Một người bạn là một kho báu cần được chăm sóc | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Một người bạn là một kho báu cần được chăm sóc

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User

Có một bí ẩn tuyệt đẹp xung quanh việc có một người bạn: biết ai là bạn thật sự của chúng ta mà không cần phải ngồi và suy nghĩ quá nhiều về điều đó.

Ai có bạn là có của cải, câu nói đó. Và nó không thể đúng hơn. Vấn đề tình bạn. Nó là một trong những yếu tố bổ sung vào cuộc sống của chúng ta, và rất nhiều. Người ta nói rằng một người bạn là một báu vật, một món quà mà chúng ta làm cho chính mình. Niềm tin, sự trung thực và tính xác thực là điều mà chúng ta cùng chia sẻ với một người bạn thực sự.

Tình bạn là sự đồng lõa trong đó ngôn ngữ không chỉ là lời nói mà còn là ý nghĩa. Đó là một mối quan hệ hỗ trợ và khuyến khích lẫn nhau, trong đó các sai sót được dung thứ và chấp nhận vô điều kiện bất kể hoàn cảnh hoặc điều gì có thể xảy ra.

Ý nghĩa thực sự của tình bạn là gì? Khó mô tả. Đó có thể là một sự thấu hiểu chứa đầy tình cảm xảy ra giữa hai người theo một cách riêng và đặc biệt. Điều đó giúp chúng ta xác định bản thân và cũng mang lại ý nghĩa cho cuộc sống của chúng ta.

Chắc chắn, bạn bè là một kho báu, nhưng việc xác định một định nghĩa duy nhất là rất phức tạp, vì có nhiều loại tình bạn khác nhau. Không nghi ngờ gì nữa, chúng là những mối quan hệ độc nhất vô nhị ... Tuy nhiên, góc độ tâm lý học hiểu tình bạn từ lĩnh vực tình cảm xã hội và điều này được đặc trưng bởi sự phụ thuộc lẫn nhau của mối quan hệ.

“Đừng đi trước mặt ta, ta có thể không đi theo ngươi. Đừng đi phía sau tôi, tôi không thể dẫn đầu. Chỉ cần đi bên cạnh tôi và là bạn của tôi. "

Tình bạn Aristotle

Aristotle quan tâm sâu sắc đến khái niệm tình bạn. Theo anh, tình bạn là cách nhẹ nhàng và chân thành nhất để Aeros cảm động. Ông đã phân loại nó theo ba kiểu: chức năng, tình cờ và cố ý.

Tình bạn hữu ích: là tình bạn dựa trên cơ sở cùng có lợi hơn là tình cảm. Chúng phổ biến ở người lớn hơn thanh niên và có xu hướng kéo dài khi lợi ích kéo dài.
Tình bạn tình cờ: đây là kiểu tình bạn rất hay gặp ở giới trẻ. Họ là tình bạn dựa trên niềm vui. Sở thích được chia sẻ và tình bạn được hiểu theo nghĩa vui tươi. Họ là những người bạn cùng đi dự tiệc, luyện tập thể thao hay bất kỳ hoạt động nào khác. Chúng thường tồn tại theo thời gian cho đến khi thị hiếu và sở thích thay đổi.
Tình bạn tốt đẹp: trong hình thức tình bạn này không có lý do gì để trục lợi. Nó dựa trên tình cảm thực sự và một tầm nhìn và sự trân trọng đối với những điều tốt đẹp và đạo đức trong cuộc sống được chia sẻ. Đó là những mối quan hệ dựa trên lòng tốt và thường kéo dài suốt đời.

Sự liên minh giữa hai thiên nhiên vĩ đại

Ralph Waldo Emerson cung cấp cho chúng ta một khía cạnh khác của tình bạn, một cái gì đó thực tế hơn. Theo Emerson, tình bạn thực sự không đòi hỏi những đức tính tốt. Đó sẽ là một thứ gì đó giống như một sự pha trộn đẹp đẽ giữa những điểm tương đồng và khác biệt giúp gắn kết chúng ta với người kia. Nhìn thế này, chắc chắn rằng một người bạn là một báu vật.

