MathType - Soạn thảo công thức Toán học, Vật lí, Hóa học cho Microsoft Office! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

MathType - Soạn thảo công thức Toán học, Vật lí, Hóa học cho Microsoft Office!

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Chắc chắn với nhiều người, nhất là giáo viên Toán học, Vật lí, Hóa học,... đều đã sử dụng đến MathType để soạn thảo văn bản trên Microsoft Office. Mặc dù sau này, MS đã có tích hợp vào Office phần Equation nhưng như thế là chưa đủ.

MathType là công cụ soạn thảo công thức mạnh mẽ mà bạn có thể sử dụng với Office hoặc trên chính nó. Điểm mạnh của MathType là hàng trăm biểu tượng có thể truy cập từ bàn phím, cùng với khả năng tương thích với các hệ thống khác nhau để nhập và xuất các công thức.
MathType có thể viết dễ dàng các phương trình và công thức toán học, khoa học và kỹ thuật
Với MathType, bạn có thể thay đổi hoặc di chuyển bất kỳ phần nào của phương trình. Chín tab cung cấp quyền truy cập nhanh vào các tính năng được sử dụng thường xuyên, bao gồm cả các tính năng thêm vào.
Bạn hoàn toàn có thể tùy chỉnh MathType, từ lối tắt bàn phím đến kiểu phông chữ và tích hợp của nó với Office là tuyệt vời, nhờ vào một thanh công cụ đặc biệt.

Phiên bản mới nhất MathType 7.4.10.53
Bản này dùng tốt cho windows 10/11 và Office từ 2010 trở về sau.
Link tải về:
Trang chủ MathType:
Mã:
 www.wiris.com

Download:
Mã:
 store.wiris.com
hay tại đây

Link Tải MathType 6.9. bản này dùng tốt cho Office 2016 trở xuống 2007.
Cấu hình máy chạy tốt trên Windows 7/8/10/11
-Link Mediafre hay ở đây.
-Link Onedriver
Key cài đặt cho bản 6.9:
  • First name: vn-z.vn (họ của bạn)
  • Last name: vn-z.vn (tên bạn)
  • Organization: Home hay để trống
  • Product Key: MTWE691-011084-r0xyl
Mong quý vị và các bạn mua bản quyền để ủng hộ nhà cung cấp phần mềm.

Cách cài đặt, kích hoạt bản 7.4.4.53 hoạt động full chức năng, mình có thể gợi ý vài điều:
- WIRIS (hãng phần mềm có sản phẩm Mathtype) đã đưa ra chính sách bảo mật chặt chẽ, các lọai thuốc cho các bản sau này như MathType build 7.4.10.53, kể cả bạn có dùng key trial 80 năm hầu như đều không đạt yêu cầu: Bị nhả key, báo lỗi (dù vẫn dùng được). Quan trọng nhất là tốc độ load office khi mở MathType quá chậm (mình đã dùng để kiểm tra thử từ O365, office 2021 Retail và Office 2021 LTSC VL). Rất nhiều lần phải tắt nóng Office do nó cứ đơ ra, không hoạt động.
- Mình đã tìm ra cách xử lý và thấy rất ổn, nhưng không thể chia sẻ trực tiếp tại đây (VÌ VI PHẠM QUY ĐỊNH CỦA DIỄN ĐÀN).
Một số gợi ý:
1-Tải về MathType 7.4.4.53 ở trang chủ ở trên đây hay tại đây (Pass giải nén của link này nếu bạn nào cần thì nhắn tin nhé vì mình đã HD trong file tải về ở mục 2 trên đây. Bạn nào quan tâm tới MK thì chỉ cần để ý nicknames của mình là được) 😂
2-Cần chặn tường lửa. Mình thì dùng chặn bằng hosts.
Mã:
127.0.0.1 linkmaker.itunes.apple.com
127.0.0.1 store.wiris.com
127.0.0.1 www.wiris.com
127.0.0.1 version.dessci.com
127.0.0.1 www.thawte.com
127.0.0.1 www.wolframalpha.com
127.0.0.1 www.wiris.net
3. Ngắt mạng Internet
4. Đóng các file MS Office như word, excel,...trước khi gỡ bỏ các bản MathType đã cài.
5. Khởi động máy.
6. Ngắt mạng và cài đặt MathType bản 7.4.10.53.
7. Hoàn thanh công việc tiếp theo để có full chức năng (có trong HD
tải về ở mục 1)
Chúc các bạn thành công.
Kết quả của mình mới thử trên bản mới nhất 7.4.4.53:
Đánh văn bản Tiếng Việt hay công thức,...thoải mái.

