Chia sẻ - MCboot: Bộ công cụ tạo USB-HDD boot UEFI-MBR-v4.0 Update v4.01 Tuyệt vời | Page 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot: Bộ công cụ tạo USB-HDD boot UEFI-MBR-v4.0 Update v4.01 Tuyệt vời

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Theo cá nhân tôi thì tốt nhất là cài win từ môi trường winpe , nó chủ động hơn về phần vùng .
Tôi ko thích cài trực tiếp từ menu boot , vì ko thể chủ động trong công tác phân vùng . Vào pe xong muốn cài mới win thì dùng phần mềm quản lý disk-part để xóa hoặc định dạng tùy nghi , sau đó mount ISO hoặc vào thư mục source đã giải nén run setup
Bởi khi vào winpe nó ko tốn mấy thời gian tại sao lại phải cài từ menu boot
cài win mới thì cháu đồng tình với bác @@sec0 là cài trực tiếp trong Win PE tiện lợi thật nhưng win lỗi phải fix win thì môi trường DOS Grub lại cứu được giúp cháu mấy ca khó chịu.vì vậy cháu xài cả 2 cách cho thuận tiện.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cảm ơn bạn đã hướng dẫn, tôi sẽ test lại sau. Khi mình chép toàn bộ như vậy tôi thấy nó hơi lộn xộn cho USB-Data Còn ý của tôi đã nói trước đó đổi tên sources thành sources7x64, sources10x64 không thành công các bạn à, nó chỉ chịu mỗi tên sources thôi, vậy mình chép sẵn các bộ cài vào và thêm tên để nhớ, khi nào cần cài bản nào thì vào usb-data đổi lại tên Sources10x64 thành sources là lại boot lên được. Trong BCD thì vẫn để nguyên đường dẫn từ Boot device, mục Boot file: \sources\boot.wim.
cháu thấy muốn đặt tên gì mình thấy dễ nhớ là được mà bác @Hoang Duch2 đâu nhất thiết đặt tên là sources mới được.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cháu thấy muốn đặt tên gì mình thấy dễ nhớ là được mà bác @Hoang Duch2 đâu nhất thiết đặt tên là sources mới được.

Không biết bên cháu thì sao chứ bên bác nếu đặt tên khác với chữ Sources thì khi boot vào nó cũng hiện lên các giao diện đầu tiên rồi thì nó sẽ hiện lỗi với giao diện Select driver, nơi này hoàn toàn trống trơn như cái hình bác đã post ở mấy cmt trước đó cháu. Hình nó đây:

.png

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi đã test bản AIO bạn gửi từ #1, kết quả đúng như bạn nói, phải chép hết toàn bộ các files như hình minh hoạ của bạn thì mới không bị lỗi, nếu chỉ chép có Sources từ bản này thì khi cài đến phần chọn partition, chọn unallocated partition thì bị thông báo về free space. Với bộ khác, ví dụ như của bạn @secpol thì tôi chỉ cần chép folder Sources vào thôi.

Bản Win7 trong file AIO đó không dùng được cho máy UEFI của tôi bạn à. Chắc nó chỉ thích hợp cho một số máy đời thấp hơn thôi.

Về Winpe của bạn thì bản MiniTool 11.6 bị lỗi, bạn sửa lại nhe bạn, hình lỗi của nó đây:

Chắc bản win AIO chỉ hỗ trợ các dong máy thấp hơn, có thể em nó ra đời sớm hơn mấy chíp đời thế hệ 8-10, còn cái partition để em kiểm tra lại, đã vì e test có lên và sử dụng ok bác ạ
May toi ko bi loi mini tool do bac
Nhưng aomei khi run nó tự động đổi độ phân giải mà hình về khung thấp nhất ,
Khả năng do AEO nó mặc định độ phân giải bạn ạ, mình test lại cũng thấy vậy, để mình load lại xem
Bạn có thử làm thao tác gì đó rồi click Apply không? Bên tôi sau khi chọn một thao tác rồi click Apply thì nó hiện lỗi như hình tôi đã post. Tôi phải chọn bản 10 thì mới chạy được.
Để e thử làm như bác xem có vậy không có gì e sẽ thông tin sớm nhất có thể, nếu có lỗi đó e sẽ sửa lại

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Không biết bên cháu thì sao chứ bên bác nếu đặt tên khác với chữ Sources thì khi boot vào nó cũng hiện lên các giao diện đầu tiên rồi thì nó sẽ hiện lỗi với giao diện Select driver, nơi này hoàn toàn trống trơn như cái hình bác đã post ở mấy cmt trước đó cháu. Hình nó đây:

