Hỏi/ Thắc mắc - Nhờ anh em giúp máy tính bị lỗi đen màn hình khi cắm vga rx460 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nhờ anh em giúp máy tính bị lỗi đen màn hình khi cắm vga rx460

dangquochuy888

Búa Gỗ
Mình có 1 case máy tính i5 3470, main b75, vga rx460, nguồn sama 500w. Hôm nay đang sài thì tự nhiên bị đen màn hình, nhưng cpu vga vẫn chạy, bàn phím chuột vẫn sáng đèn, bấm nút nguồn cũng không thể tắt máy được, sau đó mình tắt cứng mở lại, màn hình hiện bios xoay vài vòng rồi lại đen thui tiếp. Mình thử tháo con rx460 ra, gắn cáp dây vga trực tiếp vào main thì lại chạy bình thường. Sau đó mình có thử cài lại win nhưng khi gắn con rx460 và cài driver được một lát lại bị tiếp. Vào safemode gỡ driver amd nó ra lại chạy bình thường.
Vậy ae có ai bị giúp mình xem là nó bị lỗi con rx460, main hay nguồn vậy, mình cũng có máy khác để thử nên ko chắc chắn bị hỏng phần nào.

hackercong

Rìu Sắt
Bạn cắm dây vga vào cổng nào,không phải cắm vào cổng của main đâu nhé,cắm dây vào cổng của vga,ram riếc cũng tháo ra vệ sinh đi cho chắc,nếu dùng dây hdmi thì thử thay luôn bằng dây vga hoặc dvi trên cổng khác của vga nhiều khi rỉ bận bụi cũng chập chờn lắm,nếu k dc thì up lại bios cho vga đi.Lưu ý con này có nguồn phụ 6 hay 8 pin đó,cắm nốt vào,k loại trừ khả năng nguồn đã yếu hoặc dây 6/8 pin chết.

Sửa lần cuối:

dangquochuy888

Búa Gỗ
đúng rồi, vga mình gắn vô 1 cái bộ chuyển vga sang hdmi rồi mới gắn vô rx460, nhưng mình thử gắp cáp đó vào laptop thì vẫn chiếu bình thường, với lại sáng giờ mình tháo con rx460 ra thì dùng bình thường, chắc do con vga rồi, để mình ngâm cứu up lại bios thử xem

hackercong

Rìu Sắt
Có nguồn khác đổi thử đi cho chắc,với cổng HDMI rất hay chập chờn (cổng của vga chứ kp dây nếu dây đã test ok)có đồ check trên máy khác là tốt nhất trc khi up bios.

dangquochuy888

Búa Gỗ
Bạn cắm dây vga vào cổng nào,không phải cắm vào cổng của main đâu nhé,cắm dây vào cổng của vga,ram riếc cũng tháo ra vệ sinh đi cho chắc,nếu dùng dây hdmi thì thử thay luôn bằng dây vga hoặc dvi trên cổng khác của vga nhiều khi rỉ bận bụi cũng chập chờn lắm,nếu k dc thì up lại bios cho vga đi.Lưu ý con này có nguồn phụ 6 hay 8 pin đó,cắm nốt vào,k loại trừ khả năng nguồn đã yếu hoặc dây 6/8 pin chết.
Xem phần đính kèm 8887
mình đang dùng con rx 460 loại 1 quạt á, chắc không có nguồn phụ, mình cũng sợ do nguồn yếu mà ko biết kiểm tra ntn

dangquochuy888

Búa Gỗ
Có nguồn khác đổi thử đi cho chắc,với cổng HDMI rất hay chập chờn (cổng của vga chứ kp dây nếu dây đã test ok)có đồ check trên máy khác là tốt nhất trc khi up bios.
để chiều nay mình mua cọng displayport mới gắn vào thử xem, ko được chắc phải kiếm cái nguồn khác thử

hackercong

Rìu Sắt
có đồng hồ vom đo luôn đường 12v xem như nào nếu sụt quá thì vga k lên là đúng r,cách đo google
k có đồng hồ do tạm bằng phần mềm nhưng độ chính xác khá kém,soft chuẩn nhất mình từng đo thấy sát là hardware sensors monitor

Sửa lần cuối:

hackercong

Rìu Sắt
À mình k đọc kĩ bài bạn,bạn nói vào safemode gỡ driver ra mà dây vẫn cắm cổng vga mà lại lên hình bình thường thì kp do dây đâu,chắc do driver hoặc bios của vga thôi.Khi chưa cài driver cắm dây vào vga mà vẫn hình lên bạn để sửa dụng1 tg xem có hiện tượng đen màn nữa k.Sau khi cài driver xong nó bắt đầu nhận thông số như điện áp,công suất...vv..lúc ý chỉ có 2 trường hợp Psu yếu k cấp nổi điện áp qua khe pci(vga k nguồn phụ) thì cũng có thể đen màn hình.
Hoặc driver vga có vấn đề,bạn cài driver bản cũ thôi đừng tải bản mới vì mình từng đọc thông tin từ đời bao nhiêu đến đời bao nhiêu của vga AMD bị lỗi đấy,phải remove hết,bạn goolge tìm bản ổn định nhất,cài lại.
Cuối cùng mới up lại bios cho Vga.

dangquochuy888

Búa Gỗ
À mình k đọc kĩ bài bạn,bạn nói vào safemode gỡ driver ra mà dây vẫn cắm cổng vga mà lại lên hình bình thường thì kp do dây đâu,chắc do driver hoặc bios của vga thôi.Khi chưa cài driver cắm dây vào vga mà vẫn hình lên bạn để sửa dụng1 tg xem có hiện tượng đen màn nữa k.Sau khi cài driver xong nó bắt đầu nhận thông số như điện áp,công suất...vv..lúc ý chỉ có 2 trường hợp Psu yếu k cấp nổi điện áp qua khe pci(vga k nguồn phụ) thì cũng có thể đen màn hình.
Hoặc driver vga có vấn đề,bạn cài driver bản cũ thôi đừng tải bản mới vì mình từng đọc thông tin từ đời bao nhiêu đến đời bao nhiêu của vga AMD bị lỗi đấy,phải remove hết,bạn goolge tìm bản ổn định nhất,cài lại.
Cuối cùng mới up lại bios cho Vga.
ok, để tối về mình test kỹ lại xem, cám ơn bạn!

caniquyvnz

Rìu Bạc
Tại sao thím không lấy cái Vga đó thử qua máy khác??{boss}
sau đó thím sẻ hiểu khả năng là do thằng nào nhất ! . mình thì nghi khả năng cao thằng Vga ( p.cứng or p. mềm) sau đó là nguồn .tiếp đến là, main board ,bạn cứ test từng mức độ từ thấp tới cao, từ dể tới khó sau đó dùng phương pháp loại trừ để biết được nguyên nhân 9, good luck myphen {cheers}

Sửa lần cuối: