Chia sẻ - MCboot: Bộ công cụ tạo USB-HDD boot UEFI-MBR-v4.0 Update v4.01 Tuyệt vời | Page 4 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot: Bộ công cụ tạo USB-HDD boot UEFI-MBR-v4.0 Update v4.01 Tuyệt vời

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Đã khắc phục được lỗi load win 7 x64 trong chế độ UEFI đc rồi nhé, các bạn tải file bcd này về vào win pe ghi đè file cũ trong ổ ( Y:\efi\microsoft\boot\bcd ) là ok nhé, hoặc các bạn có thể tải lại file MCboot v4.01 vì mình đã fix lỗi và up lại file sau 9 giờ 23/1/2020 rồi nhé
link: https://www.fshare.vn/file/DDENUZ8RWZ1U
link GG: https://drive.google.com/file/d/1RITzXlFS7MqEs15IUp8eo_O8-CazOjH4/view?usp=sharing
Cảm ơn các bạn nhiều nhé

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
UEFI bác ạ! ngay khi chọn boot thì có màn hình chọn cài win x64 hoặc vào Win PE ấy bác! làm theo hướng dẫn của bác rồi chọn cài WIN10 x64 nó báo không tìm thấy file cài đặt!? thực ra cài trong Win PE luôn cũng ok rồi! nhưng nhiều lúc không cần phân vùng lại ổ cứng! E muốn cài luôn cho nhanh bác ạ!
Bạn tải file là ghi đè file cũ giúp mình nhé:
Đã khắc phục được lỗi load win 7 x64 trong chế độ UEFI đc rồi nhé, các bạn tải file bcd này về vào win pe ghi đè file cũ trong ổ ( Y:\efi\microsoft\boot\bcd ) là ok nhé, hoặc các bạn có thể tải lại file MCboot v4.01 vì mình đã fix lỗi và up lại file sau 9 giờ 23/1/2020 rồi nhé
link: https://www.fshare.vn/file/DDENUZ8RWZ1U
link GG: https://drive.google.com/file/d/1RITzXlFS7MqEs15IUp8eo_O8-CazOjH4/view?usp=sharing
Cảm ơn các bạn nhiều nhé

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tính đến ngày 23/1/2020 một số lỗi nhỏ trong bản MCbootv4.01 đã đươc fix giờ đã hoàn thiện các bạn có thể trải nghiệm mà không phải lo bất kì lỗi nhỏ nào nữa, cảm ơn các bạn đã qua tâm,năm mới chúc mọi người thật nhiều niềm vui, hp, thành đạt.
Link tải đã sẵn sàng: https://drive.google.com/file/d/17SR4NypU1Tc1jWFzAZGZU9N1tKrjhbn8/view?usp=sharing

Sửa lần cuối:

chipsteps

Rìu Vàng
Tính đến ngày 23/1/2020 một số lỗi nhỏ trong bản MCbootv4.01 đã đươc fix giờ đã hoàn thiện các bạn có thể trải nghiệm mà không phải lo bất kì lỗi nhỏ nào nữa, cảm ơn các bạn đã qua tâm,năm mới chúc mọi người thật nhiều niềm vui, hp, thành đạt.
Link tải đã sẵn sàng: https://drive.google.com/file/d/17SR4NypU1Tc1jWFzAZGZU9N1tKrjhbn8/view?usp=sharing
cám ơn bác đã hỗ trợ nhiệt tình! lát E test xong sẽ báo cáo lại với bác! chúc bác 1 ngày tốt lành! :)

chipsteps

Rìu Vàng
Năm mới chúc bác cùng gia đình nhiều may mắn và an lành!

Sau khi chạy lại Ver 4.01 và làm theo hướng dẫn thì tình hình vẫn vậy bác ạ! :(

View hidden content is available for registered users!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Sau khi chạy lại Ver 4.01 và làm theo hướng dẫn thì tình hình vẫn vậy bác ạ! :(

No quote

Bạn làm theo trình tự sau:

Bạn vào lại WinPE,
Mở Booticex64 trên desktop, chọn ổ USB từ tab Physical disk, destination disk:
Tìm tab BCD, chọn other BCD,
Click vào 3 dấu chấm bên dưới,
Tìm file BCD trong ổ Y:\ efi\Microsoft\Boot\BCD, chọn open
Và chọn Easy Mode.

Từ đây, bạn chụp cái hình từ setup Win 10 cho tôi xem với.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đây là hình minh họa cho bản Win7x64, bên bạn là Win10 thì chọn đúng Win 10 và làm theo giống cái hình thứ hai nhe:

Hình đầu tiên cho thấy sau khi đã chép sources vào, boot thử thì bị lỗi giống hình của bạn, khi check lại từ bootice như các bước tôi đã nói ở trên nó ra hình như sau, lưu ý số 2 và 3, đây là phần bị thiếu:

Hình thứ hai dưới đây sau khi đã chỉnh sửa lại đầy đủ thì boot vào sẽ tốt cho bản Win 10 của bạn, riêng bản Win 7 này boot vào thì không có phần Drive, bản này nếu tôi dùng WinNTsetup chạy từ file install.wim, hay install.esd thì thành công. Bên bạn là Win 10 thì chọn cho đúng từ list bên trái, chọn disk là usb của bạn và part Data nơi có chứa sources của Win10 x64:

Hình chi tiết từ usb-Data:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ban @hoanchien, mới đầu với bản Win 7x64 tôi gặp lỗi ở giao diện Select the driver to install, nó không hiện các partitions để cho mình chọn. Lỗi này trên cả 2 máy UEFI và Legacy. Sau đó tôi làm thử với bản Win 10x64, cũng chỉnh sửa đầy đủ từ BCD, boot vào vẫn lên các giao diện đầu tiên và lại cũng tới giao diện Select the driver to install , nó cũng gặp lỗi y như với bản Win 7. Tôi đã thao tác đúng như hướng dẫn của bạn, chép Sources vào usb-data\Win10\x64\sources rồi đó bạn.

Lỗi giống như hình này:

DRIVER 2020-01-25_153700.png

Ngoài cách cài này tôi biết cài Win theo nhiều cách khác nhưng tôi muốn hỏi bạn cách chỉnh sửa như thế nào để khỏi bị lỗi như hình trên?

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Ban @hoanchien, mới đầu với bản Win 7x64 tôi gặp lỗi ở giao diện Select the driver to install, nó không hiện các partitions để cho mình chọn. Lỗi này trên cả 2 máy UEFI và Legacy. Sau đó tôi làm thử với bản Win 10x64, cũng chỉnh sửa đầy đủ từ BCD, boot vào vẫn lên các giao diện đầu tiên và lại cũng tới giao diện Select the driver to install , nó cũng gặp lỗi y như với bản Win 7. Tôi đã thao tác đúng như hướng dẫn của bạn, chép Sources vào usb-data\Win10\x64\sources rồi đó bạn.

Lỗi giống như hình này:

Ngoài cách cài này tôi biết cài Win theo nhiều cách khác nhưng tôi muốn hỏi bạn cách chỉnh sửa như thế nào để khỏi bị lỗi như hình trên?
Hiện tại mình đang kiểm tra lại, và khắc phục lỗi load driver a required cd/dvd drive device driver is missing sẽ có thông tin phản hồi sớm nhất. thank bạn nhé

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT

Lỗi giống như hình này:

Mình đã tìm ra lỗi vì sao loading file báo lỗi không nhận đc ổ cứng rồi nhé các bạn, là do khi copy file vào usb-data ta phải copy dữ liệu win vào thư mục gốc của usb không được tạo thư mục rồi cho dữ liệu vào đó thì sẽ không load driver usb3.0 đc như thế sẽ báo lỗi (do vậy mỗi usb ta chỉ copy vào đc một bộ cài x86 hoặc là x64 chứ k đc cả hai bộ cài vào một lúc win k load đc, còn nếu muốn copy cả x86-64 thì ta dùng win AIO gồm cả x86 và x64 trong bộ cài thì sẽ load ok nhé các bạn

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT

Sau khi chạy lại Ver 4.01 và làm theo hướng dẫn thì tình hình vẫn vậy bác ạ!

No quote
quá trình chạy lại công cụ 1 click nó xóa đi các thiết lập trong phần build file bcd bạn ạ, do vậy có hiện tượng báo không nhận đc file win
để có thể load đc win thì bạn có thể tham khảo bài viết của bác Hoang Duch2 ở ngày coment phía trên hoặc bạn có thể xem lại hình này để thiết lập việc boot cài đặt win với MCboot nhé, mình sẽ gửi file bcd lại cho bạn chỉ cần mở phân vùng usb boot lên ghi đè file bcd là đc sau đó thì copy bộ cài vào nhé, cảm ơn bạn đã quan tâm

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình đã tìm ra lỗi vì sao loading file báo lỗi không nhận đc ổ cứng rồi nhé các bạn, là do khi copy file vào usb-data ta phải copy dữ liệu win vào thư mục gốc của usb không được tạo thư mục rồi cho dữ liệu vào đó thì sẽ không load driver usb3.0 đc như thế sẽ báo lỗi (do vậy mỗi usb ta chỉ copy vào đc một bộ cài x86 hoặc là x64 chứ k đc cả hai bộ cài vào một lúc win k load đc, còn nếu muốn copy cả x86-64 thì ta dùng win AIO gồm cả x86 và x64 trong bộ cài thì sẽ load ok nhé các bạn

Tôi đã làm lại theo gợi ý của bạn và đã boot lên thành công cho bản Win7x64, đây là hình các bạn nên chỉnh sửa từ usb và file bcd:

Tôi chưa thử tiếp nhưng nếu mình muốn chép nhiều bộ cài thì thử thêm vào sources như là sources7x64, sources7x86, sources10x64, sources10x86. Khi nào thử thành công tôi sẽ gửi lại kết quả nhe.​

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Tôi đã làm lại theo gợi ý của bạn và đã boot lên thành công cho bản Win7x64, đây là hình các bạn nên chỉnh sửa từ usb và file bcd:

Tôi chưa thử tiếp nhưng nếu mình muốn chép nhiều bộ cài thì thử thêm vào sources như là sources7x64, sources7x86, sources10x64, sources10x86. Khi nào thử thành công tôi sẽ gửi lại kết quả nhe.​
Cảm ơn bác nhiều em cũng có hướng như sau ạ mọi người có thể sử dụng win AIO để cài load trên MCboot ok vì e đã thử và đã load driver lên bình thường có thể tiến hành sửa lỗi và cài đặt win theo ý muốn rồi ạ dưới đây là hình hướng dẫn chi tiết

hướng dẫn chèn file bcd
1 . Copy file BCD từ thư mục 64 và mở ổ Y:\ efi\Microsoft\Boot\BCD ghi đè file này
2. Copy file BCD từ thư mục 32 và mở ổ Y:\Boot\BCD ghi đè file này
Link tải: https://drive.google.com/file/d/1dOKnV3EM8g-W-9ZBEqR0QjH40mJvxDaK/view?usp=sharing

bản win 7-10 AIO đây các bạn tham khảo, mình cũng đã lựa chọn tìm kiếm trong diễn đàn nhưng k có bản nào phù hợp đành lấy từ nơi khác về

dung lượng: 10.4G vừa đủ cho một USB tạo boot với MC boot 2.5G và phân vùng dữ liệu 11.9G
Link: https://www.fshare.vn/file/HLCNZPA38L2A
Nguồn Phienbanmoi
link bài viết: https://phienbanmoi.com/threads/win...sc-47in1-en-us-x86x64-nov2019-team-os.272931/

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bác nhiều em cũng có hướng như sau ạ mọi người có thể sử dụng win AIO để cài load trên MCboot ok vì e đã thử và đã load driver lên bình thường có thể tiến hành sửa lỗi và cài đặt win theo ý muốn rồi ạ dưới đây là hình hướng dẫn chi tiết

hướng dẫn chèn file bcd
1 . Copy file BCD mở ổ Y:\ efi\Microsoft\Boot\BCD ghi đè file này
2. Copy file BCD mở ổ Y:\Boot\BCD ghi đè file này
Link tải: https://drive.google.com/file/d/1WkmjlHQLz8b8pLyFV_AQqEqfrHBOmHxU/view?usp=sharing
bản win 7-10 AIO đây các bạn tham khảo, mình cũng đã lựa chọn tìm kiếm trong diễn đàn nhưng k có bản nào phù hợp đành lấy từ nơi khác về
dung lượng: 10.4G vừa đủ cho một USB tạo boot với MC boot 2.5G và phân vùng dữ liệu 11.9G
Link: https://www.fshare.vn/file/HLCNZPA38L2A
Nguồn Phienbanmoi
link bài viết: https://phienbanmoi.com/threads/win...sc-47in1-en-us-x86x64-nov2019-team-os.272931/