Xem phần đính kèm 8987
cháu thường dùng bản cài đặt gốc của từng win 7 hay win 10 riêng lẻ x86 hay x64 đối với máy thường và máy hỗ trợ usb 3.0 thì tích hợp drivers vào Win 7 để cài chứ cháu ít dùng bản AIO WIN 7 và WIN 10 lắm bác @Hoang Duch2.xin phép chủ topic @hoanchien mình viết mấy câu không liên quan làm loãng topic này xíu nha ^^ bên bản Anhdv Boot đó bác @Hoang Duch2 có chỉ cách làm và không đặt tên theo Sources ví dụ như đặt tên thư mục WIN7X86 hay WIN7X64 rồi copy toàn bộ file trong thư mục Sources Win 7 32 bit hay 64 bit vào thư mục tương ứng như trên là ok.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
cháu thường dùng bản cài đặt gốc của từng win 7 hay win 10 riêng lẻ x86 hay x64 đối với máy thường và máy hỗ trợ usb 3.0 thì tích hợp drivers vào Win 7 để cài chứ cháu ít dùng bản AIO WIN 7 và WIN 10 lắm bác @Hoang Duch2.xin phép chủ topic @hoanchien mình viết mấy câu không liên quan làm loãng topic này xíu nha ^^ bên bản Anhdv Boot đó bác @Hoang Duch2 có chỉ cách làm và không đặt tên theo Sources ví dụ như đặt tên thư mục WIN7X86 hay WIN7X64 rồi copy toàn bộ file trong thư mục Sources Win 7 32 bit hay 64 bit vào thư mục tương ứng như trên là ok.
Không sao bạn ạ bên Anhdv làm nó thuộc một trương hợp khác, bạn đọc nghiên cứu kĩ bản hướng dẫn tich hợp của Anh dv sẽ biết vì sao
Còn với cấu trúc hiện tại trên MBboot bạn đổi tên khác Sources nó sẽ không nhận cái này bạn hỏi thêm bác bill se có lời giải đáp cho bạn
còn tại sao bên Anhdv có thể thay đổi tên ddc vì cấu trúc load file win khác nhé bạn ý sử dụng cấu trúc winsetuppro
để load file cái này mình dùng trước nhiều rồi chưa tích hợp vào mcboot, bản update sắp tới sẽ cập nhật hình thức này

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Dựa vào kiến thức mình lượm đc và những gì các bạn đang làm mình sẽ biết đc lấy từ đâu làm như thế nào thôi

Bạn nào đã sử dụng quan sát se biết ngay thôi

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

À cháu nhắc đến boot của Anhdv thì hôm qua bác có lấy cái usb đó, nó vẫn còn bị lấn cấn ở mục boot cho Win7x64, không boot lên được khi mình làm theo hướng dẫn của bạn ấy, phần Winsetup bạn ấy làm khác với của @hoanchien đây cháu à. Bác chép nguyên folder sources của @secpol vào và chỉnh sửa BCD cho riêng cái Win7x64 không thôi thì boot từ menu boot WINSETUP thành công rồi cháu, tất cả các bản Win khác đều giữ nguyên với từng folder riêng biệt. Bác thấy của @hoanchien làm cho phần menu boot Win này hình như giống theo cách của Hoàng Khiển, thành ra nó khác với của Anhdv, bác đã thử nhiều lần trước khi gửi ý kiến lên đó cháu. Hôm nào rảnh cháu test thử thì biết kết quả ngay đó.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bản win 7-10 AIO đây các bạn tham khảo, đây là các bản win AIO mình tạo ra hỗ trợ cài đặt win trên MCboot
1. Được dựng lên từ các bản win nguyên gốc từ Microsoft
2. Tích hợp Driver sata và driver usb 3.0-3.1 cho win 7

Win7_AIO:
https://drive.google.com/open?id=12N-OESqFJc6zTzPB65wQa7LFdWYcCErF
Win10_AIO: https://drive.google.com/file/d/1y8AkomXkGEc1AIUuocbGxWI9EtKiGEDx/view?usp=sharing
Win7-10_AIO: https://drive.google.com/file/d/1cdlqHteAvFTwpwe-tITNRKF2yDKFUUe1/view?usp=sharing

MD5:
Win7_AIO: B0C97E240B5C797A9E3A662B593F73F0
Win10_AIO: F5FAE29DBAC6BA8C375EED7136353D4A
Win7-10_AIO: 1079543446499E68F7DCBFCD1EF4F4AE

Sửa lần cuối:

greentear

Gà con
Bạn ơi cho mình hỏi. mình run administrator 1-click xong đợi tí. nó bị mất file 1-click và im lặng luôn là sao hả bạn? v4.01

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn ơi cho mình hỏi. mình run administrator 1-click xong đợi tí. nó bị mất file 1-click và im lặng luôn là sao hả bạn? v4.01
Bạn bootice định dạng usb bằng NTFS sau đó dùng lại một click để tạo boot xem đc không nhé bạn, nếu k đc thì mình temview sử lý nhé