Công cụ Internet - Pi-Hole - Phần mềm chặn quảng cáo và theo dõi cho tất cả các thiết bị trong nhà | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Công cụ Internet Pi-Hole - Phần mềm chặn quảng cáo và theo dõi cho tất cả các thiết bị trong nhà

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator

Mở đầu:

Nếu các bác đã dùng qua extension chặn quảng cáo trên máy tính thì có thể đã tự hỏi: “Làm thế nào để chặn quảng cáo trên thiết bị di động?” Vậy thì Pi-Hole có thể là phần mềm các bác đang cần.

Pi-Hole là gì? Pi-Hole là phần mềm chạy trên nền tảng Linux có tác dụng như một cái server DNS để lọc quảng cáo ra khỏi trang web trước khi đưa trang web đó đến thiết bị. Khi các bác gõ tên một website nào đó và bấm enter, máy tính sẽ đưa cái đoạn mã website đó (vd: google.com) cho server có chạy Pi-Hole qua DNS. Pi-Hole sẽ bắt đầu tìm cái trang đó để chạy lên trình duyệt và nó cũng bắt đầu kiểm tra các trang quảng cáo mà sẽ chạy cùng với website để chặn. Kết quả là cho dù bác có dùng ở trên máy tính hay điện thoại, quảng cáo sẽ được chặn ngay trước khi website bắt đầu tải trên trình duyệt.

Vậy làm thế nào để cài Pi-Hole?

Chuẩn bị:
  • Một cái máy tính có thể chạy 24/7 (chặn quảng cáo mọi lúc, mọi nơi).
  • (Ngoài lề): Do phần mềm này gọi là Pi-hole, nếu bác nào có con Raspberry Pi 2 hoặc mới hơn là tốt nhất tại có thể chạy 24/7 mà ko sợ làm hỏng máy.
Hướng dẫn:
  • Cài Ubuntu vào máy tính qua VMWare Workstation và chuyển network adapter trong setting từ NAT sang Bridged. Do bài này tập trung vào cách cài Pi-Hole, các bác có thể tham khảo bài này.
  • Sau đó ... mà viết lắm lại lằng nhằng, các bác xem cái video này xong là sẽ biết cài ngay:

Nhược điểm của Pi-hole:
  • Chưa thể chặn một số video qc của Youtube và một số trang khác, các bác chịu khó xem tạm 5 giây.
  • Chưa có cách nào hiệu quả để bỏ chặn qc cho một số trang web ( thứ lỗi cho em mấy admin :*( )

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
P.S: Như các bác có thể biết, đây là lần thứ 2 em làm video hướng dẫn. Có thể nói là có rất nhiều thứ đã tiến bộ nhưng vẫn còn nhiều thứ em chưa hài lòng. Nếu các bác có ý kiến gì cứ cho em xin ạ. Em cám ơn.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Nên thu âm luôn thì nó hay hơn đó chú, viết text hơi mất time.

Máy nhà em còn ko có mic, mà muốn video dễ hiểu lại còn phải viết script rồi tập 1 lúc mới bắt đầu thu âm thật. Mà quan trọng nhất là em hơi ngượng {pudency}

Cloud

Administrator
Máy nhà em còn ko có mic, mà muốn video dễ hiểu lại còn phải viết script rồi tập 1 lúc mới bắt đầu thu âm thật. Mà quan trọng nhất là em hơi ngượng {pudency}
Cái gì cũng phải có lần đầu tiên, lần 2 sẽ quen và next là sẽ tự nhiên nói 1 cách tự nhiên {big_smile}

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Cái gì cũng phải có lần đầu tiên, lần 2 sẽ quen và next là sẽ tự nhiên nói 1 cách tự nhiên {big_smile}

Chắc em sẽ thử trong tương lai, nhưng nói thật với bác làm video kiểu này cũng ko thể để mãi đc (6 tiếng làm cái video 6 phút).

Cloud

Administrator
Chắc em sẽ thử trong tương lai, nhưng nói thật với bác làm video kiểu này cũng ko thể để mãi đc (6 tiếng làm cái video 6 phút).
7 năm trước anh có làm video hướng dẫn cấu hình hệ thống MCSA, CCNA cũng như vày hiện tại, quay video xong gắn test cũng có nhiều lượt xem. Sau này a đi làm vlog du lịch, ban đầu cũng ko mở miệng được, nhưng nói dần thành quen, đâm ra lại ghiền nói trước ống kính, đỡ tốn time hậu kỳ :D.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
7 năm trước anh có làm video hướng dẫn cấu hình hệ thống MCSA, CCNA cũng như vày hiện tại, quay video xong gắn test cũng có nhiều lượt xem. Sau này a đi làm vlog du lịch, ban đầu cũng ko mở miệng được, nhưng nói dần thành quen, đâm ra lại ghiền nói trước ống kính, đỡ tốn time hậu kỳ :D.

A có kênh youtube ạ? Cho em xin cái link nhể.

Inuyasha

Búa Gỗ Đôi
Rất hay bác. Sẵn cho cái Pi chạy FTP luôn bác.
Thấy cái Pi hole có tùy chọn VNP thì cài đặt như thế nào bác.

iprovn

Búa Đá
Vậy với app Youtube trên iphone, ipad thì sao bác, em dùng mà nó cứ quảng cáo liên tục, xem bực cả mình