Cảm ơn bạn đã hướng dẫn, tôi sẽ test lại sau. Khi mình chép toàn bộ như vậy tôi thấy nó hơi lộn xộn cho USB-Data Còn ý của tôi đã nói trước đó đổi tên sources thành sources7x64, sources10x64 không thành công các bạn à, nó chỉ chịu mỗi tên sources thôi, vậy mình chép sẵn các bộ cài vào và thêm tên để nhớ, khi nào cần cài bản nào thì vào usb-data đổi lại tên Sources10x64 thành sources là lại boot lên được. Trong BCD thì vẫn để nguyên đường dẫn từ Boot device, mục Boot file: \sources\boot.wim.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cảm ơn bạn đã hướng dẫn, tôi sẽ test lại sau. Khi mình chép toàn bộ như vậy tôi thấy nó hơi lộn xộn cho USB-Data Còn ý của tôi đã nói trước đó đổi tên sources thành sources7x64, sources10x64 không thành công các bạn à, nó chỉ chịu mỗi tên sources thôi, vậy mình chép sẵn các bộ cài vào và thêm tên để nhớ, khi nào cần cài bản nào thì vào usb-data đổi lại tên Sources10x64 thành sources là lại boot lên được. Trong BCD thì vẫn để nguyên đường dẫn từ Boot device, mục Boot file: \sources\boot.wim.
Để em test làm như bác xem thế nào đã có gì e sẽ chỉnh theo ý mình xem ok không
với win 7 cần tích hợp thêm driver 3.0-3.1 vào thì mới nhận đc ổ cứng, win 10 thì ok rồi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình đã cập nhật lại bài viết 27/1/2020
1. Fix lỗi load driver a required cd dvd drive device driver is missing (không nhận diện được ổ cứng khi setup win)
2. Cập nhật lại link tải, edit file (BCD)
3. Nếu cài lại vẫn không load đc win các bạn xem hướng dẫn trong bài viết khắc phục nhé
TB: thank các bạn đã giúp đỡ hoàn thiện MCboot

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình đã cập nhật lại bài viết 27/1/2020
1. Fix lỗi load driver a required cd dvd drive device driver is missing (không nhận diện được ổ cứng khi setup win)
2. Cập nhật lại link tải, edit file (BCD)
3. Nếu cài lại vẫn không load đc win các bạn xem hướng dẫn trong bài viết khắc phục nhé
TB: thank các bạn đã giúp đỡ hoàn thiện MCboot

Tôi đã test bản AIO bạn gửi từ #1, kết quả đúng như bạn nói, phải chép hết toàn bộ các files như hình minh hoạ của bạn thì mới không bị lỗi, nếu chỉ chép có Sources từ bản này thì khi cài đến phần chọn partition, chọn unallocated partition thì bị thông báo về free space. Với bộ khác, ví dụ như của bạn @secpol thì tôi chỉ cần chép folder Sources vào thôi.

Bản Win7 trong file AIO đó không dùng được cho máy UEFI của tôi bạn à. Chắc nó chỉ thích hợp cho một số máy đời thấp hơn thôi.

Về Winpe của bạn thì bản MiniTool 11.6 bị lỗi, bạn sửa lại nhe bạn, hình lỗi của nó đây:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

May toi ko bi loi mini tool do bac
Nhưng aomei khi run nó tự động đổi độ phân giải mà hình về khung thấp nhất ,

Bạn có thử làm thao tác gì đó rồi click Apply không? Bên tôi sau khi chọn một thao tác rồi click Apply thì nó hiện lỗi như hình tôi đã post. Tôi phải chọn bản 10 thì mới chạy được.