Chú ý: Với quý vị và các bạn đang cài MathType trên máy, hãy bấm vào MathType, => Help =>chọn Unlock/Register MathType. Nếu phần mềm vẫn bắt nhập key thì coi như mới chỉ đi được nửa con đường. Phần mềm chưa full chức năng nhé. Cách xử lý là thực hiện theo bài này là ổn.

Chúc mọi người hạnh phúc và bình an trong mùa Giáng Sinh 2022

Sửa lần cuối:

Trong Le

Rìu Vàng
Vấn đề là hãy bấm vào Help => Vào mathType, => Help =>chọn Unlock/Register MathType. Nếu nó bắt nhập key thì coi như mới chỉ đi được nửa con đường. Phần mềm chưa full chức năng nhé.
theo hướng dẫn của bạn ở trên thì phải cài bản 7.4.4.516 trước rồi mới cái bản 7.4.10.53 à?
Bạn cho mình xin pass bản 7.4.4.516 mình cài thử nhé!

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
theo hướng dẫn của bạn ở trên thì phải cài bản 7.4.4.516 trước rồi mới cái bản 7.4.10.53 à?
Bạn cho mình xin pass bản 7.4.4.516 mình cài thử nhé!
Mình thấy nó vẫn dùng được cho bản mới nhất 7.4.4.53 đó bạn. Bạn tải về mục 1, pass gửi qua tin nhắn vì không đưa đây sẽ vi phạm Ruler.{big_smile}

Trong Le

Rìu Vàng
Mình thấy nó vẫn dùng được cho bản mới nhất 7.4.4.53 đó bạn. Bạn tải về mục 1, pass gửi qua tin nhắn vì không đưa đây sẽ vi phạm Ruler.{big_smile}
Mình đã thử thuốc trong đó cho bản 7.4.10. Dùng tốt, rất mượt.
Bản cr*** của mình lưu chạy rất chậm nên mình không xài, phải xài bản 7.4.4.
Cảm ơn bạn nhiều nhé!

nobitas

Gà con
Cảm ơn chủ thớt, mới cài lại bản 6.9, key hoạt động tốt. Tuy nhiên ko ghim vào menu của office 365 được, nhưng ko vấn đề gì, cứ gõ công thức rồi past vô office 365 là vô tư.

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Cảm ơn chủ thớt, mới cài lại bản 6.9, key hoạt động tốt. Tuy nhiên ko ghim vào menu của office 365 được, nhưng ko vấn đề gì, cứ gõ công thức rồi past vô office 365 là vô tư.
Bạn cài bản mới nhất ấy 7.4.4.53. Bản 6.9 dùng tốt với Office 2016 trở xuống, bản cao hơn phải thêm vài thủ thuật.

nobitas

Gà con
Bạn cài bản mới nhất ấy 7.4.4.53. Bản 6.9 dùng tốt với Office 2016 trở xuống, bản cao hơn phải thêm vài thủ thuật.
Bản 6.9 này nhẹ, lại ko tích hợp vào office thì lúc bật lại càng nhẹ hơn. Dù sao mình thích có key an toàn hơn, chứ thấy bản mới mà thủ thuật nhiều quá, ko ham. Mà tính năng cũng ko hơn bản cũ là bao. Vẫn phải gõ công thức rồi paste vào office thì cũng ko khác gì nhau cả.

Trong Le

Rìu Vàng
bạn muốn có ghim và menu bar thì phải copy file .dotm của Mathtype vào thư mục cài đặt của Office.
mà bản 6.9 mình xài hay bị mất kích hoạt lắm nên mình vừa cài bản 7.4.10 ở bài 1, chạy ngon lành.

dane1507

Búa Gỗ
Chắc chắn với nhiều người, nhất là giáo viên Toán học, Vật lí, Hóa học,... đều đã sử dụng đến MathType để soạn thảo văn bản trên Microsoft Office. Mặc dù sau này, MS đã có tích hợp vào Office phần Equation nhưng như thế là chưa đủ.

MathType là công cụ soạn thảo công thức mạnh mẽ mà bạn có thể sử dụng với Office hoặc trên chính nó. Điểm mạnh của MathType là hàng trăm biểu tượng có thể truy cập từ bàn phím, cùng với khả năng tương thích với các hệ thống khác nhau để nhập và xuất các công thức.
MathType có thể viết dễ dàng các phương trình và công thức toán học, khoa học và kỹ thuật
Với MathType, bạn có thể thay đổi hoặc di chuyển bất kỳ phần nào của phương trình. Chín tab cung cấp quyền truy cập nhanh vào các tính năng được sử dụng thường xuyên, bao gồm cả các tính năng thêm vào.
Bạn hoàn toàn có thể tùy chỉnh MathType, từ lối tắt bàn phím đến kiểu phông chữ và tích hợp của nó với Office là tuyệt vời, nhờ vào một thanh công cụ đặc biệt.

