Nhờ tư vấn - Mình format nhầm ổ HDD bị mất dữ liệu, bác nào có kinh nghiệm cứu dữ liệu cho mình hỏi | Page 4 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Mình format nhầm ổ HDD bị mất dữ liệu, bác nào có kinh nghiệm cứu dữ liệu cho mình hỏi

guest11

Rìu Chiến Chấm
Bên tôi đang sử dụng version 12.7 như hình đây bạn:

Vấn đề chính ở đây là tôi muốn test việc có lại toàn bộ partition có dữ liệu trước đó bị format, nó không thực hiện được yêu cầu đó, chỉ tốt khi tôi delete partition thì nó tìm lại đúng origin của nó luôn. Chỉ trong nhấp nháy là có lại ngay.

Tôi không test Data recovery vì nó chạy khá lâu và có thể phải chép files sang nơi khác. Ví dụ như nó đang chạy tìm data đây:

Nhìn hình dưới mới có 6%, tôi phải đợi bao lâu đây bạn?

Đó là điều tôi muốn nói.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác cho tôi hỏi , khi bác chọn recovery partition bác có thấy cái menu lựa chọn scan từ unallocated ko? Và bác có chọn cái menu đó ko?
Giờ bạn muốn tôi làm lại delete toàn bộ partition phải không? Nếu chỉ delete thì tôi thấy nó scan lại ra 2 partitions luôn đó bạn, tôi không nhớ có thấy cái lựa chọn đó không?

Update: tôi nhìn lại hình cũ thì thấy option đó rồi, giờ partition đã bị format để test theo ý của bạn kia, tôi sẽ scan lại với option đó nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thôi bác , như vậy phiền bác quá , để tôi test và báo kết quả sau
Không sao bạn, nếu đã làm thì làm cho tới nơi tới chốn, chân lý thì chỉ có một thôi, tôi sẽ test lại nhưng giờ tôi muốn hỏi lại ý bạn cho chắc chắn là bạn muốn tôi delete hết, tạo lại part mới, chép Data vào rồi chọn format từ Minitool, và chỉ format thì cái partition vẫn còn nằm đó với 0% data, chỉ khi delete lần nữa thì mới có unallocated toàn bộ ổ . Cuối cùng chạy Scan và chọn unallocated space, đúng vậy không bạn?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Không sao bạn, nếu đã làm thì làm cho tới nơi tới chốn, chân lý thì chỉ có một thôi, tôi sẽ test lại nhưng giờ tôi muốn hỏi lại ý bạn cho chắc chắn là bạn muốn tôi delete hết, tạo lại part mới, chép Data vào rồi chọn format từ Minitool, và chỉ format thì cái partition vẫn còn nằm đó với 0%, chỉ khi delete lần nữa thì mới có unallocated . Cuối cùng chạy Scan và chọn unallocated space, đúng vậy không bạn?
Ko bác vẫn format nó , và khi thao tác recovery part , bác xem mini tool nó có hiện cái menu scan từ unallocated hay ko mà thôi .
Nếu trong quá trình chạy recovery mà nó ko hiện menu scan từ unallocated thì lúc này bác thoát nó ra , sau đó bác lại delete part vừa format .

Vì khi xử lý ghost nhầm thì tôi phải delete cái part bị ghost đó và scan tìm lại từ menu Unallocated đó bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ko bác vẫn format nó , và khi thao tác recovery part , bác xem mini tool nó có hiện cái menu scan từ unallocated hay ko mà thôi .
Nếu trong quá trình chạy recovery mà nó ko hiện menu scan từ unallocated thì lúc này bác thoát nó ra , sau đó bác lại delete part vừa format .

Vì khi xử lý ghost nhầm thì tôi phải delete cái part bị ghost đó và scan tìm lại từ menu Unallocated đó bác
Ổ hiện tại bên tôi đã có sẵn format rồi:

Giờ tôi sẽ scan.....

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đây bạn, option đó bị mờ đi rồi , không thể chọn được:

Bác delete nó đi , và scan lại xem nó sáng menu unallocated ko bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Xác nhận cùng các bác , format partition = trình định dạng của win11 , sau khi recovery part ứng dụng mini tool KO tìm thấy được phân vùng có chứa DATA dù đã full scan :(
Tiếp tục thử Partition Recovery với AOMEI và EaseUS thì tôi có mấy hình này:

AOMEI nó hiện ra lại khá nhanh và dĩ nhiên là không có data vì đã bị format rồi:

EASEUS thì nó scan chậm hơn , scan chưa xong nhưng tôi chụp hình trước để các bạn tham khảo:

Update:

Khi nãy tôi thấy nó được 90%, tôi an tâm đi làm việc nhà, tới khi quay trở lại thì nó lại bắt đầu scan tiếp đây các bạn:

Vậy thì chỉ có Minitool, Disk Genius và AOMEI là chạy nhanh nhất khi làm partition recovery.

