Nhờ tư vấn - Nhờ tư vấn chọn laptop | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Nhờ tư vấn chọn laptop

taihdhpu2

Rìu Vàng
Em phân vân giữa hai con máy sau, nhờ các bác tư vấn, con nào cấu hình cao hơn, dùng bền hơn. Lenovo hơn Dell 2 triệu ạ
1. Lenovo ThinkPad T14 Gen 2 (AMD) - R5 5650U, 16GB, 256GB, FHD - Black - Mới, Sealed

2. Dell Latitude 14 7420 - i5 1135G7, 16GB, 256GB, FHD - Grey carbon - Outlet

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
bạn làm nghề gì, ngoài công việc thì dùng máy nhiều nhất vào việc gì?

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Em công việc văn phòng thôi. Nếu mà có dùng thì chỉ giải trí thêm thôi ạ
nhu cầu giải trí của bạn là nghe nhạc xem phim nhỉ?
bạn xem phim bằng netflix, youtube hay tải bluray về xem offline?
việc "cố rướn thêm" 2 triệu đối với bạn là khó hay chỉ hơi khó?

taihdhpu2

Rìu Vàng
nhu cầu giải trí của bạn là nghe nhạc xem phim nhỉ?
bạn xem phim bằng netflix, youtube hay tải bluray về xem offline?
việc "cố rướn thêm" 2 triệu đối với bạn là khó hay chỉ hơi khó?
2 triệu em thêm được bác ạ, không vấn đề gì. Xem phim nghe nhạc thường trên youtube, web thường thôi. Em chủ yếu để làm việc ấy ạ

Sửa lần cuối:

tuannv1508

Rìu Chiến
Ở Lenovo có được 2 pin nên sẽ cho khả năng làm việc lâu hơn, AMD thì tôi không biết gì để tư vấn.
Nhưng nếu để tôi chọn thì tôi sẽ chọn Dell trong số 2 con máy trên

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Tiện các bác cho em hỏi, lap thì giữa card đồ họa và cấu hình thì nên ưu tiên cái nào?
Cái này tùy vào nhu cầu sử dụng của bạn chứ. Ví dụ bạn không chơi games, không dùng fotoshop,.. thì nên chọn cấu hình (nếu cùng tầm tiền) nhưng quan trọng nhất phải đánh giá tổng thể cấu hình của máy mới đưa ra phương án phù hợp.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
nhà tôi 3 đời dùng dell nên tui chọn dell bất chấp

tamngm

allons-y!
Cứ ThinkPad cho ổn định và bền. Mình dùng ThinkPad X250 từ 2014, sau đứa em thấy thích bảo nhượng lại, đến giờ vẫn dùng ổn (trừ pin). Trước đó thì cũng đã từng dùng laptop của Toshiba (chiếc đầu tiên), sau đấy dùng Sony Vaio. Cũng dùng ké HP và Dell được một thời gian.
Sau chiếc X250 thì mình mua ThinkPad X270, dùng được nửa năm thì anh trai (dân văn phòng) thấy thích nên nhượng lại. Mình lại tậu ThinkPad X1 Carbon Gen 5 dùng, được một thời gian thì lại nhượng lại cho người nhà, giờ vẫn đang dùng rất tốt, chỉ mới thay pin cách đây 2 tháng (tức sau khoảng 5 năm sử dụng), và màn hình ở góc thấy hơi ngả vàng.
Mình cũng mua giúp 2 người 1 chiếc ThinkPad X395 (dùng chip AMD) và 1 chiếc X13 Gen 2 (cũng chip AMD). Giá cả phải chăng và đặc biệt người dùng rất ưng (đều là nữ, giáo viên).
Hiện tại thì mình đang dùng Macbook Pro. Sau con X1, muốn thử macOS nên mua cuối năm 2019, chứ cũng không phải fan. Giờ dùng cũng được hơn 4 năm, khá là ưng.
Nếu có ai hỏi tư vấn mua laptop thì mình thường trả lời là hoặc mua ThinkPad hoặc Macbook Pro. Mình đều đã dùng qua và thấy đáng đồng tiền.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Cứ ThinkPad cho ổn định và bền. Mình dùng ThinkPad X250 từ 2014, sau đứa em thấy thích bảo nhượng lại, đến giờ vẫn dùng ổn (trừ pin). Trước đó thì cũng đã từng dùng laptop của Toshiba (chiếc đầu tiên), sau đấy dùng Sony Vaio. Cũng dùng ké HP và Dell được một thời gian.
Sau chiếc X250 thì mình mua ThinkPad X270, dùng được nửa năm thì anh trai (dân văn phòng) thấy thích nên nhượng lại. Mình lại tậu ThinkPad X1 Carbon Gen 5 dùng, được một thời gian thì lại nhượng lại cho người nhà, giờ vẫn đang dùng rất tốt, chỉ mới thay pin cách đây 2 tháng (tức sau khoảng 5 năm sử dụng), và màn hình ở góc thấy hơi ngả vàng.
Mình cũng mua giúp 2 người 1 chiếc ThinkPad X395 (dùng chip AMD) và 1 chiếc X13 Gen 2 (cũng chip AMD). Giá cả phải chăng và đặc biệt người dùng rất ưng (đều là nữ, giáo viên).
Hiện tại thì mình đang dùng Macbook Pro. Sau con X1, muốn thử macOS nên mua cuối năm 2019, chứ cũng không phải fan. Giờ dùng cũng được hơn 4 năm, khá là ưng.
Nếu có ai hỏi tư vấn mua laptop thì mình thường trả lời là hoặc mua ThinkPad hoặc Macbook Pro. Mình đều đã dùng qua và thấy đáng đồng tiền.
Nhưng thinkpad chia nhiều dòng. Chắc con em đang thắc mắc này là dòng kém ạ?