Phiên bản mới nhất MathType 7.4.10.53
Bản này dùng tốt cho windows 10/11 và Office từ 2010 trở về sau.
Link tải về:
Trang chủ MathType:
Mã:
 www.wiris.com

Download:
Mã:
 store.wiris.com
hay tại đây

Link Tải MathType 6.9. bản này dùng tốt cho Office 2016 trở xuống 2007.
Cấu hình máy chạy tốt trên Windows 7/8/10/11
-Link Mediafre
-Link Onedriver
Key cài đặt cho bản 6.9:
  • First name: vn-z.vn (họ của bạn)
  • Last name: vn-z.vn (tên bạn)
  • Organization: Home hay để trống
  • Product Key: MTWE691-011084-r0xyl
Mong quý vị và các bạn mua bản quyền để ủng hộ nhà cung cấp phần mềm.

Cách cài đặt, kích hoạt bản 7.4.4.53 hoạt động full chức năng, mình có thể gợi ý vài điều:
- WIRIS (hãng phần mềm có sản phẩm Mathtype) đã đưa ra chính sách bảo mật chặt chẽ, các lọai thuốc cho các bản sau này như MathType build 7.4.10.53, kể cả bạn có dùng key trial 80 năm hầu như đều không đạt yêu cầu: Bị nhả key, báo lỗi (dù vẫn dùng được). Quan trọng nhất là tốc độ load office khi mở MathType quá chậm (mình đã dùng để kiểm tra thử từ O365, office 2021 Retail và Office 2021 LTSC VL). Rất nhiều lần phải tắt nóng Office do nó cứ đơ ra, không hoạt động.
- Mình đã tìm ra cách xử lý và thấy rất ổn, nhưng không thể chia sẻ trực tiếp tại đây (VÌ VI PHẠM QUY ĐỊNH CỦA DIỄN ĐÀN).
Một số gợi ý:
1-Tải về MathType 7.4.4.53 ở trang chủ ở trên đây hay tại đây (Pass giải nén của link này nếu bạn nào cần thì nhắn tin nhé vì mình đã HD trong file tải về ở mục 2 trên đây. Bạn nào quan tâm tới MK thì chỉ cần để ý nicknames của mình là được) 😂
2-Cần chặn tường lửa. Mình thì dùng chặn bằng hosts.
Mã:
127.0.0.1 linkmaker.itunes.apple.com
127.0.0.1 store.wiris.com
127.0.0.1 www.wiris.com
127.0.0.1 version.dessci.com
127.0.0.1 www.thawte.com
127.0.0.1 www.wolframalpha.com
127.0.0.1 www.wiris.net
3. Ngắt mạng Internet
4. Đóng các file MS Office như word, excel,...trước khi gỡ bỏ các bản MathType đã cài.
5. Khởi động máy.
6. Ngắt mạng và cài đặt MathType bản 7.4.10.53.
7. Hoàn thanh công việc tiếp theo để có full chức năng (có trong HD
tải về ở mục 1)
Chúc các bạn thành công.
Kết quả của mình mới thử trên bản mới nhất 7.4.4.53:
Đánh văn bản Tiếng Việt hay công thức,...thoải mái.

Chú ý: Với quý vị và các bạn đang cài MathType trên máy, hãy bấm vào MathType, => Help =>chọn Unlock/Register MathType. Nếu phần mềm vẫn bắt nhập key thì coi như mới chỉ đi được nửa con đường. Phần mềm chưa full chức năng nhé. Cách xử lý là thực hiện theo bài này là ổn.

Chúc mọi người hạnh phúc và bình an trong mùa Giáng Sinh 2022
chương trình hữu dụng

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
Sau khi dùng một thời gian thì thấy rất ổn trên bản mới nhất 7.4.4.53. Mình thử không chặn file hotst vẫn dùng tốt. Các bạn dùng thấy thế nào?

anhtuan1967

Rìu Chiến Bạc
File tải vể có mật khẩu ạ?
"Một số gợi ý:
1-Tải về MathType 7.4.4.53 ở trang chủ ở trên đây hay tại đây (Pass giải nén của link này nếu bạn nào cần thì nhắn tin nhé vì mình đã HD trong file tải về ở mục 2 trên đây. Bạn nào quan tâm tới MK thì chỉ cần để ý nicknames của mình là được) 😂"