Sửa lần cuối:

cuudulieu24h

Búa Gỗ
Tôi cũng đã test với AOMEI , recovery part với tính năng full search nhưng vẫn ko tìm thấy part chứa data , còn EaseUS thì máy tôi ko có :(
Chia buồn cùng bác sau này ổ cứng sài chuẩn SMR không thể tìm thấy dữ liệu. Mất dữ liệu do phần cứng thì có thể xử lý được chứ do người dùng (vô tình hay cố ý) đều không thể hoặc phục hồi rất thấp bạn nhé. Trừ những dòng ổ cứng cũ.

cuudulieu24h

Búa Gỗ
Tiếp tục thử Partition Recovery với AOMEI và EaseUS thì tôi có mấy hình này:

AOMEI nó hiện ra lại khá nhanh và dĩ nhiên là không có data vì đã bị format rồi:

EASEUS thì nó scan chậm hơn , scan chưa xong nhưng tôi chụp hình trước để các bạn tham khảo:

Update:

Khi nãy tôi thấy nó được 90%, tôi an tâm đi làm việc nhà, tới khi quay trở lại thì nó lại bắt đầu scan tiếp đây các bạn:

Vậy thì chỉ có Minitool, Disk Genius và AOMEI là chạy nhanh nhất khi làm partition recovery.
Em hóng ạ!

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chia buồn cùng bác sau này ổ cứng sài chuẩn SMR không thể tìm thấy dữ liệu. Mất dữ liệu do phần cứng thì có thể xử lý được chứ do người dùng (vô tình hay cố ý) đều không thể hoặc phục hồi rất thấp bạn nhé. Trừ những dòng ổ cứng cũ.
Tôi ko hiểu vì sao?? Bởi vì khi còn chạy win7 và XP lúc này chỉ có boot legacy với chuẩn HDD MBR vì chưa có GPT -UEFI
Vào thời điểm đó thì với mini tool 7 - 8 gì đó ko nhớ , dù format hay delete vẫn tìm thấy lại phân vùng , tôi đã từng support online và cứu thành công 3 trường hợp format nhầm và ghost nhầm . Vì vậy mà tôi đinh ninh rằng nó vẫn như cũ , nhưng ko ngờ nay boot với UEFI GPT thì ko thành công với pha format = trình định dạng của Win11 .
Và chỉ tiếc là ko thành công thôi , chứ dữ liệu thì ko mất do tôi cố ý test chứ ko phải vô tình format

cuudulieu24h

Búa Gỗ
Tôi ko hiểu vì sao?? Bởi vì khi còn chạy win7 và XP lúc này chỉ có boot legacy với chuẩn HDD MBR vì chưa có GPT -UEFI
Vào thời điểm đó thì với mini tool 7 - 8 gì đó ko nhớ , dù format hay delete vẫn tìm thấy lại phân vùng , tôi đã từng support online và cứu thành công 3 trường hợp format nhầm và ghost nhầm . Vì vậy mà tôi đinh ninh rằng nó vẫn như cũ , nhưng ko ngờ nay boot với UEFI GPT thì ko thành công với pha format = trình định dạng của Win11 .
Và chỉ tiếc là ko thành công thôi , chứ dữ liệu thì ko mất do tôi cố ý test chứ ko phải vô tình format
Tôi thấy trên wikipedia giải thích rất rõ về vấn đề này tôi gắn link bên dưới. Bạn đọc có gì không hiểu thì inbox riêng tôi sẽ trả lời:

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Xác nhận cùng các bác , format partition = trình định dạng của win11 , sau khi recovery part ứng dụng mini tool KO tìm thấy được phân vùng có chứa DATA dù đã full scan :(
để cháu rảnh sẽ test thử vụ format phân vùng sau đó recovery part thử xem coi dữ liệu có còn cứu được hay không.lại có những tools chuyên dụng cho vụ này mà đó giờ cháu chỉ nhớ tên thôi chứ chưa có cơ hội test thử.