tamngm

allons-y!
Nhưng thinkpad chia nhiều dòng. Chắc con em đang thắc mắc này là dòng kém ạ?
Dòng T là thuộc loại trâu bò rồi bác. Dòng X thì hơn được ở chỗ thiết kế gọn nhẹ, cơ động hơn. Ví dụ so cân nặng, dòng T thường khoảng 1,5 kg, còn dòng X thì chỉ khoảng 1,1 kg thôi, nhẹ hơn cả Macbook Pro 13 (1,3 kg). Dòng P thì giống như workstation.
Mua dòng T hoặc X là chuẩn rồi. Mình hay di chuyển nên ưu tiên dòng X.
Dòng T14 thì trước đây nó là T4x0, như T480 hay T490, rất bền bỉ. Giờ để tên là T14 để chỉ màn 14 inch.
Còn X13 trước kia là X2x0 rồi X390 và X395. Giờ để tên là X13 để chỉ màn hình 13.3 inch.
Ở trên bác SugarKim nói loa, thật sự mình chỉ thấy loa Mackbook Pro là nghe hay được, còn loa của laptop windows nghe tạm tạm thôi, muốn nghe hay thì mua bộ dàn mini Nhật bãi khoảng 1,5 tr.

5Characters

Rìu Sắt
Thinkpad. Hiệu năng tốt, thinkpad có truyền thống bơm điện lấy hiệu năng, tản nhiệt tốt mới dám làm trò này. BIOS ngon, xài rất đã. CPU dòng U tiết kiệm điện nhưng xưa giờ chạy rất nuột.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dòng T là thuộc loại trâu bò rồi bác. Dòng X thì hơn được ở chỗ thiết kế gọn nhẹ, cơ động hơn. Ví dụ so cân nặng, dòng T thường khoảng 1,5 kg, còn dòng X thì chỉ khoảng 1,1 kg thôi, nhẹ hơn cả Macbook Pro 13 (1,3 kg). Dòng P thì giống như workstation.
Mua dòng T hoặc X là chuẩn rồi. Mình hay di chuyển nên ưu tiên dòng X.
Dòng T14 thì trước đây nó là T4x0, như T480 hay T490, rất bền bỉ. Giờ để tên là T14 để chỉ màn 14 inch.
Còn X13 trước kia là X2x0 rồi X390 và X395. Giờ để tên là X13 để chỉ màn hình 13.3 inch.
Ở trên bác SugarKim nói loa, thật sự mình chỉ thấy loa Mackbook Pro là nghe hay được, còn loa của laptop windows nghe tạm tạm thôi, muốn nghe hay thì mua bộ dàn mini Nhật bãi khoảng 1,5 tr.
ThinkPad T490S Mình lấy con này cho khách mà khách chê loa dữ quá nè.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Dell Latitude này và Thinkpad T14 có cùng phân khúc không hay dell Latitude ở phân khúc cao hơn ạ

tuanjohnwick97

Búa Gỗ Đôi
vậy chốt thinkpad thôi bạn. dolby driver & ram mở rộng đến 40 mặc dù k đáng 2tr nhưng đã đáng 1.2tr rồi
Thinkpad thì ổn rồi rồi bác, nhưng dòng này có 1 vấn đề nếu bác chủ thớt khi dùng xong mà gập máy luôn và ko có dán bảo vệ màn hình thì nó sẽ hằn lên màn 1 thời gian lâu sau màn hình sẽ có vết hằn trên màn nhìn không được thẩm mỹ cho lắm