Chia sẻ - MCboot_5.1.3: Bộ công cụ tạo USB-HDD boot UEFI-MBR_Update 09/4/2020 | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_5.1.3: Bộ công cụ tạo USB-HDD boot UEFI-MBR_Update 09/4/2020

chipsteps

Rìu Vàng
Bạn ạ, quá trình tạo boot có lỗi gì không (vì lỗi NTLDR mising này là do chưa nạp được boot khởi động cho menubooot hệ thống bạn ạ, bạn dùng bootice nạp lại là ok nhé
nhờ bác hướng chi tiết giúp em với ạ! cám ơn bác nhiều! {beauty}

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
nhờ bác hướng chi tiết giúp em với ạ! cám ơn bác nhiều!
Bạn kể chi tiết về quá trình làm của bạn đc không, vì trong bài viết mình có hướng dẫn cụ thể rồi nếu làm đúng theo các bước đó không báo lỗi gì thì sẽ ok nhé bạn
Hướng dẫn sử dụng công cụ 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR để tạo USB theo ý muốn(Chú ý check mã MD5 trước khi tiến hành tạo USB boot, mã MD5 đã để sẵn trong file Rar các bạn tải về)

Bước 1: Chạy công cụ 1 click usb boot và làm theo hướng dẫn

Trước tiên các bạn cần giải nén file tải về bằng phần mềm 7zip hoặc WinRar phiên bản mới nhất

Tiếp đến các bạn run file 1 click tạo usb Mcboot UEFI-MBR để tiến hành cài đặt (có thể chạy với quyền Adminstartor)

Bước 2: Nhập số: 1,2,3 và bấm phím Enter để chọn thiết bị USB-HDD của bạn cần tạo boot

Lưu ý: Nếu không nhận được USB các bạn dùng phần mềm Bootice định dạng USB với NTFS và tiến hành tạo boot lại sẽ ok nhé

Bước 3: Bạn tiến hành chọn dung lượng cho phân vùng chứa boot (dung lượng đề nghị nạp cho USB là 2.5G, còn với HDD dung lượng đề nghị nạp là 4GB) các bạn chọn dung lượng 2.5GB và 4GB nhấn Enter để tiếp tục.

Bước 4: Chờ đợi quá trình giải nén các file vào USB-HDD boot, xong chương trình sẽ tự động thoát và xóa các file đã xả nén cài đặt, giờ các bạn đã có 1 chiếc USB-HDD box để cứu hộ rồi, tiếp là công việc tiến hành kiểm tra các tính năng boot của chiếc USB bạn vừa tạo

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Rất hoan nghênh tinh thần chia sẻ của chủ top
Bản này vẫn còn phải sửa nhiều(Lỗi menu boot GrubForDOD, hay đơn giản gói appps dùng TeamViewer 6 ko kết nối đc đâu........)
Góp ý thêm với chủ top nên tao file nâng cấp cho bộ usb boot này
Có gì bạn tham khảo bài viết của bác @pan..... trên mục Ghost/WinPE này
Cảm ơn bạn cái này chỉ là phần lõi của công cụ boot còn bạn vừa rồi bị báo lỗi LTNDR mising là quá trình nạp boot của bạn chưa thành công thôi, chạy ok sẽ dc mà

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Cảm ơn bạn cái này chỉ là phần lõi của công cụ boot còn bạn vừa rồi bị báo lỗi LTNDR mising là quá trình nạp boot của bạn chưa thành công thôi, chạy ok sẽ dc mà
Ý tôi là tạo các công cụ vừa fix lỗi boot vừa tạo gói nâng cấp cho nó chuyên nghiệp.Nếu bạn cho rằng cc OneClick của bạn đã hoàn hảo rồi thì bạn bỏ qua coi như tôi chưa có cmt này

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Máy tôi 3 hôm trước có update driver VGA trên win chính . ( Tôi nghĩ đây là lý do vào winpe 64 nó đơ màn hình )
Trong khi vào pe 86 thì bt .
Theo suy đoán là khi vào pe 64 , winpe nó tự load driver từ win chính để install , chứ nó ko load driver từ USB boot .
Tôi tạo lại usb boot với bản 4 đã boot OK từ hôm trước , khi vào PE 64 cũng bị y như bản 5 . Qua đó tôi đoán là pe nó load driver VGA từ system32 của ổ cài win chính để install , do đó mà lỗi vì driver mới từ win chính ko phù hợp với winpe hiên tại
không có đâu bác @@sec0 khi vào PE thì Win chỉ load driver từ USB Boot thôi chứ không thể nào lấy driver từ Win chính được đâu.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Ý tôi là tạo các công cụ vừa fix lỗi boot vừa tạo gói nâng cấp cho nó chuyên nghiệp.Nếu bạn cho rằng cc OneClick của bạn đã hoàn hảo rồi thì bạn bỏ qua coi như tôi chưa có cmt này
Cảm ơn bạn, 1 click chưa bao giờ là hoàn hảo cả, nó luôn có lỗi phát bạn ạ, chủ yếu là ai quen cái nào thì dùng cái đó thôi. mình sẽ xem sét và nghiên cứu tiếp