Ngoài ra, sẽ có một điều kiện thiết yếu để tồn tại tình bạn thực sự giữa hai người: khả năng chung có thể làm được nếu không có nó.

Emerson gọi những người bạn là liên minh giữa hai bản chất vĩ đại và ghê gớm, những người luôn chiêm nghiệm nhau và nhận ra danh tính sâu sắc của mỗi người. Bạn cảm thấy đoàn kết bất chấp sự chênh lệch.

Gia đình chúng tôi chọn

Theo một cách nào đó, vòng tròn bạn bè của chúng ta là gia đình mà chúng ta chọn. Dù bằng cách này hay cách khác, tình bạn tạo ra những liên minh mạnh mẽ và sự tôn trọng lẫn nhau. Đó là những mối quan hệ trong đó mọi người tự nguyện tham gia. Gia đình huyết thống không phải lúc nào cũng trở thành người mà chúng ta đồng nhất.

"Điều khiến bạn bè không thể phân biệt và nhân đôi sự quyến rũ của họ là cảm giác tình yêu thiếu sự chắc chắn."

Có hai loại yếu tố mà chúng ta được hướng dẫn trong việc lựa chọn bạn bè tiềm năng của mình, yếu tố cá nhân và yếu tố môi trường. Trong số những điều trước đây là những ảnh hưởng như kỹ năng xã hội của chúng ta, sự tương đồng và khả năng tiếp cận của mỗi người.

Các yếu tố môi trường cũng rất quan trọng khi xác định một tình bạn và trong số chúng bị ảnh hưởng quyết định bởi các sự kiện cuộc sống, khoảng cách địa lý và sở thích đối với các hoạt động nhất định.

Có vẻ như các nghiên cứu về những khía cạnh này cho thấy rằng chúng ta chọn những người bạn mà chúng ta tin rằng chúng ta tìm thấy những điểm tương đồng với bản thân và với kiểu tính cách cho phép chúng ta tận hưởng sự đồng hành của họ. Mọi thứ dường như chỉ ra rằng những điều khoản dẫn chúng ta đến việc tìm kiếm bạn bè làm giảm xung đột tiềm ẩn trong mối quan hệ.

Một mối quan hệ không có mặt nạ

Họ nói rằng khi bạn bè là thật, những bức tường không tồn tại và một người cư xử như anh ta thực sự, không sợ hãi. Họ là những người hiểu rõ về chúng ta, thậm chí đôi khi còn tốt hơn cả chính chúng ta. Bạn có thể nói về bất cứ điều gì và mối quan hệ được xây dựng xác định theo một cách nào đó chúng ta là ai.

"Một người bạn là người biết bài hát của trái tim bạn và có thể hát nó khi bạn đã quên lời bài hát."

Một người bạn là nhân chứng của cuộc đời chúng ta, anh ấy là minh chứng sống cho những gì xảy ra với chúng ta. Họ là những tấm gương để chúng ta phản chiếu bản thân và là nơi nương tựa dựa trên tình yêu và sự tôn trọng. Họ phát huy những gì tốt nhất trong chúng ta và biết những điều tốt, xấu, đẹp và xấu mà chúng ta mang bên trong.

Văn bản được dịch từ tiếng Tây Ban Nha sang tiếng Việt với Google Dịch
Tôi cảm thấy sự bất tiện của những từ bị dịch sai

xem phần còn lại của bài viết

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đọc bài này tôi lại nhớ ca từ trong bài hát không tên số 4 của Vũ Thành An, với câu "... triệu người quen có mấy người thân khi lìa trần có mấy người đưa..." và tôi càng thấm thía hơn nữa mà người ta hay gọi :bạn bè.

Trong cuộc sống, nếu ta chỉ chọn bạn mà bỏ bè thì không được vì bạn của ta nằm trong số bè trên, nhưng có đôi khi chọn trong bè để kiến được bạn thì khi có chúng ta đã già. Và cuối cùng khi lìa trần có "4 ngựa đưa"

May mắn trong cuộc đời khi ta chọn được một đến hai người bạn thân thiết thì hãy ráng gìn giữ, đối đãi với nhau bằng lòng tự trọng và sự trung thực để luôn c1 vài người bạn để đưa ta đi thay cho phải cởi 4 ngựa.