Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.3 Update 30/04/2024) | Page 8 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.3 Update 30/04/2024)

anhnguyenvan

Rìu Sắt Đôi
không hiểu thay vì cài win cho ổ cứng , mình làm cái mcboot thì sao nhỉ , mở vi tính lên cái mình dô win 10 pe 64bit .... ry khỏi cần xài windows .... à mà hình như làm vậy cài thêm phần mềm vào ổ c: k được thì phải ???

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
không hiểu thay vì cài win cho ổ cứng , mình làm cái mcboot thì sao nhỉ , mở vi tính lên cái mình dô win 10 pe 64bit .... ry khỏi cần xài windows .... à mà hình như làm vậy cài thêm phần mềm vào ổ c: k được thì phải ???
Bạn dùng winNTsetup cài đi (hình trên là mới ổ cứng legacy_MBR còn với ổ cứng UEFI_GPT thì mục 2 bạn chọn ổ EFI nhé)

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình k biết tạo , mcboot mà ok thì tuyệt , đỡ cài windows .... chỉ sợ cài phần mềm diệt virus hay phần mềm thêm gì đấy k được
MCboot dù gì cũng chỉ là boot và win pe để cứu hộ chứ nó không thể thay thế được win chính đâu bạn, nó chạy trong môi trường dos và là bản rút gọn nhiều tính năng do đó có hoàn thiện mấy nó cũng không thể thay thế được win chính bạn ạ

Darias

Rìu Chiến

Ưu điểm của việc khởi động từ ổ cứng hầu hết nhanh hơn USB, và CD nên bạn cài Win từ ổ cứng vô ổ cứng, khác phân vùng là đều nên làm nếu bạn quan tâm tới tốc độ.
Việc thay thế WinPE với WinFull thì không hay lắm, vì bản rút gọn sẽ thiếu tương thích cao với đa số ứng dụng/chương trình do bị lượt bỏ những thành phần tối đa có thể để chỉ những ứng dụng/chương trình được cài trên nó hoạt động tốt....chưa kể đến driver cho các phần cứng khác nữa, bảo mật,.....

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình nhớ không lầm thì bác Hoang Duc2 gì ấy test nhiệt tình các bản AIO Boot lắm, vì lúc trước mình cũng có làm boot từ ổ cứng nên có đọc qua trên VN-Zoom.Com

Bản Boot AIO mà tôi biết là của bạn Nguyễn Tứ hay có nick khác là Hanhtrung92, bạn này cũng giỏi lắm, website của bạn ấy được phổ biến nhiều. Thời đó tôi cũng test mãi các bản boot của bạn này. Giờ không thấy bạn ấy vào lại forum nữa.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Giờ tôi bắt đầu thử đến mục Virus Scanning Software, theo hướng dẫn của bạn thì chép các file ISO với tên: avira.iso; avg.iso, ESET.iso và kas.iso vào MC-Data:\MC\các files nằm ở đây đúng không bạn?

Tôi đã boot thử từ UEFI và Legacy thì kết quả như sau:

UEFI: chỉ hiện tên kas, avira và avg, không thấy ESET trong menu và đồng thời không boot lên được bất cứ soft nào. Kas thì bị lỗi không tìm thấy tập tin: /boot/rescue. Avg thì bị lỗi không tìm thấy tập tin: /casper/vmlinuz.

LEGACY: cũng hiện giống bên UEFI, chỉ có kas, avg và avira. Avira boot lên được tốt. Còn Kas và avg bị thông báo lỗi giống như bên UEFI. Eset tại sao không hiện lên trên menu này vậy bạn?

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Giờ tôi bắt đầu thử đến mục Virus Scanning Software, theo hướng dẫn của bạn thì chép các file ISO với tên: avira.iso; avg.iso, ESET.iso và kas.iso vào MC-Data:\MC\các files nằm ở đây đúng không bạn?

Tôi đã boot thử từ UEFI và Legacy thì kết quả như sau:

UEFI: chỉ hiện tên kas, avira và avg, không thấy ESET trong menu và đồng thời không boot lên được bất cứ soft nào. Kas thì bị lỗi không tìm thấy tập tin: /boot/rescue. Avg thì bị lỗi không tìm thấy tập tin: /casper/vmlinuz.

LEGACY: cũng hiện giống bên UEFI, chỉ có kas, avg và avira. Avira boot lên được tốt. Còn Kas và avg bị thông báo lỗi giống như bên UEFI. Eset tại sao không hiện lên trên menu này vậy bạn?
Dạ để em test lại có gì e sẽ thông báo sớm nhất

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bản cập nhật 6.1.2 đã sẵn sàng xin mời các bạn trải nghiệm nhé, trong bản này mục tiêu xây dựng là cài thiện tốc độ boot, tốc độ laod của các ứng dụng nhanh và hiệu quả, có thể chuyển qua chế độ Administartor để sử dụng tài khoản temviewer nếu cần thiết.

DarkPhoenix

Búa Gỗ
Bản cập nhật 6.1.2 đã sẵn sàng xin mời các bạn trải nghiệm nhé, trong bản này mục tiêu xây dựng là cài thiện tốc độ boot, tốc độ laod của các ứng dụng nhanh và hiệu quả, có thể chuyển qua chế độ Administartor để sử dụng tài khoản temviewer nếu cần thiết.

Cho e hỏi ngu một chút, tại sao ko để tài khoản Admin luôn từ đầu ạ? Vs lại màn hình e 1920x1080 mà vào bộ PE thì em nó nhận đc có 800x600 ,có cách nào khắc phục ko ạ, một số phần mềm như Mini tool lúc Apply thì do sai độ phân dải nên chữ Apply chìm dưới thanh công cụ, rất khó để Apply ạ