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Có đó bạn , anhdv boot ngày trước có cách cài driver từ system32 của win chính
khả năng này là hoàn toàn có thể vì mình tích hợp trực tiếp driver vào win pe do đó có thể e nó đã load luôn driver trong win chính chạy cho nó oách lên bác cập nhật driver mới nó không tương thích với win pe lắm lên gây hiện tượng ngủ gật khi load drvier thôi phải k bác

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Phải nói là thư mục driver store của file .wim nó to xụ ( có thể nói là kinh khủng hơn 5GB ) , nhưng vì winpe nó ko phải là bản win10 mới nhất . mà win10 chính của tôi là win mới nhất , do đó khi pe nó load driver VGA mới nhất ko tương thích với winpe cũ

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Phải nói là thư mục driver store của file .wim nó to xụ ( có thể nói là kinh khủng hơn 5GB ) , nhưng vì winpe nó ko phải là bản win10 mới nhất . mà win10 chính của tôi là win mới nhất , do đó khi pe nó load driver VGA mới nhất ko tương thích với winpe cũ
Đúng rồi bạn vì win pe là bản của win 10 build 1809 bản mới nhất là bản 1909 vì vậy sẽ gây hiện tượng ngủ gật khi load lên rồi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Xác nhận lại lỗi trên máy của tôi như sau : Sau khi tháo ổ cài win chính boot vào usb Cũng là VŨ NHƯ CẪN
Vào pe64 bị lỗi độ phân giải quá lớn , vì tôi dùng TV 22inh làm monitor , TV có 2 cổng HDMI và VGA , card hình cũng có 2 cổng y vậy . Tôi gắn hết 2 loại cable cùng lúc .
Ko hiểu thế nào vào PE 86 thì ko bị , nhưng vào PE64 thì winpe nó lại nhận cổng HDMI , cổng này tôi config trên win chính là max phân giải của VGA :D
Sau đó tháo dây HDMI ra thì lại vào PE64 được
Vấn đề đã được sáng tỏ .
Còn 1 cái nữa cent browser 86 portable , tôi chạy trên win chính 64 nó vẫn bt . Nhưng vào winpe64 chạy bản 86 nó ko chạy được

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Ko muốn lập thớt riêng nên mượn tạm thớt của bác hoanchien vậy.
Các bác e hỏi chút là làm sao (trong winpe) để truy cập folder đã share trên máy khác (win thường) trong mạng LAN nhỉ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ko muốn lập thớt riêng nên mượn tạm thớt của bác hoanchien vậy.
Các bác e hỏi chút là làm sao (trong winpe) để truy cập folder đã share trên máy khác (win thường) trong mạng LAN nhỉ?
PE ko có được tính năng share file đâu bạn , bởi vì nó chủ yếu là cứu hộ , nhưng bạn có thể dùng pe của NGA hiện nay để dùng teamview chuyển file

Black hat

Búa Gỗ Đôi
có vẻ như vẫn còn khá nhiều lỗi nhỉ, có phải bạn thread là trước tạo boot HK ko nhỉ

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
có vẻ như vẫn còn khá nhiều lỗi nhỉ, có phải bạn thread là trước tạo boot HK ko nhỉ
Không lỗi nhé bạn, một hai công cụ chạy chiếm ramdisk nhiều gây đầy ram ảo thôi còn không lỗi gì nhé bạn

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Không lỗi nhé bạn, một hai công cụ chạy chiếm ramdisk nhiều gây đầy ram ảo thôi còn không lỗi gì nhé bạn
Bạn cố gắng tạo portable cho các ứng dụng trả về mã thoát để nó tự kill trong thư mục temp . Tôi sửa các file exe của bạn , thoát sau khi chạy là temp folder nó tự kill , cách tạo portable với 7zip construtor và winrar tôi có 2 bài viết về nó trong rum này , lâu qua ko ai đoái hoài nên nó bị chôn sâu rồi .
Nếu làm cho nó tự kill thì temp folder lúc nào cũng trống