 file khá quan trọng có đuôi *.sib và *.rvt
Em cảm ơn các pác
Trong khi em viết bài này thì em cũng vừa làm , vừa viết và vừa nghĩ cách

trunglk

Gà con
Hiện tại không có cách nào trừ khi bác thương lượng mua key giải mã. Windows defender cũng thua bác ơi, nhiều con cũ nó change đuôi mà Windows defender cũng còn bị dính, bác không có backup cloud thì thua rồi :(

meebo

Rìu Vàng Đôi
Xem ra ngày nay ransomeware ai cũng làm ra được ấy. Biến thể khắp nơi.
Nếu được tiếp cận máy tính lượng tử và biết cách dùng thứ máy này thì nó sẽ giúp bạn giải mọi loại mã hóa trên máy tính cá nhân.

NguyenVuIT

Búa Gỗ
Nếu được tiếp cận máy tính lượng tử và biết cách dùng thứ máy này thì nó sẽ giúp bạn giải mọi loại mã hóa trên máy tính cá nhân.
để em mua dịch vụ IBM watson về giải mã kakakaka

NguyenVuIT

Búa Gỗ
Đợt sau tết mình bị dính con sodinokibi rồi và đã giải mã thành công. Giờ enduser coi phim sao dính trúng con này. Mà chủng mới tang luôn (28/6/2021) đắng lòng

meebo

Rìu Vàng Đôi
Đợt sau tết mình bị dính con sodinokibi rồi và đã giải mã thành công. Giờ enduser coi phim sao dính trúng con này. Mà chủng mới tang luôn (28/6/2021) đắng lòng
Trời ơi nó đau :( vừa qua cơn hoạn nạn thì nay bị tiếp nhỉ. Nhưng mà coi phim mà cũng dính vậy không nhẻ nó nhiểm qua quảng cáo!
Hiện nay các trình diệt virus chỉ có thể thụ động phòng chống và dùng khả năng chẩn đoán thông minh để xem phần mềm nào đó có hoạt động đọc ghi, xóa file đáng ngờ hay không để chặn.

À mình chia sẻ thêm là Norton có chức năng nghi ngờ này, nó hay chặn và thông báo Process Hacker 2 và các phầm mềm Portable với cáo buộc phần mềm không có độ tín nhiệm cao nhưng lại có hành động truy suất file đáng ngờ để mình quyết định chặn tiếp hay cho vào danh sách an toàn.